ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมโช๊ค  (อ่าน 14686 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ซ่อมโช๊ค
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 20:30:15 »
มีใครเคยซ่อมโช๊คบ้างครับ จอดนาน ๆ มันจะอยู่ได้นานแค่ไหนครับ ? คือ ผมมีรถคันหนึ่งที่ไม่ได้ใช้มากนัก ขับปีละไม่เกินหมื่นโล แต่เปลี่ยนโช๊คมาแล้วสองครั้งในสี่ปีนี้ หมดไปค่าโช๊คอย่างเดียว ร่วม ๆ สองหมื่น

เลยคิดว่า จะเอาโช๊คไปซ่อมครับ เพราะค่าซ่อมเคยไปสอบ ๆ ราคามาไม่เกิน 3000 บาท

ถ้าอย่างไรรบกวนแนะนำที่ซ่อม และ ราคาที่เหมาะสมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: ซ่อมโช๊ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 21:28:38 »
ผมเคยไปซ่อม กับร้านชื่อดัง ที่ลงหนังสือบ่อยๆ

ก็ดีครับ แต่อย่าเอารถขึ้นฮอยเป็นอันขาด ไม่งั้นโช้คตาย!!!

แถมทำมา 2 ข้าง สูงไม่เท่ากันอีก.......

จริงๆ โช้คอัพมีอายุการใช้งานพอสมควรนะครับ

ทำไม จขกท เปลี่ยนบ่อยจัง ผม งง

Chariot

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 03:52:25 »

เข้ามางงด้วยคน เปลี่ยนโช้ค 2 ปีครั้ง ผมว่าผิดปกตินะ สำหรับรถที่ขับปีละไม่ถึงหมื่นโล

หรือว่าหมื่นโลที่ว่านี่ ไปขับลุยปารีส-ดาก้าร์มาเหรอครับ !!! ;D

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 07:19:22 »
คุณ FyGi - ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ

คุณ Chariot- รถคันนี้มันถูกจอดมานานมากครับ สี่ปีหลังผมไม่ได้ใช้มันเลย รถอายุแปดปีใช้ยังไม่ถึงแสนโลเลยครับ
 พอเอามาใช้โช๊คมันก็นิ่มไปแล้ว(นิ่มแบบที่ว่าเหลือแต่แรงสปริงที่พยุงรถอะครับ ตกหลุมทีท้องรถกระแทกเลย) ไม่เสียแบบมีน้ำมันรั่วครับ ช่างบอกว่ารถจอดนาน ๆ จะเป็นอย่างนี้ โช๊คที่เปลี่ยนใส่ผมก็ไปซื้อมาให้ช่างใส่เอง เบิกห้างใหม่ๆ แกะกล่องมาเลยครับ เลยได้รู้ว่าถ้าจอดรถนาน ๆ ควรหาอะไรค้ำไว้หน่อยโช๊คจะได้ไม่ทรุดเร็ว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:41:20 »
ผมเคยซ่อมโช้คกับรถตัวเองสองที่

1. แจ็คโช้คอัพ บางกะปิ คู่ละ 1,500
2. บางพลัด โช้คอัพ คู่ละ 2,000

ลักษณะของรถหลังใส่โช้คที่ซ่อมมาแล้วจะเหมือนกันคือแข็งขึ้น กระเด้งขึ้น ขับขำๆพอได้
วิ่งทางตรงก็ดีขึ้นเพราะโช้คยุบตัวยาก แต่อย่าคาดหวังมากเกินไปเรื่องความสบายในการนั่งเพราะไม่ใช่ทุกคันที่ทำแล้วดีขึ้น

ส่วนอายุการใช้งาน โช้คชุดที่ผมทำกับแจ็คโช้คอัพ อยู่ได้ 2 ปี
ส่วนที่ทำกับบางพลัด อยู่ได้ปีเดียว แต่พอครั้งที่สองส่งไปซ่อม อยู่ได้ 2 ปี ตอนนี้เริ่มอาการไม่ดีแล้ว

แต่เคสที่อยู่นานๆก็มีเหมือนกันนะ แอคคอร์ดตาเพชรเพื่อนผมทำที่บางพลัด อยู่ได้นาน 4 ปีโดยไม่รั่ว ซึ่งไม่เคยเจอคันไหนอยู่ได้นานขนาดนี้เหมือนกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 20:29:42 »
ขอบคุณ คุณ Commander Cheng ครับ

ตอนนี้ได้ข้อมูลมาหลายแบบ ทั้งซ่อมแล้วแข็ง ซ่อมแล้วนิ่ม ถ้าแข็งก็เข้าทางผมเลยครับ ถ้านิ่มกว่าเดิมเซ็งเลย
สองพันนี่โอเคมาก ๆ เลยครับ ตอนนี้โช๊ครถผมคู่ล่ะ 9500 แล้วครับ สองพันซ่อมมาจอดคุ้มแน่ ๆ

