ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องรถใหม่กับปัญหาสนิม  (อ่าน 12364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
เรื่องรถใหม่กับปัญหาสนิม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:10:22 »
เมื่อสัปดาห์ก่อน
เปิดท้ายรถดู พบว่ารถตัวเอง ในซอกใกล้ๆ กับลำโพง แผงหลัง
มีจุดสนิม 2-3 จุด รู้สึกกังวล ลองเปิดพรมตรงห้องเก็บของที่มุมซุ้มล้อหลัง พบอีก ฝั่งล่ะ 2 จุด
นำรถเอาศูนย์ ช่างได้ถ่ายรูปเก็บไว้พร้อมกับบอกว่า จะทำสีให้ใหม่
แต่ต้องทิ้งรถไว้เวลา 6 วัน พร้อมกันนี้ จำเป็นต้องรื้อกระจกหลังออก
ทีนี้กังวลว่า จะมีปัญหาเรื่องการประกอบกลับ อยากถามเพื่อนๆว่า
ถ้าเจอปัญหานี้ จะทำอย่างไร รถใช้งานมา 2 ปีแล้ว เป็น New Altis 1.6G ปี 2009  โดยผมตั้งทางเลือกเองดังนี้

1.เอารถไปทิ้งไว้ที่ศูนย์ใช้ศูนย์จัดการตามที่แงไปข้างต้น
2.เอากระดาษทรายมาขัดเอง แล้วใช้สีกระป๋องเล็กๆ แต้มทับลงไป
เพราะยังไงๆ ส่วนที่พบก็ไม่ใช่ โครงสร้างหลักของรถ

ผมไม่รู้จะทำยังไง ทำไมรู้สึกว่า ตัวเองโชคชักไม่ค่อยดีแล้ว เจอแต่ปัญหา มาตลอด ปัญหาตอนนี้คือ แผงหลังดัง เวลาเบรคตอนถอยหลัง จังหวะปล่อยเบรค จะดังก๊อกๆ ตลอด  ไหนจะเสียงเครื่องยนต์เข็ก ตอนรอบ 1500-2000 รอบอีก อาทิตย์หน้าจะเช็ค 40000โล
แต่รถวิ่งจริง แค่ 28000 โล กลัวรถมีปัญหาหลังหมดประกัน จัง
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

Re: เรื่องรถใหม่กับปัญหาสนิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:14:43 »
รูปที่ 1  บริเวณแผงลำโพง
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:15:22 »
รูปที่ 2 บริเวณ ห้องเก็บของใกล้ ซุ้มล้อ ซ้าย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:15:55 »
รูปที่ 3 บริเวณห้องเก็บของใกล้ซุ้มล้อหลังขวา

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 17:32:06 »
เป็นเยอะจังเลยครับ เสียความรู้สึกตายเลย รถยังไม่เก่ามากด้วย

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 18:04:47 »
น่าจะทิ้งให้ศูนย์เอาไปทำนะครับ แล้วก็เช็คตรงจุดอื่นๆด้วย เผื่อมีอีกจะได้ทำทีเดียว

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:39:09 »
น่าจะให้ศูนย์ทำครับ พ่น ทำใหม่ และน่าจะทำน้ำยากันสนิมสีดำ ๆ ด้วยก็ดีอ่าครับ

ส่วนเครื่องเขก ใช้น้ำมัน octane ต่ำไปรึเปล่าครับ แบบ gasohol 91 ไรงี้
รู้สึกว่า altis 1.6 น่าจะใช้ 95 อ่า แต่ 1.8 ใช้ 91 ได้ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะ
ว่าจะสลับกับ tiida รึเปล่า

รถใหม่ผม honda city ก็มีปัญหาเครื่องสั่นตอนรอบเดินเบาครับ น่าจะเป็นที่ยางรองแท่นเครื่อง
ผมใช้ไม่ถึง 6,500 km เลยครับ ยังไม่มีเวลาเอาไปเคลมเลย

ช่างที่ศูนย์อาจโทษว่า เป็นสนิมจากกระบวนการติดฟิล์มกรองแสง (ต้องฉีดน้ำ) แต่ยังไงศูนย์ก็ต้อง
เคลมให้นะครับ
I will buy Volvo some day.

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:44:54 »
เอาไปทำเลยครับอย่ารอ บางครั้งสนิมภายนอกอาจจะดูเล็กน้อยแต่ข้างในอาจะเยอะก็ใด้
แต่ในรูปดูแล้วยังไม่มากนะครับ แต่ห้ามไปเคาะทำให้สีแตกนะครับเดี๋ยวจะไปกันใหญ่
ให้ร้านเขาทำดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:50:54 »
FD ผมก็เป็นครับ ตำแหน่งเดียวกันเลย ,,, ผมไม่อยากทำสีใหม่ เลยเอากระดาษทรายขัด แล้วแต้มสีครับ ???
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:55:10 »
FD ผมก็เป็นครับ ตำแหน่งเดียวกันเลย ,,, ผมไม่อยากทำสีใหม่ เลยเอากระดาษทรายขัด แล้วแต้มสีครับ ???

