ผู้เขียน หัวข้อ: Eco Car  (อ่าน 6389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
Eco Car
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:41:18 »
ผมอยากทราบว่าโครงการEco Carนั้น จะเริ่มขายเมื่อไรครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: Eco Car
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:48:42 »
มีนาคม 2010 เป็นต้นไป ครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:56:12 »
มีนาคม ปีหน้า
เจอกับน้องมีนาคมครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 12:42:34 »
ตามข้อกำหนดของโครงการ ที่รัฐตั้งไว้
ต้องออกขายหลัง 1 ต.ค. 52 (จึงจะใช้พิกัดภาษี 17% ได้)

แต่สุดท้ายแล้ว ก็ไม่มีรถรุ่นไหน เปิดตัวได้เร็วกว่านั้น
รุ่นแรกก็ New Nissan March มี.ค. 53

ออฟไลน์ wahahaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 13:17:53 »
แล้วมันจะประหยัดได้ถึง 20 กม./ลิตรจริงรึปล่าวครับ ไอ้ March เนี่ย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 15:38:49 »
แล้วมันจะประหยัดได้ถึง 20 กม./ลิตรจริงรึปล่าวครับ ไอ้ March เนี่ย

ขอโทษนะ

Civic Dimension โฉมแรก ผมเคยเห็นโฆษณาที่ Honda เอามาอ้างไว้ว่า
" ประหยัดน้ำมัน 24 กม/ลิตร ที่ความเร็วระดับ 60 กม/ชม ทดสอบที่สนามทดสอบ... ประเทศญี่ปุ่น "

รุ่นนั้น เครื่อง 1.7 VTEC นะครับ  March เครื่องแค่ 1200cc 3 สูบเอง  ได้แหงๆ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 16:35:19 »
เมื่อวานเห็น Toyota Aygo สีขาวที่นครปฐมด้วยแหละ  ;D ;D

ออฟไลน์ wahahaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 17:23:02 »

[/quote]

ขอโทษนะ

Civic Dimension โฉมแรก ผมเคยเห็นโฆษณาที่ Honda เอามาอ้างไว้ว่า
" ประหยัดน้ำมัน 24 กม/ลิตร ที่ความเร็วระดับ 60 กม/ชม ทดสอบที่สนามทดสอบ... ประเทศญี่ปุ่น "

รุ่นนั้น เครื่อง 1.7 VTEC นะครับ  March เครื่องแค่ 1200cc 3 สูบเอง  ได้แหงๆ
[/quote]

ประหยัดแบบมีข้อแม้นี่เอง แล้วถ้าใช้งานทั่วไปจริงๆจะประหยัดได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 17:37:07 »

ประหยัดแบบมีข้อแม้นี่เอง แล้วถ้าใช้งานทั่วไปจริงๆ จะประหยัดได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

ที่จริงแล้ว เหตุผลหลัก มันไม่ได้อยู่ที่ ใครกินมาก กินน้อยกว่า แต่มันอยู่ที่ วิธีการทดสอบน่ะครับ
ที่รัฐบาลประกาศไว้ว่า ต้องประหยัด 20 กม/ลิตร ขึ้นไป ไม่รู้ว่า ระบุมาตรฐานการวัดประกบไว้ด้วยหรือเปล่า เช่น
- ขับความเร็วคงที่ 60 หรือ 80 หรือ 90 หรือ 100 กม/ชม ??
- ขับในเมือง (ซึ่งไม่มีมาตรฐานที่แน่นอนในการวัดเลย เห็นในญี่ปุ่น มีการใช้คำว่า มาตรฐาน 10-15 ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า รายละเอียดมันเป็นยังไง ??)
- แล้ววัดด้วยการใช้เชื้อเพลิงแบบไหน เบนซิน 91 / โซฮอล 91 หรือจะให้วัดด้วย E20 ??

ถ้าให้เดาไปก่อน ผมว่า น่าจะประหยัดกว่า Vios / City / Jazz / Yaris ปัจจุบัน แต่ไม่มากนักครับ

ออฟไลน์ ??????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 18:21:52 »
เรื่องมาตรฐารการวัดมลพิษ กับ การวัดอัตราประหยัดน้ำมันนั้น ขึ้นอยู่กับประเทศนั้นๆจะเหมาะที่สุดครับ
เพราะแต่ละประเทศ องค์ประกอบจะไม่เหมือนกันแตกต่างกันออกไป

ยกตัวอย่างที่อเมริกา 

รัฐแคลิฟอร์เนีย  ก็จะมีแพทเทิร์นในการวิ่งแบบนึง
ที่  นิวยอร์ก        ก็จะมีวิ่งอีกแบบโดยจะเน้นรูปแบบการวิ่งในเมืองเป็นหลักไม่เน้นความเร็วสูง

ส่วนยุโรป  ก็จะ ตามรูปแบบของทางเค้า

ส่วนพี่ไทย เรา นั้น ไปลอกเค้ามา ผมว่าเหมือนไม่ได้คิดอะไรเลย

เพราะ มันอาจจะดีกับทางยุโรป แต่ถ้ามันไม่สอดคล้องกับรูปแบบการใช้รถของเรา

หรือไม่กำหนดชัดๆอย่าง ที่ พี่วุฒ บอก อย่างนี้ก็สบายคนผลิตครับ เสกตัวเลขได้สบายๆมาก

ไม่มีมาตรฐาน ตายตัว สุดท้าย เป็นแค่ตัวเลข เอาไว้ โม้ กับ เพิ่มยอดขายครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 20:30:26 »
อีกไม่ถึง1ปีได้เห็นeco carแล้ว

ออฟไลน์ ??NANO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 18:31:43 »
หยอดกระปุกรออยู่ครับ.

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 08:27:06 »
Nissan March มาก่อนแล้วเจ้าอื่นที่เหลือล่ะครับ
ทั้ง Suzuki, Tata, Honda, Mitsu จะทันปีหน้าหรือเปล่า

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 08:42:56 »
Nissan March มาก่อนแล้วเจ้าอื่นที่เหลือล่ะครับ
ทั้ง Suzuki, Tata, Honda, Mitsu จะทันปีหน้าหรือเปล่า

ไม่ทันครับ
และไม่รู้ว่าจะได้ขายในปี 2012 ด้วยหรือเปล่าเลยสำหรับ Suzuki หรือแม้แต่ Honda

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:11:00 »

ไม่ทันครับ
และไม่รู้ว่าจะได้ขายในปี 2012 ด้วยหรือเปล่าเลยสำหรับ Suzuki หรือแม้แต่ Honda

ภาวะเศรษฐกิจโลกเป็นแบบนี้ แผนการณ์อะไรทุกอย่าง ก็ต้องรีวิวใหม่หมดล่ะ

กรณี Nissan เค้าคงเดินหน้ามาไกลมาก จะหยุดก็ใช่ที่ แล้วก็มองมุมกลับว่า ถือเป็นโอกาสทอง
โอกาสที่ เจ้าอื่นๆ ที่เริ่มช้ากว่า ลังเล ขอดูสถานการณ์ เลื่อนแผนออกไปก่อน
คู่แข่ง/คู่ชน เลยหายไปโดยปริยาย  แต่ไปต่อสู้กับ สภาวะแวดล้อม/ปัจจัยอื่นๆ แทน