ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ คิดยังไงกับพวกที่ชอบขับช้าแล้วแช่ขวาครับ -*- (กระทู้บ่นยามเช้า)  (อ่าน 11277 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
อารมณ์เสียสุดๆ เลยครับวันนี้ เข้างานสายก็เพราะไอ่พวกนี้แหล่ะ เจอหลายคันเลยวันนี้

ผมต้องแซงซ้ายเกือบตลอดทางเลยครับ รถก็เยอะ พวกนี้มันทำการจราติดขัดจริงๆ รถตามหลังมันเป็นขบวนเลยครับ

พวกเล่นคลานอยู่ขวาตลอดเลย ค่อยๆ ขับแซงรถที่อยู่เลนซ้ายน่ะครับ

คือ ถ้ามึงจะแซงน่ะ ช่วยกดหน่อยได้ไม๊ นี่เล่นให้ค่อยๆ ไหลขึ้นไปครับ โอ้โหพี่น้อง พอแซงได้ปุ๊ปก็ไม่ยอมหลบซ้ายอีกแหน่ะ

บ๊ะ...ดูมันทำ ผมเลยตบออกซ้าย แล้วปาดขึ้น เลยครับ จากนั้นก็กดหนีเลย ฮ่วยยยยยยย

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
อารมณ์เสียสุดๆ เลยครับวันนี้ เข้างานสายก็เพราะไอ่พวกนี้แหล่ะ เจอหลายคันเลยวันนี้

ผมต้องแซงซ้ายเกือบตลอดทางเลยครับ รถก็เยอะ พวกนี้มันทำการจราติดขัดจริงๆ รถตามหลังมันเป็นขบวนเลยครับ

พวกเล่นคลานอยู่ขวาตลอดเลย ค่อยๆ ขับแซงรถที่อยู่เลนซ้ายน่ะครับ

คือ ถ้ามึงจะแซงน่ะ ช่วยกดหน่อยได้ไม๊ นี่เล่นให้ค่อยๆ ไหลขึ้นไปครับ โอ้โหพี่น้อง พอแซงได้ปุ๊ปก็ไม่ยอมหลบซ้ายอีกแหน่ะ

บ๊ะ...ดูมันทำ ผมเลยตบออกซ้าย แล้วปาดขึ้น เลยครับ จากนั้นก็กดหนีเลย ฮ่วยยยยยยย

เจอก็หงุดหงิดครับ ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ รึอาจจะเป็นมือใหม่ก็ไม่แน่  แต่ผมไม่เคยปาดเค้านะ ทนเอา 5555

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เวลาวิ่งต่างจังหวัด ผมคิดว่าประเทศไทยวิ่งช้าชิดขวา วิ่งเร็วเข้าซ้ายมานานแล้วครับ

เดี๋ยวนี้เลนขวาขับกันช้ากว่าเลนซ้ายซะอีก สุดจริงๆคนไทย

:( :(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
การขับแบบนี้ในความเห็นของผมคือ
1. เพิ่งขับรถเป็น
2. เห็นแก่ตัว
3. คิดว่าขับเลนขวาแล้วปลอดภัยเพราะไม่ต้องไปเจอะกับมอร์ไซร์
4. ต้องการเป็นจ้าวถนน คิดว่าตัวเองเจ๋งแล้วหาเรื่องคนอื่น
5. ต้องการเลี้ยวขวา หรือยูเทิร์น แต่เข้าเลนขวาเร็วไปหน่อย

วิธีรับมือคือ พยายามขับรถเราเองให้ปลอดภัยเป็นพอ ใจเย็นๆ ครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป

เมื่อกี้ก็เพิ่งเจอ โดนแตรจากรถผมไปชุดใหญ่กว่าจะหลบซ้ายได้ >:(

ผมไม่มุดครับ ใช้แตรไล่อย่างเดียว

keanetona

ผมยังไม่เคยขับรถออกต่างจังหวัด แต่เมื่อวานเจอเต็มๆบนทางด่วน ถ้าในรถไม่มีผู้โดยสารที่ชอบทำตัวเป็น back-seat driver รับรองว่ามีปาดแน่

ส่วนต่างจังหวัด ก็มีเสียงร่ำลือว่าเต่าถนนส่วนใหญ่ล้วนเป็นรถยี่ห้อเดียวกันเกือบหมด

.......................

