ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้Audio in Car:หลังจากผิดหวัง จากเจ๊ช่า เลยหยิบเพลง เจ๊ติ๊นา ลองฟังดู  (อ่าน 3154 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
** มันไม่ได้เกียว กับรถเท่าไร แต่ว่า ถ้าลองเปิดฟังดูคิดว่า รถที่ขับอยู่จะล้ำ เหมือน ซาวน์เสียงเจ๊เขาค่ะ

พอดี ได้อ่านกระทู้หนึ่งในบอร์ดนางฟ้ามา (บอร์ดเดียว ที่ด่ามันส์ๆแหล่ะค่ะ)
โพสว่า เพลง เจ๊ติ๊นา โดยเฉพาะ อัลบั้ม dancing Queen ของ เจ๊ติ๊นา เนี่ย ถ้าเอามาฟัง ตอนนี้คงไม่ถือว่าล้าหลังนะคะ  โดยเฉพาะซาวน์เสียงล้ำมาก

ตะก่อน ริงโกะ เคยฟังครั้งแรก ริงโกะ รู้สึกว่าไม่ชอบ และไม่ติดหูเลย เพราะ  มัน สังเคราะห์เกินเหตุ  และเท่าที่ทราบ อัลบั้มนี้ ก็ไม่ค่อยประสปความสำเร็จเท่าไร

แต่ตอนหลังแนวเพลง ที่ริงโกะฟัง ก็เปลี่ยน ไป โดยก็เน้น แนว Jazz Electronic  แถมสมัยนี้ ก็ ใช้  Auto tune ปรับ เสียง ให้มันดูดีขึ้น

พอพูดถึงก็หยิบอัลบั้ม ของเจ๊ติ๊นา มาฟังอีกที

ก็นึกในใจว่า เอ้อ เอามา ขายอีกทีริงโกะ ว่ามันก็ขายได้นะ เพราะ ซาวน์ มันเข้ากับ สมัยนนี้มากกว่า สมัยก่อน คนส่วนใหญ่จะรับไม่ค่อยได้

ยิ่งถ้าเล่นผ่านหูฟัง หรือเครื่องเสียงในรถดีๆแบบรอบทิศ ริงโกะลอยเลยค่ะ

เพลงที่จะแนะนำ
อันนี้ เป็นเพลงเปิดเลยนะคะ

ส่วนเพลงเร็ว ก็เหมือนกัน
บลาๆๆ อาริยา  อี๊ยา.....
zoom

แนะนำ เอามาเป็น Sound AD ของ มาสด้า 3 ตัวใหม่ได้นะคะ เลอค่ามากค่ะ

ใครมีความเห้นอะไรเพิ่มเติม มาแสดงความคิดเห็นได้ค่ะ  เพราะ มีหลายท่านชอบติ๊นาเหมืนริงโกะเหมือนกันค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
ไปดูคอนเสิร์ต 20 ปีติ๊นามั้ยคะคุณริงโกะ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
จะบอกว่าดนตรีชุด Dancing Queen นั้นน่าจะดีที่สุด ตลอด 20 ปีที่ติ๊นา ทำมาเลยครับ

เราไม่นึกเลยว่า RPG พี่โอม จะกล้าฉีก ซาวด์อนุรักษ์นิยมแบบ แกรมมี่ ไปอย่างไม่น่าเชื่อ
เพลงหลายเพลงก็เพราะทีเดียว

แต่เสียดายที่คริสติน่าเอง กลับดูหมดแรงหลาย ๆ เพลงเลยจริง ๆ ทั้ง ๆ ที่ชุดนี้น่าจะ Top Form การร้องดีกว่านี้ได้อีกมาก ๆ
ประกอบกับชุดนี้ซาวด์คงแรงไปสำหรับคนไทยในปี 2001

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ไปดูคอนเสิร์ต 20 ปีติ๊นามั้ยคะคุณริงโกะ

คริคริ ไปค่ะ เพื่อนสาวนัดกันแล้ว.....

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
มีทุกชุดหลักๆ ต้องไปขุดกรุมาฟังแล้วสิ ;D

ออฟไลน์ The Coup Channel

• Hero Member
ตายแล้ว ชอบชุดนี้มากที่สุดเหมือนกัน 5555 ดนตรีดูอนาคตมากๆ คือออกมาตอนปี 2001 แต่มาฟังเพราะเอาตอนปี 2005
จนถึงปัจจุบัน ฟังแล้วก็ยังรู้สึกว่า ดนตรีดูตั้งใจทำแฮะ

ผิดกับอัลบั้ม Paradise ที่ออกตอนปี 2003 ออกตัวล้อฟรีมาก สองเพลงโปรโมตแรกดังและกระแสแฟชั่นผมสั้นชุดดำของติ๊นาก็กลับมา
ตอนนั้นถอยอัลบั้มนี้มาฟัง รู้สึกว่าเออมันดีกว่า Dancing Queen อีก คือดูมันตลาด ฟังง่ายกว่า

หารู้ไม่ตอนนี้หยิบกลับมาฟัง Paradise เป็นอัลบั้มที่ฟังดูดนตรีเชยและรับไม่ได้มากที่สุดใน 8 อัลบั้มของติ๊นา มากกว่า 5th Avenue อีก

อีกอัลบั้มที่ขึ้นหิ้งมากๆคือ Redbeat 'รหัสร้อน' ออกตอนปี 1994 แต่ฟังตอนนี้ก็ยังเพราะ ทั้งสไตล์การร้อง น้ำเสียง เนื้อหาเพลง และภาคดนตรี
ฮิตระเบิดระเบ้อตอนเปิดตัว แต่ตอนนี้ก็ยังฟังได้ไม่อายใครเช่นกัน เพราะกว่าเพลงสมัยนี้มากๆ