ขอโทดนะครับ
แล้วตั้งแต่จัดการไป มีปัญหาอะไรอีกรึป่าวครับ
ขอข้อมูลด้วยครับ ว่าเอากระดาษทรายขัดแล้วเอาน้ำยาอะไรจัดการอีก  ตอนนี้บางท่านบอกผมว่า ให้เอากระดาษทรายขัด แล้วใช้น้ำยาหยุดสนิท พ่น
แล้วใช้สีพ่นหรือถ้าไม่ซีเรียส ใช้ สีกระป๋องที่แถมมากับรถทาไปเลยครับ
คุณใช้วิธีไหนครับ

รถผมไม่มีปัญหา
เรื่องการชนครับ
ส่วนเรื่องการติดฟิมล์กรองแสง ติดจากศูนย์ครับ
ส่วนเรื่องน้ำมันตั้งแต่ออกรถวันแรก ผมเติมแก็ส 95 E10 มาโดยตลอดครับ
ปัญหาคือ กลัวว่ารถประกอบมาใหม่ มาโดนรื้อ อาจจะไม่เหมือนเดิม เดี๋ยวปัญหาลม น้ำเข้าจะตามมาอีก ครับ
กลัวเรื่องเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 21:54:16 »
Altis ด้านหลังไม่ค่อยมีอะไรหรอกครับ ให้ศูนย์ทำสีให้จะได้สบายใจครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 22:14:47 »

ขอโทดนะครับ
แล้วตั้งแต่จัดการไป มีปัญหาอะไรอีกรึป่าวครับ
ขอข้อมูลด้วยครับ ว่าเอากระดาษทรายขัดแล้วเอาน้ำยาอะไรจัดการอีก  ตอนนี้บางท่านบอกผมว่า ให้เอากระดาษทรายขัด แล้วใช้น้ำยาหยุดสนิท พ่น
แล้วใช้สีพ่นหรือถ้าไม่ซีเรียส ใช้ สีกระป๋องที่แถมมากับรถทาไปเลยครับ
คุณใช้วิธีไหนครับ

รถผมไม่มีปัญหา
เรื่องการชนครับ
ส่วนเรื่องการติดฟิมล์กรองแสง ติดจากศูนย์ครับ
ส่วนเรื่องน้ำมันตั้งแต่ออกรถวันแรก ผมเติมแก็ส 95 E10 มาโดยตลอดครับ
ปัญหาคือ กลัวว่ารถประกอบมาใหม่ มาโดนรื้อ อาจจะไม่เหมือนเดิม เดี๋ยวปัญหาลม น้ำเข้าจะตามมาอีก ครับ
กลัวเรื่องเดียวจริงๆ

อ่อ,, ของผม ขัด แล้วตามด้วย sonax( ไม่รู้เขียนถูกป่าว ) ครับ ตากแดดไว้ แล้วแต้มสีครับ

- ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาอะไรอีกหรือเปล่านะครับ ยังไม่ได้ลองดูเลยครับ

- เห็นว่าที่น่ากลัวอีกที่ คือ คานที่ตรงคอนโซลข้างคนขับครับ แต่ผมถอดไม่เป็น เลยยังไม่รู้ว่าจะมีอีกไหมครับ

- ในคลับ FD เคยมีคนเป็นแล้่วครับ ,, ไปที่ 0 เค้าบอกว่าเป็นที่เหล็กชิ้นเล็ก ไม่เกี่ยวกับเหล็กชิ้นใหญ่

- honda เสนอให้ถอดมาทำสีครับ ,, แต่กลัวจะทำงานไม่ดี รถยังใหม่อยู่ด้วย ไม่อยากให้แงะ

ปล. ผมคิดว่า สนิมพวกนี้คงยังกัดไม่ถึงเนื้อมากครับ แค่ขัดออกให้หมดก็น่าจะพอครับ แล้วเคลือบใหม่ กันเหล็กทำปฎิกิริยากับความชื้น
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 22:51:58 »
ผมว่าถอดประกอบแค่นั้นคงไม่เป็นไรมั้งครับ
แบบรถพ่อผม เคลมมาหลายอันแล้ว
กระจกบานหน้า
โชคคู่หลัง
กันชนหลัง
ก็ไม่ต่างจากตอนป้ายแดงเลยครับ
07 mazda 3

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 00:00:20 »
ดูจากตำแหน่งที่เกิดแล้ว ก็เกิดที่จุดซ่อนเร้นกันทั้งนั้น
เดาๆ นะอาจจะเกิดจากการชุบกันสนิมที่อาจจะทำพอแค่ผ่านๆ รึเปล่าก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ
แต่ยังไงผมขอเลือกทางที่ 1 แล้วกันครับ ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 02:40:08 »
ให้ศูนย์ทำไปเถอะครับ
ถ้างานไม่เรียบร้อย เราก็ให้เค้าจัดการต่อจนจบให้ได้
ไหนไหนพบแล้ว ก็แก้ให้ถูกจุดกันไปเลยดีกว่า เพราะเราอาจจะไม่เห็นสนิมในชั้นด้านในก็ได้

