ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับทำไมกระแส Honda Brio ดูเงียบ ๆ  (อ่าน 13610 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
สงสัยครับทำไมกระแส Honda Brio ดูเงียบ ๆ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 16:56:53 »
ตั้งแต่ที่ Nissan March เปิดตัวใหม่ๆบอกตรงๆว่าไม่ชอบหน้าตาของมันเลย เพราะส่วนตัวเป็นคนชอบยี่ฮอนด้าอยู่แล้วผมจึงเฝ้ารอการมาของ Honda Brio มานานมาก แต่แล้วการเปิดตัวของมัน ทำให้ผมหันกลับไปมอง Nissan March ในทันทีไม่น่าเชื่อว่า Nissan March จะให้อุปกรณ์มากมาย เยอะกว่าแจ๊สอีก ก้อเลยกะว่าจะรอดู Nissan March Sedan อีกทีด้วยเหมือนกัน(คันนี้กะว่าจะซื้อให้แฟน ส่วนผมขับแจ๊สอยู่แล้ว )  เพื่อนๆคิดว่าเป็ฯยังไงระหว่าง Honda Brio กับ Nissan March

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สงสัยครับทำไมกระแส Honda Brio ดูเงียบ ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:01:57 »
ก็ฮอนด้าไม่เปิดนำเองนะครับ

ออฟไลน์ Terng

Re: สงสัยครับทำไมกระแส Honda Brio ดูเงียบ ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:02:35 »
เป็นผมรอมาร์ชซีดานครับ ใหญ่เกือบเท่าอัลติสตัวก่อนแล้ว แม้เครื่องจะเล็กหน่อย ไม่น่าปรู๊ดปร๊าดเท่า แต่ดูดีกว่าบานเลยครับ บริโอผมไม่ชอบใจเท่าไหร่ ไม่ลงตัวเลยยยยย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:15:10 »
แหม อย่าเพิ่งเรียกว่า มาร์ช ซีดานก่อนสิครับ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:15:33 »
ถ้าไม่รีบร้อนก็รอดีกว่าครับ
อย่าให้เสียดายเลยว่าทำไมตูไม่รออีกหน่อยเนี่ย

ถ้าเป็นฮอนด้าก็ดีไปอีกแบบครับ
เผื่อเวลาเข้าศูนย์จะได้ไปพร้อมกันเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:21:14 »
ไม่รู้นะ เป็นผม ถ้าผมรอ March Sedan ได้ ผมรอ และผมก็จะเอา March Hatchback ครับ
เพราะคนก็จะแห่กันไปเอา Sedan มากกว่า Hatchback ก็ได้รถไวขึ้น (รึเปล่าก็ไม่รู้)  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:27:11 »
ญาติผมเขาก็เล็งอยู่ 2 คันนี้ แต่ไปๆมา Brio เงียบจ้อยไปเลย  ???
H.

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:46:31 »
ใช่ เงียบจริง ผมก็อยากรู้เช่นกันคับ

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 18:22:50 »
ผมว่ายังไม่ถึงเวลามั๊งครับรอดูก่อนใจเย็นๆ ไม่รู้ที่อื่นเป็นใง แต่ที่ขอนแก่นมีป้ายโฆษณาออกมาแล้วครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 18:33:14 »
แล้วทำไมมันถึงเงียบหว่า  คงจะไม่เหมือนฟรีดนะ ราคาออกมาที่เดียวหงายเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 18:35:12 »
แหม อย่าเพิ่งเรียกว่า มาร์ช ซีดานก่อนสิครับ ;D
มาตอบทั้งทีขอข้อมูลดีๆให้หน่อยก้อไม่ได้นะครับคุนแพน อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 18:51:40 »
มาตอบทั้งทีขอข้อมูลดีๆให้หน่อยก้อไม่ได้นะครับคุนแพน อิอิ

ต้องฟ้องโดยด่วน

ผมไม่ใช่คุณแพนนนนนน ::)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 18:52:19 »
ผมว่านิสสันทำออกมาได้ดีกว่าฮอนด้า