คนอีกพวกที่น่ารำคาญคือ พวกผีเจาะปากแล้วขับช้า ไม่เข้าใจ สมอลทอล์คมีสายอันละ40บาทไม่มีปัญญาซื้อรึไง บลูทูธถูกสุดก็ไม่กี่ร้อย ไม่ยอมใช้ ต้องถือเครื่อง ทั้งเึครื่องถูกเครื่องแพง ขนาดมอไซค์ยังถือคุย ไม่เมื่อยมือรึไง เบื่อมากกกกกก

PKS8

โอ๊ยยย ผมเซ็งกับไอ้พวกนี้มานานมากแล้วครับ ทั้งทางด่วน ทั้งตจว ส่วนใหญ่ถ้าแซงซ้ายได้ก็แซง

แต่บางทีแซงไม่ได้แล้วไม่ยอมหลบขวา เปิดไฟแล้วไม่หลบ พอจะแซงแล้วเร่งเครื่องปิดช่อง ผมไม่สนใจเลยปาดหน้าเข้าไปแล้วกดเบรคใส่

ข้อร้องเถอะครับ ขับช้าชิดขวามันอันตรายมาก ไม่ใช่รถติดอย่างเดียว คุณอาจจโดนสอยตูดแบบไม่ทันตั้งตัวครับ เพราะเค้าจะเอาคุณเป็นที่เบรค

ออฟไลน์ livinlibidoloco

• Newbie
  • *
"ช้า" ของแต่ละคนนี่เท่าไหร่ครับ
ยกตัวอย่างคันหน้าขับ 120 คันขับตามมาขับ 130 ถนนสองเลน ขวาเรียบนุ่ม ซ้ายดาวอังคาร

ไม่ได้จะขัดคอนะครับ แค่อยากเบรกอารมณ์กันเล็กน้อย

เอาเป็นว่าสงเสริมมารยาทในการขับดีกว่า ไม่ว่าจะที่ความเร็วเท่าไหร่ ถ้ามีรถคันหลังตามมาด้วยความเร็วสูงกว่าก็หลบๆบ้างก็ได้ครับ

มีน้ำใจซึ่งกันและกัน  ;D

ออฟไลน์ pithakh

• **
เ่ิิ่อ่อ รู้สึก จขกท.จะใส่อารมณ์ไปนิด

ผมว่ากลุ่มคนขับรถไม่เร็วมากรู้สึกแย่กว่าอีก

อยู่เลนซ้าย-->หลบมอเตอร์ไซค์ เด๋วนี้ขับกันกลางเลน ติดรถบรรทุกรถใหญ่ ถนนหลุมเพียบ
อยู่เลนขวา-->เจอรถเร็ว จี้ตูด ไฟสูงใส่ิีอีก เราก็พยายามจะหลบซ้ายให้นะไม่ใช่สาดไฟสูงมาแต่ไกล -*-

ทุกวันนี้ขับรถเลื้อยอย่างกับงูทุกวัน

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ผมก้เบื่อครับไอ้พวกขยะพวกนี้ ถ้าเวลาแซงได้แล้วผมปาดหน้าทันทีเลยครับบางที
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

HIGHSEA

เจอทุกวันครับจากบางนามาทำงานสุขุมวิท ทำใด้อย่างเดียวคือต้องมุด แต่ที่เจ็บใจคือเลนกลางว่าง ถนนดีแต่ไม่มีใครวิ่ง
ผมก็ต้องประชดด้วยการวิ่งเลนกลางคันเดียว หวังว่าเขาคงจะรู้สึกบ้างใหมนะ

