ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการ run-in หน่อยครับ  (อ่าน 12616 ครั้ง)

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
ขอความรู้เรื่องการ run-in หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 21:27:08 »
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
คือว่าถ้าออกรถที่ กทม แต่จะขับมาใช้ที่ จ.สงขลา ง่ะครับ
ในกรณีออกรถใหม่ต้อง run-in ยังไงครับ
และต้องดูแลรักษายังไงครับ
แล้วถ้าหากว่า วิ่งรวดเดียวจนครบระยะ run-in ทำได้หรือเปล่าครับ
หรือว่าต้องวิ่งไปได้สักระยะเท่าไร ถึงพัก แล้วค่อยวิ่งต่อครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่องการ run-in หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 21:29:41 »
มารอคำตอบด้วยคนครับ ;D

ออฟไลน์ udis

Re: ขอความรู้เรื่องการ run-in หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 21:56:25 »
ออกตัวธรรมดาไม่ปู๊ดป๊าดครับ ขับไม่เกิิน 120 ก็เพียงพอแล้วครับ
ส่วนจะขับจากกรุงเทพไปสงขลา ก็แวะตามปกคิครับ เติมน้ำมัน เข้าสุขาครับ ไม่ต้องคิิดอะไรมากครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 22:44:42 »
ผมเองก็ถอยน้องปาจากนวนครนู้น ขับกลับมาถึงยะลาแวะนอนพักที่จิงโจ้แล้วขับต่อยาวเลยครับ น้องปาสบายมาก อยากจะวิ่งเท่าไหร่ก็แล้วแต่ท่านละครับ รถสมัยนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องรันอินครับ ถ้ามันมีปัญหาก็เคลมได้ทันที ถ้ามัวรอทนุถนอมเกินไป มันอาจไม่แสดงอาการไม่พึงประสงค์ให้เรารู้เห็นครับ

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:49:31 »
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
คือว่าถ้าออกรถที่ กทม แต่จะขับมาใช้ที่ จ.สงขลา ง่ะครับ
ในกรณีออกรถใหม่ต้อง run-in ยังไงครับ
และต้องดูแลรักษายังไงครับ
แล้วถ้าหากว่า วิ่งรวดเดียวจนครบระยะ run-in ทำได้หรือเปล่าครับ
หรือว่าต้องวิ่งไปได้สักระยะเท่าไร ถึงพัก แล้วค่อยวิ่งต่อครับ

ขอบคุณมากครับ

ให้ดูเป็นรอบเครื่องยนต์ดีกว่าครับ พยายามให้รอบเครื่องยนต์ไม่สูงมาก ไม่เร่งรอบเครื่องเร็วๆ ออกตัวซักไม่เกิน 1000-2000 rpm
ส่วนรอบเครื่องวิ่งไม่เกินเท่าไรนั้นแล้วแต่คันครับ
ส่วนระยะเวลานั้น จริงๆมีส่วนนิดหน่อยครับ โดยมีความเชื่อกันว่า ( ความเชื่อนะ ) ขับไม่ให้เกิน 4 ชั่วโมงครับให้พักซัก 15 นาที เพื่อลดความร้อนสะสม
 ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:19:28 »
ขับไม่เกิน 3พันรอบครับ

เบรค เร่ง เข้าโค้ง นิ่มๆหน่อย
เจอทางขรุขระก็เบรคซักหน่อย เจอหลุมก็หยอดๆหน่อย

ให้รถมันเซตตัวครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:28:30 »
ตอนเช้าติดเครื่องใหม่ๆ รอสักนิดก็ดีนะครับ ให้เครื่องยนต์ใด้เดินรอบเบาสักหน่อย :)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:43:52 »
เครื่องยนต์สมัยใหม่ ไม่ได้ run in กันเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
เรื่อง ไม่ควรขับเร็ว ไม่ควรใช้รอบสูง เหยียบให้คงที่ เป็นอดีตไปแล้วครับ

การ run in ในสมัยนี้ "ต้องให้เครื่องยนต์ สึกหรอ อย่างที่ควรจะเป็น" ครับ
โดย เหยียบหนักบ้าง เบาบ้าง สลับกันไป ครับ
"ไม่ให้หนักแช่ เบาแช่" เพราะ ชิ้นส่วนต่างๆ จะไม่เข้าที่ครับ
จะทำให้สึกหรออย่างไม่ควรจะเป็น ขาดควรยืดหยุ่นครับ

