ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าราคาใกล้เคียงกัน Prius VS Teana เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 23467 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
ทราบว่า คนละ Segment  แต่ราคาใก้เคียงกัน

ถ้า Priusได้ รุ่นท๊อป    Teana ได้ 200 SS

ทำธุรกิจส่วนตัว  อยู่ ต.จ.ว. เป็นหลัก ใช้อาทิตย์ละ 400 ก.ม.โดยประมาณ

เคยไปดูรถจริง ที่ Showroom ทั้ง2คัน ชอบทั้งคู่

(แต่ยังไม่เคยขอลองขับ เพราะยังไม่พร้อมเรื่องเงิน)

(โดยเฉพาะ Teana อ่านReview ของคุณ Jimmy  แล้วยิ่งชอบ)

แต่ Prius  ยังไม่มีReview เลยยังไม่ได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ถ้าเป็นเพื่อน ๆ ในนี้ ต้องเลือก เลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ถ้าราคาใกล้เคียงกัน Prius VS Teana เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:04:34 »
กรณีนี้เทียน่าก็โอเคครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าราคาใกล้เคียงกัน Prius VS Teana เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:10:17 »
Prius ครับ เพราะประหยัดน้ำมัน ปลอดภัยมากๆ ถุงลมเยอะ ระบบป้องกันเพียบกว่า

และที่สำคัญ ผมรักโลกและสภาวะแวดล้อมครับ :D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:14:54 »
ถ้าพรีอุสเลือกใช้สีภายในใหม่ เลือกพรีอุส พร้อมชุดแต่งของ kan ครับสวยมาก
แต่ ณ ปัจจุบันเหมือนเทียน่าจะกินใจผมกว่านะ

แต่ถ้าวิ่งไกลๆ อย่างนั้น ของกรณีเจ้าของกระทู้ ผมว่าพรีอุสโอเคกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 17:05:55 โดย prai »

PKS8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:21:17 »
ตจว เอา เทียน่าเถอะครับ แล้วยิ่งทำธุรกิจด้วย เทียน่าดูดีกว่าเยอะมากครับ

แล้ววิ่งทางยาวๆ พรีอุสไม่ได้ประหยัดกว่าเท่าไหร่เลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:21:42 »
Prius ครับ เพราะประหยัดน้ำมัน ปลอดภัยมากๆ ถุงลมเยอะ ระบบป้องกันเพียบกว่า

และที่สำคัญ ผมรักโลกและสภาวะแวดล้อมครับ :D

เรื่องความปลอดภัยให้เข้าวิน แต่รถไม่ติด พริอุสก็ประหยัดกว่าแต่ไม่มากมายขนาดนั้นครับ

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:28:32 »

เรื่องความปลอดภัยให้เข้าวิน แต่รถไม่ติด พริอุสก็ประหยัดกว่าแต่ไม่มากมายขนาดนั้นครับ

จริงครับ ในแง่รถไม่ติดก็คงม่ประหยัดต่างกันเท่าใดนัก แต่ที่ผมชอบ คือ

มันมีมอเตอร์ไฟฟ้า วิ่งในเมืองใช้มอเตอร์ได้ซึ่งผมชอบมากที่สุดเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:38:14 »

จริงครับ ในแง่รถไม่ติดก็คงม่ประหยัดต่างกันเท่าใดนัก แต่ที่ผมชอบ คือ

มันมีมอเตอร์ไฟฟ้า วิ่งในเมืองใช้มอเตอร์ได้ซึ่งผมชอบมากที่สุดเลย

ทราบมาว่าได้ประมาณกิโลกว่าๆ ก็ดีครับแต่ต้องปั่นน้ำมันชาร์จกลับอยู่ดี เก็บไว้ไปชอบพริอุส PHV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 14:00:29 »
ได้ ลอง pwr แล้วจะติดใจ อิอิ

แต่สำหรับผม เอารถใหญ่ นั่งสบายไว้ก่อนครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 14:16:14 »
เอา Teana ดีกว่าครับ
เพราะทำธุรกิจส่วนตัว + ใช้รถต่างจังหวัด
น่าจะให้ความมั่นใจ + ภาพลักษณ์ที่ดีกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ dome

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 14:27:55 »
เคยคิดเล่นๆว่า จะเอาเทียน่า ไปดมแก๊ส ครับ
รูปทรงสวยครับ ไม่แพ้กันทั้ง 2
แต่ถ้าความนุ่ม คิดว่า เทียน่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 14:49:40 »
ตอนนี้ทำธุรกิจ
ผมว่าขับพรีอุส ดูดีกว่าขับรถใหญ่ๆอีกครับ