ทางที่ดีรัฐน่าจะมีการรณรงค์ให้เป็นจริงเป็นจังสักทีนะครับ รถจะใด้ไม่ติด
ผมจะชนหลายครั้งก็เพราะแซงเลนซ้ายเนื่ยแหละครับ ทั้งๆที่เกรงใจคนขับเลนซ้ายเพราะเขา
ขับรถถูกกฎจราจรอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Ohmmypp

เค้าคงคิดว่าเค้าขับเร็วแล้วครับ

JC TU #54

Chariot

ผมไม่ชอบแซงซ้าย เพราะจะชนมอไซค์ หรือรถออกจากซอย

เอาเป็นว่า ถ้าเกิดรถคันหลังมาเร็วกว่าคุณ ก็หลบให้เถอะครับ

พวกแช่ขวามักจะบ่นว่าตัวเองเจอหลุม หรือติดรถบรรทุก แบบนี้ก็ไม่ถูก เพราะคุณทำให้รถคันหลังที่มาไว ต้องติดอีกหลายคัน

เวลาขับรถน่ะ ช่วยดูด้วยว่า ตัวเองไปเกะกะใครบนถนนบ้างรึเปล่า

สักแต่ว่าชั้นจะขับแบบชั้น ใครอยากแซงก็ออกซ้ายไป แบบนี้น่าเจอสอย(สอยท้ายหรือสอยสมองคนขับ)เข้าให้สักวัน

ออฟไลน์ XL_SiZe

ถ้าถนนต่างจังหวัด สิ่งสำคัญที่สุดคือ เลนขวาจะสภาพถนนดีกว่ามาก
ส่วนเลนซ้ายนั้น รถสิบล้อหรือรถบรรทุกวิ่งเยอะ สภาพถนนจึงเสียหายมาก
จึงเป็นธรรมดาว่า รถช้าหรือเร็วก็อยากวิ่งเลนขวา เพื่อถนอมรถตัวเอง

แต่ถ้าช้ามากก็เป็นการเห็นแก่ตัวอยู่
ใครเคยทำก็ควรจะหลบให้รถเร็วเค้าด้วย

แต่ถ้าถนนดีทั้ง 2 เลน อันนี้บ่งบอก...

แต่ก็ใจเย็น ๆ ล่ะครับ
ตามวลีที่ว่า

จงอย่าเป็นคนตรงเวลามากนัก ควรไปก่อนเวลานัดซักหน่อยจะดีกว่า  เผื่อเวลาครับ..

ออฟไลน์ world

• Newbie
  • *
เป็นผม ถ้าขับมาเร็วแล้วเจอช้าก็ เบรค ล้อตายเลย ครับ ดังเอี๊ยดๆๆๆๆๆ สักพักก็หลบให้ ตั้งแต่ขับมาหลบทุกรายครับ (ถ้าไม่หลบก็แซงซ้ายไปเองครับ)วิธีนี้รับรองได้ผล ครับ แต่ต้องแม่นยำครับ ผมฝึกมาเป็นปี 555

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตั้งแต่เล็กจนโตผมก็เจอมานานแล้วล่ะครับ การขับรถแบบนี้...
เหมือนจะเป็นนิสัยด้านเสียๆของคนไทยส่วนหนึ่ง ที่ขับรถไม่เป็น..  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
อาจเป็นเพราะเค้าเพิ่งมาจากประเทศ ที่พวงมาลัยซ้าย เช่นลาว กัมพูชา เวียตนาม เลยไม่มีความรู้ ให้อภัย แล้วเราก็หาจังหวะแซง ไปครับ ;D ;D ;D

keanetona

ตั้งแต่เล็กจนโตผมก็เจอมานานแล้วล่ะครับ การขับรถแบบนี้...
เหมือนจะเป็นนิสัยด้านเสียๆของคนไทยส่วนหนึ่ง ที่ขับรถไม่เป็น..  :-\