ปล. ทางที่ดีที่สุด ปฎิบัติตามคู่มือครับ  ;D
ถามช่างที่ศูนย์ บางทีช่างก็ไม่รู้เรื่องนะ คู่มือนั่นแหละครับ ชัวที่สุด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 11:41:37 »
เครื่องยนต์สมัยใหม่ ไม่ได้ run in กันเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
เรื่อง ไม่ควรขับเร็ว ไม่ควรใช้รอบสูง เหยียบให้คงที่ เป็นอดีตไปแล้วครับ

การ run in ในสมัยนี้ "ต้องให้เครื่องยนต์ สึกหรอ อย่างที่ควรจะเป็น" ครับ
โดย เหยียบหนักบ้าง เบาบ้าง สลับกันไป ครับ
"ไม่ให้หนักแช่ เบาแช่" เพราะ ชิ้นส่วนต่างๆ จะไม่เข้าที่ครับ
จะทำให้สึกหรออย่างไม่ควรจะเป็น ขาดควรยืดหยุ่นครับ

ปล. ทางที่ดีที่สุด ปฎิบัติตามคู่มือครับ  ;D
ถามช่างที่ศูนย์ บางทีช่างก็ไม่รู้เรื่องนะ คู่มือนั่นแหละครับ ชัวที่สุด

ตามคู่มือระบุ ไม่ควรขับเร็ว และไม่ควรใช้รอบสูง หรือจะเป็นเฉพาะคู่มือ Lancer EX ครับ
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 12:16:23 »
ตามคู่มือระบุ ไม่ควรขับเร็ว และไม่ควรใช้รอบสูง หรือจะเป็นเฉพาะคู่มือ Lancer EX ครับ
 ;D ;D ;D
ตามนั้นครับ คู่มือว่ายังไง ว่าตามนั้นเลยครับ
ถ้าคู่มือยังมั่วอีก ก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วครับ 555+  ;D

ปล. แต่ตอนผมออก BT-50 คู่มือ ไม่ได้บอกอย่างนั้นนะครับ
ตอนแรกก็งงๆ เลยไปหาข้อมูลดู แล้วก็ถึงบางอ้อครับ
เป็นไปตามกระทู้ของผมด้านบนครับ เลยเอามาแบ่งปันครับ อิอิ  ;)

ปล.2 เอ้,,,  ??? หรือ EX จะ โล-เทค อิอิ (แอบแซวอะนะครับ  ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 15:57:52 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 14:38:16 »
 ความจริงไม่ต้องรันอินครับ  แต่ถ้าไม่สบายใจก็ขับนิ่มๆ เบรคอย่าแรง สัก4-500กิโลแรกก็พอแล้วครับ สมัยนี้วิทยาการทางโลหะ วัสดุต่างๆมันไปไกลมากแล้วครับ ;)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 15:46:31 »
ความจริงไม่ต้องรันอินครับ  แต่ถ้าไม่สบายใจก็ขับนิ่มๆ เบรคอย่าแรง สัก4-500กิโลแรกก็พอแล้วครับ สมัยนี้วิทยาการทางโลหะ วัสดุต่างๆมันไปไกลมากแล้วครับ ;)

ไปไกลจริงครับ แต่การลดต้นทุนไปไกลกว่า 555+
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 16:42:05 »
ส่วนตัว ผมอยากให้ รันอิน ประมาณ 1,000 กิโลเมตรแรก

โดย อย่าขับเร็ว ไม่ควรเกิน 120 กม./ชม.  เร่งเครื่องไม่เกิน 3,000  รอบ

อย่ากระแทกเบรคเร็ว เพราะผ้าเบรค และ จานเบรค ยังใหม่อยู่ หน้าสัมผัส ยังไม่คงที่

ส่วนน้ำมันเครื่อง 1,000 กิโลเมตรแรก ไม่ต้องเปลี่ยนแล้วนะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 17:40:00 »
 ;D ;D ;D............all new cars performed running-in from factory.........so just take it on your long trip without any worry and be caution try not to make SUDDEN rev over 4,000-5,000 rpm. on the first couple thousand kms.

yogibear 8)