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:01:17 »

55+   

ต้องเรียกว่า sunny ถูกรึป่าวครับ ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:33:03 »

จ้ากๆๆๆ ผมพิมพ์อารายลงไป ฮ่าๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:35:46 »
ผมว่า  Brio ดีไซน์ดูกร้านโลกเกินกว่าที่จะยอมรับได้ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

alzeto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:38:26 »
ตอนนี้ ริงโกะ สงสัย ว่า brio มันจะเอา หน้าตาแบบนี้มาขายเลยใช่ไหมคะ เพราะมันขึ้นป้ายทุกศูนย์  เฮ้อ.........  จะเอาจริงหรือคะ??

ริงโกะค่ะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:41:05 »
ตอนนี้ ริงโกะ สงสัย ว่า brio มันจะเอา หน้าตาแบบนี้มาขายเลยใช่ไหมคะ เพราะมันขึ้นป้ายทุกศูนย์  เฮ้อ.........  จะเอาจริงหรือคะ??

ริงโกะค่ะ

แหม รถมันเสร็จออก 100% แล้วเนาะ แก้ไขอะไรไม่ได้ล่ะ ต้องดูตัวเป็น ๆ ภายในห้องโดยสารอ่ะ ไม่รู้จะเปลี่ยนสีหรือยัง

แต่รถคันจริงจะต้องสวยน้อยกว่านี้หน่อยเพราะต้องรอ Mag ชุดใหม่ที่เป็นของ Brio เต็ม ๆ มากกว่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:43:58 »
Nissan March งามอย่างมีคุณค่าคุ้มราคา
ส่วน Brio นึกไม่ออกว่ามีอะไร หน้าตาไม่ได้สวยมาก แถม Jazz และ City ก็ดูคุ้มกว่าเยอะ ก็เลยเงียบ!
อีกด้วยเป็น Honda คนมักคิดว่าต้องแพงแน่ๆครับ  ไม่รู้ว่าอยากได้ไปทำไม
คนมีชอบ Honda ก็มักมี Honda รุ่นใด รุ่นนึงอยู่แล้ว ซึ่งเป็นรุ่นที่ใหญ่กว่า Brio แน่ๆ

ส่วนคนซื้อ March บ้างก็เป็นรถคันแรก ขอไรประหยัดเงินแต่ได้อะไรดีดี
หรือมีรถอยู่แล้วก็อยากได้อีกคันขอประหยัดน้ำมันหน่อย

ซึ่งทั้ง 2 กลุ่ม เน้นการใช้งานเป็นหลัก Brio ตอบโจทย์พวกนี้ยังได้ไม่ชัดเจนนักว่ามีดีอะไรครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:48:59 »
พูดถึงกระแส Brio เงียบ

ผมยังจำได้ว่ากระแสก่อนเปิดตัว Honda City ปี 2539 แรงมาก ๆ แม้ช่วงนั้นยังไม่มีอินเตอร์เน็ตเลยก็ตาม

แต่สำหรับ Brio ผมก็รู้สึกว่าเงียบกว่าสมัยเปิดตัว Jazz 2003, Jazz 2008 และ City 2002, City 2008 หรือเปล่านะ 4 รุ่นนี้มันยังฮือฮากว่าทั้งก่อนและหลังเปิด

เพราะผมดูภาพที่ Honda Brio ออนทัวร์ไปยังตามจังหวัดทั่วไทย ก็ไม่รู้สึกว่าคนจะตื่นเต้น กับรถ 4 แสน ยี่ห้อ Honda เลยแฮะ
อาจเป็นเพราะมันมีรถในตลาดเปิดตัวตัดหน้าก่อนก็เป็นไปได้

บางทีคนคงรอเปิดตัวพร้อมราคาอีกทีก็ได้นะครับ หลายคนคงไม่อยากคาดหวังมากก็ได้ รถมันยังไม่เปิดตัวอ่ะนะ หลายคนอาจจะเตรียมซื้อโดยที่เราไม่รู้ก็ได้มั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:53:24 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 20:21:56 »
City ตัวแรกที่มาบ้านเรา ดูดีกว่า Brio อีกครับ เอาจริงๆ