รถ มันสะท้อนภาพลักษณ์ได้จริง แต่มันก็มีขอบเขตของมัน
เอาที่ชอบ ตรงใจที่ต้องการ ดีกว่าครับ

เอาใหญ่ ไปTeana เอาประหยัด ไปPrius

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 14:57:47 »
จากใจจริงเลยนะครับ
ผมขับมาทั้งสองคันแล้ว

Prius ขับสนุกกว่ามากมายๆ แรง ประหยัด แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมออก teana เพราะมันให้อะไรมากกว่าที่คิด

โดยเฉพาะความนิ่มสะบาย ความหรูหราภายในซึ่งกิน prius ขาดกระจุย จะไม่รู้สึกเสียดายตังเลยครับ

หากจะมองว่าภายนอกดูแก่นิดๆ ลองเปลี่ยนแมก และใส่พาร์ทร้านนอกรอบคัน ดูดีมากเลยครับหนุ่มขึ้นโขเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 15:20:42 »
จบที่ Teana 2.0 พอครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 15:25:04 »
ผมยังไม่เคยขับPriusนะครับ แต่ส่วนตัวใช่Teana 250Xvอยู่ จะบอกว่าออกทางไกลผมว่าขับสบายมากๆนะครับ อัตราเร่งก็ดี นั้งสบายแถมช่วงล่างดีอีกครับ

ห้องโดยสารก็ตกแต่งได้หรูหราแล้วอีกอย่างถ้าออกต่างจังหวัด ผมว่าTeanaสบายกว่าครับ แล้วทำธุรกิจด้วยผมว่าTeanaภาพลักษณ์ดูokมากๆนะครับ

ส่วนเรื่องประหยัดนำ้มันถ้าขับในเมืองผมว่าPriusประหยัดนะแต่ถ้านอกเมืองHybridก็ไม่ได้ประหยัดอะไรมากมายเลยครับ  :D

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 15:26:05 »
ขอขอบคุณสมาชิก ทุกท่านที่มาให้ความเห็นครับ

ถ้ามีเงินมาก นี่ออก2คันเลยครับ

พอดี มีบ้าง ไม่มีบ้าง เลยต้องเลือกคันใดคันนึง

Teana  คันใหญ่นั่งสบาย ภาพลักษณ์ดูดี หรูหรา วิ่งทางไกล น่าจะFirmกว่า

แต่งบเท่านี้ ได้เครืี่องเล็ก2.0L เวลาแซงคงมีลุ้น และกินน้ำมันกว่า Option น้อยกว่า

Prius    คันเล็ก นั่งสบายน้อยกว่า ภาพลัีกษณ์ สำหรับคนทั่วไป ที่ไม่ได้สนใจรถยนต์

โดยเฉพาะ ตจว. เขาคิดว่า มันเป็น Altis แต่ทำไมแพงจัง  จ่ายล้านกว่า น่าจะได้คันใหญ่ื ๆ

แต่ไฮเทคกว่า สดกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า  Optionเพียบกว่า Safety กว่า

ตัดสินใจยากจริง ๆครับ มวยคู่นี้

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 15:33:55 »
ขอขอบคุณสมาชิก ทุกท่านที่มาให้ความเห็นครับ

ถ้ามีเงินมาก นี่ออก2คันเลยครับ

พอดี มีบ้าง ไม่มีบ้าง เลยต้องเลือกคันใดคันนึง

Teana  คันใหญ่นั่งสบาย ภาพลักษณ์ดูดี หรูหรา วิ่งทางไกล น่าจะFirmกว่า

แต่งบเท่านี้ ได้เครืี่องเล็ก2.0L เวลาแซงคงมีลุ้น และกินน้ำมันกว่า Option น้อยกว่า

Prius    คันเล็ก นั่งสบายน้อยกว่า ภาพลัีกษณ์ สำหรับคนทั่วไป ที่ไม่ได้สนใจรถยนต์

โดยเฉพาะ ตจว. เขาคิดว่า มันเป็น Altis แต่ทำไมแพงจัง  จ่ายล้านกว่า น่าจะได้คันใหญ่ื ๆ

แต่ไฮเทคกว่า สดกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า  Optionเพียบกว่า Safety กว่า

