ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปทดลองขับ cruze มา ขอสอบถามเรื่อง cruze หน่อยครับ  (อ่าน 5603 ครั้ง)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
ที่บ้านกำลังจะตัดสินใจซื้อครับ และมีแนวโน้มที่หวยจะไปตกที่ครูซ เพราะเสียงข้างมากที่บ้านลงเห็นไปที่ครูซ
วันนี้ผมเลยไปทดลองขับและดูข้อเสนอมา เซลล์ก็ได้แนะนำข้อดีต่างๆของรถ โดยชูไปเรื่องช่วงล่างและการเก็บเสียงของตัวรถ
หลังจากนั้นก็ไปทดลองรถกัน
รถที่ไปทดลองมาเป็นรุ่น 1.8 lt ครับ
วินาทีแรกที่ขึ้นขับ และสตาร์ทรถ รู้สึกว่าได้ยินเสียงเครื่องยนต์คำรามเข้ามาในห้องโดยสาร เมื่อเทียบกับ civic fd ผมแล้ว เสียงเครื่องของ fd ดังเข้ามาน้อยกว่าชัดเจน 
ตำแหน่งขับ สูงกว่า โปร่งกว่า fd   เบาะนั่งทำไดดี เข้ากับสรีระ แต่แข็งไปหน่อย 
สมรรถนะ จากที่ลองขับมา ช่วงล่างดีครับ เกาะถนน รู้สึกแข็งแบบพอดีๆ ไม่เด้งมากแบบ fd
รถไม่อืดมาก แต่ไม่เร้าใจ พวกมาลัยมั่นคง แต่ไม่กระฉับกระเฉงมากนัก 
เกียร์เปลี่ยนได้นุ่มนวลกว่า fd อย่างเห็นได้ชัด ต่อเนื่อง นุ่มนวล และเล่นเกียร์ได้เอง
เครื่องเสียงติดรถ ดีกว่า fd ชัดๆเลยครับ  
การเก็บเสียงของตัวรถทำได้ดีครับ ขณะขับขี่เก็บเสียงได้ดีครับ เสียงยาง เสียงถนน เงียบกว่า fd 30-40% ครับ ขอติเรื่องเสียงลมและเสียงเครื่องหน่อย

ขอถามผู้ที่ใช้ตัวดีเซลหน่อยน่ะครับ ไม่ทราบว่าเสียงเครื่องดังเข้ามาในห้องโดยสารมากมั้ยครับ
อัตราการกินน้ำมันเป็นอย่างไรบ้าง อัตราเร่งดีมากมั้ยครับ

• *
Re: วันนี้ไปทดลองขับ cruze มา ขอสอบถามเรื่อง cruze หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:18:48 »
ขอถามเพิ่มเติมเรื่องอัตราการกินน้ำมันของ 1.8 ด้วยน่ะครับ ว่ากินมากมั้ย
ส่วนตัวแล้ว ไม่ค่อยชอบ 1.8 และเรื่องเสียงเครื่องที่ผมไม่ค่อยชอบให้ดังเข้ามาในห้องโดยสารมากนัก
แต่ถ้าจะเอาดีเซล ก็ต้องเพิ่มเงินไปอีก 1.5 แสน(เล็ง ltz ไว้ครับ) ซิ่งไม่น้อยเลยครับ

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
Re: วันนี้ไปทดลองขับ cruze มา ขอสอบถามเรื่อง cruze หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:08:18 »
 ผมใช้โฟกัสดีเซลอยู่ ก็เสียงด้านนอกเหมือนรถกระบะทั่วไป แต่เบากว่านิดนึง
แต่ภายในห้องโดยสารจะเงียบปรกติ เครื่องดีเซลขับสนุกครับ
แต่ถ้ากังวลเรื่องเสียง ก็ต้องเครื่องเบนซิลครับ ปล. ยังไม่เคยได้ยินเสียงเครื่องครูซครับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 13:19:36 »
ถ้าเป็น cruze ดีเซล อยากให้รอเครื่องใหม่อะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:27:46 »
ตอนนี้กำลังสองจิตสองใจครับ แนวโน้นน่าจะเบนซินมากกว่า เพราะอนาคต ถ้าน้ำมันแพงคงจะได้ติดแก๊ส
แต่ใจจริงแล้วผมชอบ Diesel มากกว่า เห็นเค้าว่าเก็บเสียงเครื่องภายในห้องโดยสารไดเงียบกว่าเบนซิน
แต่ราคาก็....ได้ใจ  วันนี้เห็นสีขาวออกมาแล้วสวยมากๆครับ

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:29:56 »
ผมว่าเรื่องเสียงเครื่องยนต์ที่เข้ามาไม่มีนัยอะไรนะครับ    ผมว่าเบาอยู่  1.8LT นะคับ  ผมใช้อยู่     เรื่องลมปะทะและเสียงยางบดถนนเงียบกว่า CIVIC FD ชัดเจนครับ   ส่วนการกินน้ำมัน   กินกว่า FD  ครับ   เบาะรถโอเคเลยครับ  โอบกระชับดี  ผมไม่เคยปวดหลังเลย   ไม่รู้ว่ามันแข็งเกินไปรึเปล่า  แต่ตอนนี้ชินแล้วครับ

ที่เหลือก็เอาความรู้สึกตัดสินเองครับ  อะไรสวยกว่ากัน