ผมว่า Brio มันอารมเหมือนพวก Toyota Etios แบบว่า ไว้ขายเฉพาะพวกตลาดอินเดีย ไรแนวๆนั้นเลยอะ ไม่ค่อยซิวิไล๊ซ์ เลย - -"

alzeto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 20:27:29 »
พูดถึงกระแส Brio เงียบ

ผมยังจำได้ว่ากระแสก่อนเปิดตัว Honda City ปี 2539 แรงมาก ๆ แม้ช่วงนั้นยังไม่มีอินเตอร์เน็ตเลยก็ตาม

แต่สำหรับ Brio ผมก็รู้สึกว่าเงียบกว่าสมัยเปิดตัว Jazz 2003, Jazz 2008 และ City 2002, City 2008 หรือเปล่านะ 4 รุ่นนี้มันยังฮือฮากว่าทั้งก่อนและหลังเปิด

เพราะผมดูภาพที่ Honda Brio ออนทัวร์ไปยังตามจังหวัดทั่วไทย ก็ไม่รู้สึกว่าคนจะตื่นเต้น กับรถ 4 แสน ยี่ห้อ Honda เลยแฮะ
อาจเป็นเพราะมันมีรถในตลาดเปิดตัวตัดหน้าก่อนก็เป็นไปได้

บางทีคนคงรอเปิดตัวพร้อมราคาอีกทีก็ได้นะครับ หลายคนคงไม่อยากคาดหวังมากก็ได้ รถมันยังไม่เปิดตัวอ่ะนะ หลายคนอาจจะเตรียมซื้อโดยที่เราไม่รู้ก็ได้มั้ง

ถ้าให้ริงโกะ วิเคราะห์นะคะ

1. ความน่าสนใจ น่าจะอยู่ที่ การเปิดตัวของมันก่อน ความสนใจลดไปครึ่งหลังจากไปถามหลายๆคน  เพราะ สีนี้ มัีนคล้ายกับ M2 แถมรถก็มาทรงนี้ด้วย ความดึงดูด มันก็จากตื่นเต้น กลายเป็นเฉยๆ  อีกทั้งทรงตัวรถ ของ มาร์ช ดูยังไง มันก็เป็นของใหม่ของนิสสัน ถึงแม้ว่าจะดู แนวทางธรรมดา กว่าแต่มาร์ชก็ปรสบความสำเร็จ โดยเฉพาะฝาท้าย (อันนี้บอกตรงๆค่ะ รับไม่ได้ ดูเป็นว่า brio ลดต้นทุนเกินเหตุ)
แถมไฟท้าย อันนี้ตรงๆเลย   คอนเซปตอนแรก ดูดีนะคะ แต่พอ โปรโตไทป์  กริ๊ดดดดดดด  ชุดแต่งจากไต้หวันกลับมาแล้ว.......รับบ่ได้
ภายใน ถ้ามีการปรับปรุงเล็กน้อย แต่ส่วนตัวริงโกะว่าไม่ถูกจรีตคนไทยเท่าไรค่ะ แต่ถ้าอินเดียวจะไม่ว่าสักคำ

2.การแย้มราคา ออกมา  มีเสียง ลือเสียงเล่าอ้าง ตรงที่ มีราคาหลุดออกมาอยู่ที่ 4 แสน ต้นๆ ??  มาร์ชตัวถูก ฝาครอบ ที่จะบดำ ไม่มีเครื่องเสียง ไม่มีไฟฟ้าอะไรเลย ขายอยู่ สามเจ็ดห้า ถึงแม้ ว่ากำลัง ซื้อจะน้อย  แต่ พอคนเขามองจุดนี้ ก็ย่อมตัดสินใจได้ เพราะมีตัวเลือกราคาเยอะ ในรุ่นเดียวกัน แตาบริโอ ดูจาก ตัวรถ แล้วตั้งราคานี้ ถึงว่าแจ๊สไมเนอร์จะทำ การถีบไลน์ด้วยการ อัด safty packet ออกมา แต่หลายๆ อย่างลูกค้า มองว่า มันไม่น่าวสนใจเลย โดยเฉพาะ เชื่อริงโกะว่า ลูกค้าเดินไปศูนย์ ต้องมีคนข้างตัวกระซิบว่า เพิ่มอีกนิด เอาแจ๊สดีกว่าไหม??