ผู้ขับรถชาวไทยแบ่งได้2ประเภทครับ
1. ขับรถได้ มีความสามารถเพียงแค่ขับให้ล้อหมุนไปถึงจุดหมาย แต่ไม่รู้มารยาทและวินัยจราจร
2. ขับรถเป็น มีความสามารถในการขับรถอย่างเชี่ยวชาญ ไม่สร้างความเดือดร้อนแก่ผู้อื่นและเคารพกฎจราจร

คนที่"ขับรถไ้ด้" ยังมีอีกเยอะครับ และ การสอบใบขับขี่บ้านเราก็เอาแค่"ขับรถได้" ซึ่งของต่างชาติได้ยินมาว่าเขาทดสอบมารยาทในการขับรถด้วย

ออฟไลน์ JiNX

• **
ผมยังคิดอยู่แบบเดิมว่า ประเทศไทยสอบใบอนุญาตขับขี่ง่ายเกินไป เห็นแก่ตัวมากขึ้น ทำอะไรก็ทำเอาแค่ตัวเองพอใจและสะดวกอยู่ฝ่ายเดียว รถมันเลยติดบรมอยู่แบบนี้ ขณะขับก็ขับไปเรื่อยๆ ดูแค่ข้างหน้าไม่ค่อยจะยอมดูกระจกหลังกัน ดูเฉพาะตอนเปลี่ยนเลนแค่นั้น เรียกได้ว่าไม่ได้เช็คความเร็วของตัวเองกับรถคันอื่นเลย เพลียใจและเห็นด้วยกับทุกท่าน   :(

ออฟไลน์ Exeter

• **
คันหน้าเค้าอาจจะขับเร็วแล้วก็ได้ครับเพียงแต่คันหลังอาจจะเร็วเกินไป...อย่าไปว่าคนอื่นเขาแรงๆเลยครับ ผลมันก็ตกอยู่ที่ตัวเอง ว่าเองโมโหเอง คนโดนว่าเค้าไม่ได้รู้สึกอะไรด้วยหรอกครับ เพราะเค้าไม่รู้ ใจร่มๆน่อ :)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
สองสามวันที่ผ่านมา วิ่ง 90 เลนซ้ายวิภาฯ เร็วกว่ารถเลนขวาเกือบทุกคัน ... แปล๊กแปลก

ประเทศไทยเราอินเตอร์มากเลย ขับรถแบบอเมริกา ทั้งๆที่พวงมาลัยอยู่ขวาแบบอังกฤษ
โอ๊ว .. อะเมสซิ่ง ไทยแล๊นด์

วิ่งซ้าย ป่ายขวา เป็นนิสัย ช้าก็ช้าไป ไม่อยากอารมณ์เสีย
ทุกวันนี้สุขภาพจิตก็เสื่อมพออยู่แล้ว คิดซะว่าเป็นเกม GTA ที่ต้องซิ่งหนีแก๊งค์คู่อริในเมืองใหญ่

//me สับสอง คันเร่งเต็มบาทา .... แบร๊นนนน

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Fly to dream

เกลียดที่สุกแล้วบนถนนพวกแช่ขวา ถ้าถนนด้านซ้ายแย่มากถึงขนาดแช่ขวาถ้าเป็นผมเห็นรถหลังมาเร็วผมก็ไปซ้าย
แต่จริงๆต่อให้ซ้ายแย่แค่ไหนผมก็ไม่แช่เลยด้านขวาใช้วิธีหลบตามปัจจุบันแทน

การแช่ขวาเป็นสาเหตุของการปาดหน้าร้อยละ 80 เลยสำหรับผมถ้ามันไม่หลบให้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