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 19:30:24 »
พูดถึง run in แล้ว ของขึ้น :'( อยากระบาย
 เมื่อ2ปีที่แล้วพอดิบพอดีวันนี้เลย  ผมก็ได้ รับรถคันใหม่มา Jazz GE SV แต่ประตูท้ายมีเสียงดังเนื่องจากการติดตตั้งเซนเซอร์ถอยหลัง ผมเลยต้องจำเป็นเอารถเข้าแก้ไข ในอีก 4 วันหลังออกรถ 4 วันใช้รถไป 150 km เอง นะครับ เมื่อพนักงานเอารถไปลองผมบอกว่า ผมทำรันอินนะ ย้ำว่าอย่าขับเกิน 3500 รอบ พนง รับรถก็ขับออกไปหลังศูนย์เพื่อลองรถ ปรากฏว่า มันขับรถผม REDLINE ไป 4 ครั้ง บนทางเป็นหลุมด้วย มันอ้างว่าเทสหาจุดที่เสียงดัง  >:(  หลังจากนั้นมาผมเลยหมดอารมณ์กับ 0 ที่ออกรถ นั้นอย่างสิ้นเชิง ไม่กลับไปเหยียบที่นั่นอีกเลย เซงมาก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 20:10:31 »
พูดถึง run in แล้ว ของขึ้น :'( อยากระบาย
 เมื่อ2ปีที่แล้วพอดิบพอดีวันนี้เลย  ผมก็ได้ รับรถคันใหม่มา Jazz GE SV แต่ประตูท้ายมีเสียงดังเนื่องจากการติดตตั้งเซนเซอร์ถอยหลัง ผมเลยต้องจำเป็นเอารถเข้าแก้ไข ในอีก 4 วันหลังออกรถ 4 วันใช้รถไป 150 km เอง นะครับ เมื่อพนักงานเอารถไปลองผมบอกว่า ผมทำรันอินนะ ย้ำว่าอย่าขับเกิน 3500 รอบ พนง รับรถก็ขับออกไปหลังศูนย์เพื่อลองรถ ปรากฏว่า มันขับรถผม REDLINE ไป 4 ครั้ง บนทางเป็นหลุมด้วย มันอ้างว่าเทสหาจุดที่เสียงดัง  >:(  หลังจากนั้นมาผมเลยหมดอารมณ์กับ 0 ที่ออกรถ นั้นอย่างสิ้นเชิง ไม่กลับไปเหยียบที่นั่นอีกเลย เซงมาก

จริงๆรันอินได้มันดีอยู่แล้ว ใครจะมาเทคโนฯ มันไปไกลยังไงผมก็ไม่สนหรอก ปรับทุกอย่างให้เข้าที่มันดีกว่า

ในคู่มือผมมันเขียนรันอิน 1600กิโล คงเอามาจาก1000ไมล์มั๊งครับ ก็ตั้งใจว่าจะทำตามนั้น
ปรากฏว่าวันที่เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องๆ1000กิโลเมตรแรก ช่างมันขับรถออกมาจากแท่นเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เดินหน้า-ถอยหลังเร็วมาก แล้วสับเกียร์ตอนที่รถยังไม่หยุดสนิทด้วย แล้วยังกดคันเร่งแรงด้วย มันคงนึกว่ามันเก่ง แต่อารมณ์ผมก็ไม่ต่างจากคุณเท่าไหร่ แม้มันมาเกินก็ครึ่งทางแล้ว แต่ของผมต่อให้รถเก่าก็ไม่ควรทำ  หลังจากนั้นก็ไม่เข้าไปให้ช่างได้มีโอกาสแตะรถอีกเลย เพราะไม่เข้า :'(

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:12:44 »
ผมเองเป็นคนนึงที่เชื่อในการ Run-in
หลายท่านอาจจะบอกว่า เทคโนโลยีโลหศาสตร์ มันไปไกลแล้ว
แปลว่าชิ้นส่วนต่างต่างของเครื่องยนต์นั้น ไม่มีเศษโลหะ ส่วนเกิน ส่วนไม่เรียบ ที่จะก่อให้เกิดการสึกหรอมากกว่าปกติได้
มันก็จริงอยู่ครับ ว่าทุกอย่างพัฒนาไปไกลแล้ว โอกาสสึกหรอก็น้อยลง แต่ไม่ได้แปลว่าจะไม่สึกหรอเลย

นอกจากเครื่องยนต์แล้ว คุณต้องคิดถึงเรื่องชิ้นส่วนกลไกที่ต้องมีการขยับตัวด้วย
สปริงวาล์ว แม่ปั๊มเบรก แม่ปั๊มคลัทช์ จานคลัทช์ ฟลายวีล ช็อคอัพ ลูกสูบเบรก จานเบรก ผ้าเบรก
ของพวกนี้ต้องการการปรับหน้าเข้าหากันทั้งนั้น แม้ว่าจะใหม่สดซิง ไม่มีิริ้วรอยใดใดก็ตาม