ตามนี้แหละค่ะ

ออฟไลน์ ArmChair

• Jr. Member
  • **
    • www.engtest.net
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 20:51:40 »
ผมเชื่อว่า พอรถเปิดออกมา ก็ขายดีเป็นเทน้ำเทถ้าเหมือนเคยครับ ตลาดกำลังต้องการรถประหยัดน้ำมันยิ่งเป็นของ Hondaด้วยแล้ว ขายดีแน่ๆ ฟังธง ตับๆ ตับ
KNOW YOUR LIMIT!!!

alzeto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 21:02:36 »
ผมเชื่อว่า พอรถเปิดออกมา ก็ขายดีเป็นเทน้ำเทถ้าเหมือนเคยครับ ตลาดกำลังต้องการรถประหยัดน้ำมันยิ่งเป็นของ Hondaด้วยแล้ว ขายดีแน่ๆ ฟังธง ตับๆ ตับ

ริงโกะกลัวเสียงธงมากค่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 21:29:11 »
เล่นแย้มราคามา 4นิดๆ คนก็เบนเข็มไป มาร์ชซะเยอะแล้ว ขนาดเพื่อผมยังถามเลยถ้ามันเริ่ม 4 จริงๆ ก็คงไปหามาร์ช
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:18:43 »
ดูจากรูปข้างนอกเหมือนรถ Low grade มากเลย อยู่ว่าฮอนด้าจะโฆษณายังไงให้ความรู้สึกแบบนี้หายไป

ออฟไลน์ wiszard

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:54:59 »
ถ้าตัวจริงออกมา ราคา 4 แสนกว่า + ฝาท้ายดำๆ แบบนั้น ผมขอบายครับ แม้จะชอบ Honda มากก็ตาม

แถมตัวถังก็เล็กกว่า March อีก แล้วจะเอาอะไรไปสู้เค้า เห้อ คิดแล้วกลุ้ม

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:11:36 »
ด้านท้ายดูแล้วขัดแย้งกับด้านหน้ามากๆเหมือนไฟแต่งที่เป็นโครเมี่ยมจ๋ามาใส่เลย ผมรู้สึกไม่ค่อยชอบใจตรงที่เมื่อมาร์ชกำลังขายดีฮอนด้าก็เปิดตัวไบรโอและเดินสายไปทั่วทั้งๆที่ตัวรถยังพัฒนาไม่เสร็จสิ้นเลย ถ้าเป็นคันจริงจะไม่ว่าอะไรสักคำแต่นี่มีแต่โครง รู้สึกไม่ชอบ เอ็งจะปล่อยให้ค่ายรองเค้ามีโอกาสขายดีบ้างไม่ได้เหรอวะ? ต้องออกกระแสอะไรสักอย่างมาขัดแข้งขัดขาเค้าทั้งๆที่ตัวเองยังห่างไกลจากตัวรถจริงๆเลย รู้สึกอยากให้นิสสันครองตลาดกลุ่มนี้แบบผูดขาดไปเลยจะได้มีช่องทางกำไรบ้าง ค่ายเจ้าตลาดมาทีหลังเค้ามีมารยาทหน่อย  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:25:50 »
ด้านท้ายดูแล้วขัดแย้งกับด้านหน้ามากๆเหมือนไฟแต่งที่เป็นโครเมี่ยมจ๋ามาใส่เลย ผมรู้สึกไม่ค่อยชอบใจตรงที่เมื่อมาร์ชกำลังขายดีฮอนด้าก็เปิดตัวไบรโอและเดินสายไปทั่วทั้งๆที่ตัวรถยังพัฒนาไม่เสร็จสิ้นเลย ถ้าเป็นคันจริงจะไม่ว่าอะไรสักคำแต่นี่มีแต่โครง รู้สึกไม่ชอบ เอ็งจะปล่อยให้ค่ายรองเค้ามีโอกาสขายดีบ้างไม่ได้เหรอวะ? ต้องออกกระแสอะไรสักอย่างมาขัดแข้งขัดขาเค้าทั้งๆที่ตัวเองยังห่างไกลจากตัวรถจริงๆเลย รู้สึกอยากให้นิสสันครองตลาดกลุ่มนี้แบบผูดขาดไปเลยจะได้มีช่องทางกำไรบ้าง ค่ายเจ้าตลาดมาทีหลังเค้ามีมารยาทหน่อย  >:(