ตัดสินใจยากจริง ๆครับ มวยคู่นี้
ไปลองเลยครับพี่ น่าจะช่วยได้เยอะเลย

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 15:37:14 »
ถ้าเทียน่าเล่นตัว 2.5 ครับ แต่ถ้าจะเอา2.0 ผมว่ามอง พรีอุส ส่วนภาพลักษณ์ข้ามไปดีกว่า ทั้งสองตัวมีเหมือนกันแต่คนละด้าน
สุดท้ายเลือกที่ชอบครับ ว่าอะไรจะเหมาะกับเรา

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 15:53:59 »
ผมว่าถ้ารับได้ กับภายในแบบรถราคาถูกของ prius ได้ ก้น่าสนใจครับ
แต่อย่าลืมถึงเรื่องของค่าซ่อมบำรุงระบบไฟฟ้าและแบตเตอรี่ด้วยนะครับ ศูนย์ซ่อมด้วย  ;D
Smooth l Head l!ght mag l

keanetona

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 16:33:26 »
ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกพริอุสครับ ชอบของไฮเทค

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 16:35:58 »
เชีย teana ครับ

prius ราคาโหดไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 16:44:16 »
บอกได้คำเดียว  ต้อง เทียน่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nanfa

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 16:56:13 »
TEANA ภาพลักษณ์ดีกว่ามากครับ

บอกตามตรงครับ ในความคิดผม PRIUS เหมือน VIOS จังเลย แต่ว่าออฟชั่นเยอะกว่ามาก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 17:21:31 »
ต่างจังหวัดกลัวว่าจะมีดอกาสใช้ระบบไฮบริดไม่เท่าไหร่น่ะสิครับรถไม่ติดอยู่แล้ว เทียน่าจะดีกว่าเพระาเดินทางวันนึงไกลเอารถที่ได้ชื่อว่าเงียบนั่งสบายจะดีกว่า เจียดเงินมาสัก 5 หมื่นใส่ TEIN จะยิ่งแจ่มทั้งนุ่ม เกาะถนน และเงียบ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ E-OOD

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 17:40:34 »
ราคา prius ที่อเมริกา  ออปชั่นประมาณนี้  ราคาพอกับ camry hybrid เลยอ่ะ หนีกันประมาณ  3,000 usd อ่ะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 17:49:25 »
กรณีนี้ผมคงจำใจเลือก PRIUS อ่ะครับ ไม่ได้ชอบHybridหรอก แต่มันมีพวกระบบ VSC,TRC, Side&Curtain Airbags แต่ถ้าTeanaมีระบบพวกนี้ผมก็เลือกTeana นะ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 17:52:14 »
ไปลองขับทั้งคู่
แล้วจะเลือกเทียน่าครับ
ตอบโจทย์ที่คุณต้องการได้หมด
ปล.วิ่งต่างจังหวัด hybrid ไม่น่าจะคุ้มนะครับ ตอนแบตเสื่อมลูกละ8หมื่นกว่านะครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 18:07:33 »
TEANA ภาพลักษณ์ดีกว่ามากครับ

บอกตามตรงครับ ในความคิดผม PRIUS เหมือน VIOS จังเลย แต่ว่าออฟชั่นเยอะกว่ามาก

จริงๆอย่าเอาเรื่อง "การสร้างภาพลักษณ์" มาเป็นปัจจัยดีกว่านะครับ
เพราะยังไง คันนี้ดูดีกว่า แต่คนบ้าก็จะมองรถอื่นๆที่แพงกว่า ดีกว่าอยู่ดีครับ
แล้วก็จะมองเทียน่าต่ำลง จนไม่รู้จบ นอกจากจะซื้อรถแพงที่สุดในโลก (ที่ผลาญน้ำมันทำลายธรรมชาติ) นั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 18:15:35 »
ขอตอบในฐานะคนที่ใช้ เทียน่า 250xv ssอยู่
ผมให้เลือกเทียน่า เพราะว่ามันดีกว่ามาก

ใจจริงตอนแรกกะว่าจะซื้อ c segment เพิ่ม มองไว้เป็๋น prius พอไปเดินใน motor showที่ผ่านมา รับไม่ค่อยจะได้กับ prius เลย เทียน่ามันราคาถูกกว่าด้วย มีส่วนลด พร้อมประกันชั้น1 ราคารถก็ยังถูกกว่าอีก

หลังจากนั้นได้ไปลองขับ prius เพื่อความแน่ใจ ก็ยังคิดเหมือนเดิมครับว่าเทียน่ามันดีกว่าอีกนั้นแหละ ช่วงล่างผมว่ามันดีกว่านะ ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 18:20:49 »
ผมเลือกพรีอุส เพราะความไฮเทคกว่าครับ เอิ๊ก

แต่โดยอารมณ์แล้ว อยากได้แอคคอร์ด *-*