ผมเคยพบปัญหาแบบนี้กับ Civic ES 2.0 ปี 2004 ที่บ้าน ตอนรถอายุไม่ถึงสองปีเหมือนกัน
แต่คันนั้น เป็นที่ตำแหน่งกลอนประตูทุกบาน มาสืบทราบเอาทีหลังว่า เป็นเพราะวัสดุที่มาทำกลอนประตู
มันเป็นคนละชนิดกับเหล็กประตู แล้วที่แย่กว่านั้นคือมันดูดประจุอิเลกตรอนของเหล็กออกมาจนกร่อน ทำให้มันเป็นสนิมขึ้นมาเอง
ผมคิดว่า ในกรณีของ Altis น่าจะคล้ายคล้ายกันนะครับ ยังไงก็ให้ศูนย์จัดการดีกว่า เพราะปัญหานี้ยาหยุดสนิมช่วยไม่ได้ครับ

เรื่องถอดกระจกไม่ต้องเป็นห่วงหรอก ให้ศูนย์ทำมีมาตรฐานอยู่แล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์เขกนี่ มันเขกยังไงครับ
เฉพาะตอนเร่งเครื่องแล้วมีโหลดมาก เช่น เร่งอย่างเร็ว เร่งขึ้นเนินหรือเขา อย่างนั้นรึเปล่าครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้น ตัดเรื่องน้ำมันไปเพราะบอกว่าใช้ออกเทน 95 ไปเช็คหัวเทียนกับตั้งไฟใหม่ก็น่าจะเรียบร้อยครับ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร
ยกเว้นว่าอย่างอื่นมันเขกในเครื่อง เช่น เสียงวาล์วไฮดรอลิค ฯลฯ อันนี้ก็ต้องว่ากันอีกที

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 20:54:04 »
ให้ศูนย์ทำไปเถอะครับ
ถ้างานไม่เรียบร้อย เราก็ให้เค้าจัดการต่อจนจบให้ได้
ไหนไหนพบแล้ว ก็แก้ให้ถูกจุดกันไปเลยดีกว่า เพราะเราอาจจะไม่เห็นสนิมในชั้นด้านในก็ได้

ผมเคยพบปัญหาแบบนี้กับ Civic ES 2.0 ปี 2004 ที่บ้าน ตอนรถอายุไม่ถึงสองปีเหมือนกัน
แต่คันนั้น เป็นที่ตำแหน่งกลอนประตูทุกบาน มาสืบทราบเอาทีหลังว่า เป็นเพราะวัสดุที่มาทำกลอนประตู
มันเป็นคนละชนิดกับเหล็กประตู แล้วที่แย่กว่านั้นคือมันดูดประจุอิเลกตรอนของเหล็กออกมาจนกร่อน ทำให้มันเป็นสนิมขึ้นมาเอง
ผมคิดว่า ในกรณีของ Altis น่าจะคล้ายคล้ายกันนะครับ ยังไงก็ให้ศูนย์จัดการดีกว่า เพราะปัญหานี้ยาหยุดสนิมช่วยไม่ได้ครับ

เรื่องถอดกระจกไม่ต้องเป็นห่วงหรอก ให้ศูนย์ทำมีมาตรฐานอยู่แล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์เขกนี่ มันเขกยังไงครับ
เฉพาะตอนเร่งเครื่องแล้วมีโหลดมาก เช่น เร่งอย่างเร็ว เร่งขึ้นเนินหรือเขา อย่างนั้นรึเปล่าครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้น ตัดเรื่องน้ำมันไปเพราะบอกว่าใช้ออกเทน 95 ไปเช็คหัวเทียนกับตั้งไฟใหม่ก็น่าจะเรียบร้อยครับ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร
ยกเว้นว่าอย่างอื่นมันเขกในเครื่อง เช่น เสียงวาล์วไฮดรอลิค ฯลฯ อันนี้ก็ต้องว่ากันอีกที

จะว่าไป honda city ปี 2004 กับ jazz ปี 2005 ที่บ้านผมก็มีปัญหาสนิมที่กลอนประตูครับ เพิ่งเห็น เซ็ง เคลมไม่ได้ด้วย T^^T
ผมว่าศูนย์ toyota เค้าน่าจะมีมาตรฐานทำสีที่ดีพอครับ รถน้าผม volkswagen passat ตอนเอาไปทำสีก็ทำที่ศูนย์ toyota อะครับ
เนียนทีเดียว (ศูนย์ toyota นิยมพาณิช อะครับ)

แต่รถคุณซื้อที่ toyota นครพิงค์ ผมคิดว่า เค้าคงมีมาตรฐานเดียวกันครับ
I will buy Volvo some day.