ดังนั้น การขับอย่างรุนแรง กระแทกกระทั้น ก็จะทำให้ของพวกนี้สึกหรอและสร้างปัญหาตามมาได้
ดีไม่ดี เกิดอาการเบรกเฟด เอาไม่อยู่ เพราะหน้าสัมผัสยังไม่เต็มที่ เกิดอุบัติเหตุเข้าไปแล้วจะโทษใคร

ผมว่าเราออกรถคันละเป็นล้านบาท แค่สีเป็นรอยยังหวงแทบตาย
แล้วทำไมเราจะขับอย่างทะนุถนอม เพื่อให้ทุกอย่างมันเข้าที่เข้าทางสัก 1,000 กม.แรกไม่ได้
คู่มือรถทุกคัน ระบุไว้ชัดเจนว่า หลีกเลี่ยงการออกตัวหรือขับขี่หรือเบรกอย่างรุนแรงในช่วงแรกนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 07:22:12 »
คู่มือรถทุกคัน ระบุไว้ชัดเจนว่า หลีกเลี่ยงการออกตัวหรือขับขี่หรือเบรกอย่างรุนแรงในช่วงแรกนะครับ
ผมเห็นด้วยตามนี้ครับ แต่กลัวว่า หลายๆ ท่าน อ่านแล้วจะเข้าใจผิดครับ

หลีกเลี่ยงออกตัว หรือขับขี่ หรือเบรกอย่างรุนแรง ไม่ได้หมายความถึง
ให้ใช้ความเร็วไม่เกิน..... ให้ใช้รอบเครื่องไม่เกิน..... นะครับ  ;)

คือให้มันค่อยๆ ไหลขึ้นหนะได้ แต่ไม่ควร "กระทืบ" นะครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:26:53 »
ปกติขับไงก็ ขับกลับแบบนั้นละครับ

ให้ผมคลาน ไป จาก กทม ลง ใต้

ผมขอนอนอยู่บ้านแล้วก็จ้างรถยกดีกว่า - -"

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 12:14:28 »
 run-in เถอะครับ เพื่อความปลอดภัย ป้ายแดงจะได้ไม่ยุบ
1. คนขับชินกับรถ รู้จังหวะ รู้การเบรค
2. ยางรถ ผ้าเบรครถ ต้องการหน้าสัมผัสดีๆ จับตัวดี
3. ชิ้นส่วน ยืดหยุ่นตัว โชคอัพ ช่วงล่างต่างๆ ลงตัวดี กระชับ

ออฟไลน์ gfos44

• Newbie
  • *
    • Grundfos
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:46:43 »
อือม์..ขอบคุณที่บอกให้รู้น๊ะ.
Grundfos คือ Grundfos

ออฟไลน์ grittasak

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 17:14:01 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นจริงๆ ครับ
ทำให้มีความรู้มากขึ้นเลยครับ
ไว้โอกาสหน้าถ้ามีอะไรสงสัยจะเข้ามาถามอีกนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ssquar18

• Newbie
  • *
    • เรียนต่อ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 23:11:45 »
ได้ประโยชน์ดี ขอบคุณมากค่ะ.;D
เรียนต่อ..และก็.เรียน..เรียน..เหนื่อย..ว้อย.

ออฟไลน์ fattyzz

• Newbie
  • *
    • หาคู่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:42:07 »
ขอบคุณมากเลยค่ะ.;D

ออฟไลน์ nosesurg

• Newbie
  • *
    • ทำตาสองชั้น
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:37:15 »
อบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ syzzys

• Newbie
  • *
    • คนอ้วน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:52:09 »
ขอบคุณมากค่ :) ;D

ออฟไลน์ icyd19

• Newbie
  • *
    • เสื้อผ้าเกาหลี
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 08:54:45 »
ขอบคุณมากค่ะ.. .

ออฟไลน์ luvcancer

• Newbie
  • *
    • breast cancer symptoms
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 15:07:31 »
อ๊ะ..อ๊ะ..ดีค่ะ ขอบคุณค่ะ..

ออฟไลน์ indyindia

• Newbie
  • *
    • เรียนต่ออินเดีย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 16:35:05 »
ขอบใจจ้า..ไว้จะหาไอ้เรื่องที่มีประโยชน์มาฝากมั่งล่ะกัน..

ออฟไลน์ phuketdive

• Newbie
  • *
  • Package Coral Island one day
    • プーケットオプショナルツアー
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 09:46:17 »
ได้ความรู้ดี..แต้งกิ้วจ้า.
プーケットオプショナルツアー - Phuket optional Tour プーケットオプショナルツアー The best プーケットツアー