มันก็คงเป็นเรื่องการตลาดน่ะครับ คงไม่มีใครยอมใครกัน

แหมทำธุรกิจแล้วปล่อยให้คู่แข่งมาแย่งเอาส่วนแบ่งต่อหน้าต่อตานิ่งเฉยคงไม่ได้ความ
อีกอย่าง ญี่ปุ่น ไม่ฆ่ากันเองหรอก หึหึ

แต่ผมเชื่อว่าก็ขึ้นอยู่กับลูกค้านั่นแหล่ะว่าอยากจะเลือกอะไร

คนเลือก March อยู่ก็ไม่น้อย คนที่รอ Brio ก็มีอยู่นะ เรียกว่าแชร์ตลาดมากกว่า
มันเป็นไปไม่ได้ที่จะดูดยอดขายแบบหมดตัวขนาดนั้น

แต่เชื่อเถอะท้ายสุดทั้งคู่ก็โดน March Sedan กินตลาดชัวร์ อุ๊บ เผลอพูด ฮ่าๆ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:45:12 »
ด้านท้ายดูแล้วขัดแย้งกับด้านหน้ามากๆเหมือนไฟแต่งที่เป็นโครเมี่ยมจ๋ามาใส่เลย ผมรู้สึกไม่ค่อยชอบใจตรงที่เมื่อมาร์ชกำลังขายดีฮอนด้าก็เปิดตัวไบรโอและเดินสายไปทั่วทั้งๆที่ตัวรถยังพัฒนาไม่เสร็จสิ้นเลย ถ้าเป็นคันจริงจะไม่ว่าอะไรสักคำแต่นี่มีแต่โครง รู้สึกไม่ชอบ เอ็งจะปล่อยให้ค่ายรองเค้ามีโอกาสขายดีบ้างไม่ได้เหรอวะ? ต้องออกกระแสอะไรสักอย่างมาขัดแข้งขัดขาเค้าทั้งๆที่ตัวเองยังห่างไกลจากตัวรถจริงๆเลย รู้สึกอยากให้นิสสันครองตลาดกลุ่มนี้แบบผูดขาดไปเลยจะได้มีช่องทางกำไรบ้าง ค่ายเจ้าตลาดมาทีหลังเค้ามีมารยาทหน่อย  >:(

มันก็คงเป็นเรื่องการตลาดน่ะครับ คงไม่มีใครยอมใครกัน

แหมทำธุรกิจแล้วปล่อยให้คู่แข่งมาแย่งเอาส่วนแบ่งต่อหน้าต่อตานิ่งเฉยคงไม่ได้ความ
อีกอย่าง ญี่ปุ่น ไม่ฆ่ากันเองหรอก หึหึ

แต่ผมเชื่อว่าก็ขึ้นอยู่กับลูกค้านั่นแหล่ะว่าอยากจะเลือกอะไร

คนเลือก March อยู่ก็ไม่น้อย คนที่รอ Brio ก็มีอยู่นะ เรียกว่าแชร์ตลาดมากกว่า
มันเป็นไปไม่ได้ที่จะดูดยอดขายแบบหมดตัวขนาดนั้น

แต่เชื่อเถอะท้ายสุดทั้งคู่ก็โดน March Sedan กินตลาดชัวร์ อุ๊บ เผลอพูด ฮ่าๆ

เต็มๆ