ถ้าเป้นทะเบียนต่างจังหวัดหรือคนเก่รุ่นคุณปู่คุณย่าขับอยู่ก้จะบีบแตรเตือนกระพริบไฟนิดๆหน่อยๆแล้วก็แซงไป เราควบคุมคนทุกคนให้ทำตามใจไม่ได้อย่าไปยุ่งดีกว่าเสียเวลา แต่ถ้าเป็นประเภททะเบียนกอทอมอแล้วในมือมือโทรศัพพูดฉอดๆๆๆจะบีบแตรลบากยาวๆๆๆถี่ๆๆๆๆๆกระพริบไฟไล่(ในใจอยากสาดเหรีญสิบสักกำใส่กระจกหน้าแต่ไม่เอาดีกว่าแฮ่ๆๆ) ถือว่าเป้นคนกรุงเทพแล้วมาทำตัวเกะกะถนนโดยไม่มีเหตุอันควรต้องโดนด่า  >:(

เชื่อไหมครับถ้าเป้นประเภทรถกอทอมอไม่ใช้โทรศัพและช้าชิดขวาเมื่อเราเปิดไฟเยงจะแซงหน้า50%จะมีพวกกวนทรีนเร่งเครื่องมาปิดสุดตัว หืมมมมมแซงได้แซงเลยถ้าคิดว่าทันอยู่ สุดท้ายมาเบรคจ๊ากท้ายผมทุกที เสียวโดนชนเมหือนกันแต่สะใจพวกหน้าด้านแล้วยังจะแกล้งคนอื่นอีก  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Newhang

เจอประจำเลยครับ เบื่ออ่ะ อย่าว่าผมขับเร็วเลยนะเอาเป็นว่าถ้าผมขับแล้วมีรถที่เร็วกว่าผมก็เปิดทางให้เค้าไปก่อนเสมอ
เพื่อนร่วมถนนกันนะครับ ไม่ใช่ว่าถนนเป็นของข้า >:(

ออฟไลน์ kritphakhin

บอกได้คำเดียวว่า.....เบื่อมากกกกกก

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เกลียดพวกช้าแช่ขวา มากครับ แถมหลายๆคัน ทำเป็นทองไม่รู้ร้อน ทำชาวบ้านเค้าเดือดร้อนยาวไปหมด สรุปทำใจครับ   :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันเอาไว้แซง เสร็จกิจแล้วก็ต้องเข้าซ้ายทุกคันครับ นอกจากรถหนาแน่น ซึ่งก็ต้องเร็วกว่าเลนท้ายซ้ายอยู่ดี
แต่ถ้ามีรถกำลังแซง แล้วเขาขับเร็วถูกต้องตามกฎหมาย มีเจตนาเข้าซ้าย แล้วเร็วกว่า ไปไล่ ทำให้ผิดทั้งคู่ ก็ไม่ดีครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
ผมไม่สนใจครับ

ผมกลัวลูกปืน!!!

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
555 เพิ่งโดนใบสั่งไป (แต่ไม่ช้านะ เพียงแต่รถมันไม่มี เลยอ้างไม่ได้)

แต่ถ้าช้า ต่ำว่า 80 ผมก็ซ้ายไปแหละ

แต่ต่างจังหวัด นอกจากปัญหาเลนซ้ายถนนไม่ดีแล้ว พวกแมงกะไซ อีแต๋น และ อีผุๆ ไอ้พวกนี้ก็เยอะ แล้วโดยสภาพแล้ว พวกนี้ไม่ค่อยได้อยู่ในสภาพที่รถเยอะๆ ทำให้มองกระจกหลังไม่เป็น ทำให้บางทีก็ไม่อยากขับซ้าย เพราะไม่อยากมาลุ้นว่าจะเจอไอ้พวกนี้โผล่มาเมื่อไร
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ banch

วิ่งเส้นบายพาสชลบุรี

ผมต้องแซงซ้ายโดยเลนที่ 2 ประจำ

จริงๆ ไม่อยากแซงซ้ายนะ อันตราย