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 21:53:48 »
ถ้าซ่อมกับของใหม่ ของใหม่มันก็ดีกว่าครับ

แต่ทีนี้ ถ้าเป็นอย่างที่คุณบอกว่า ปีนึงใช้แค่ 10000 โล จะไปเสียตังค์บ่อยๆ ก็กระไรอยู่

ถ้าจะแนะนำร้านซ่อม ผมไม่ทราบว่าคุณอยู่แถวไหน

แต่ถ้าแถว บางนา ศรีนครินทร์ ก็มี พรเทพโช้คอัพ ครับ

ลอง Search จาก Google ดูได้ครับ มีข้อมูลอยู่มากพอสมควร

ผมเองก็เคยใช้บริการจากที่นี่ อัธยาศัยเจ้าของไม่ค่อยดีครับ

แต่คุณภาพงานใช้ได้ และความชำนาญในการถอดประกอบค่อนข้างดี และรวดเร็วครับ

เรื่องของราคา ก็คู่ละ 800 บาท รู้สึกจะมีรับประกัน แต่ไม่แน่ใจว่า 6 เดือนรึเปล่า

รถผมเองทุกวันนี้ก็ใช้งานอยู่ครับ วิ่งมา 40000 กม. 1.5 ปี ก็ถือว่า OK ครับ

แต่ประสิทธิภาพของโช้ค ไม่เหมือนโช้คสำนัก แบรนด์เนม แน่นอนครับ

ผมเห็นคุณใช้รถน้อยมาก คิดว่าถ้าไปเสียตังค์ซื้อใหม่ ก็คงไม่น่าจะโอเคมั้งครับ

ในเรื่องของความแข็งความนิ่ม ก็สามารถเลือกได้ครับ

ยังไงลองพิจารณาดูครับ

Chariot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 02:28:39 »

โช้คคู่ละ 9500 !!!

ไม่ทราบว่ารถคุณรุ่นอะไรครับ ขอทราบไว้เป็นความรู้

เปอร์โยต์เก่าๆของผม โช้คของใหม่คู่ละ 1950 ของอะไรจำไม่ได้ละ มีแต่ภาษาอังกิดอ่านไม่ออก..555

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 10:51:34 »
ขอบคุณครับคุณ EG-5182 คู่ละ800 นี่  :o สุดยอดครับ เข้าทางผมมาก ๆ แต่ร้านไกลบ้านผมมากเลย ผมอยู่แถวตลิ่งชันครับ

คุณ Chariot ครับ รถผม 318i ครับ ปี 2001

ถ้าใครมีร้านอะไหล่ขายถูก ๆ ก็ฝากแนะนำด้วยครับ

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 21:53:19 »
ตี๋มิสทีนคู่ละ 700 บ. ผมทำในสามห่วงมาเกือบ 6 ด. ยัง OK ครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=35245.0

jaesz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:01:27 »
ตี๋มิสทีนคู่ละ 700 บ. ผมทำในสามห่วงมาเกือบ 6 ด. ยัง OK ครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=35245.0

ขอบคุณครับ คุณGreenG ราคานี้ถูกจริง ๆ

ใครเคยไปร้านที่อยู่ถ.พุทธมณฑล สายสี่ รึเปล่าครับ ผมขับผ่านเห็นรูปกระบอกโช๊คอันใหญ่ ชื่่อร้านจำไม่ได้ครับ ไม่ไกลจากผมมาก เดี๋ยววันนี้ผ่านอีกว่าจะแว๊บ ๆ ไปถาม ๆ ราคาดูก่อน  รบกวนผู้รู้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2009, 09:03:34 โดย jaesz »

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:22:10 »
ผมว่า มันแปลกๆ นะ โช้คใหม่ ใส่กับรถแล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ จอดนานๆ
อายุการใช้งาน ทำไมมันสั้นแบบนั้น

เปลี่ยนคราวหน้า แนะนำให้หาของยี่ห้ออื่น (ของเทียบ) เลือกโช้คแบบน้ำมันอย่างเดียว
ไม่ใช่กึ่งแก๊สกึ่งน้ำมันตามแบบเดิมของมัน  น่าจะยืดอายุการใช้งานได้เหมือนโช้คทั่วๆ ไปนะ

ปล. ระหว่างเอาโช้คเก่าไปซ่อม กับ โช้คใหม่แบบน้ำมัน ผมว่า อย่างหลัง คาดหวังคุณภาพได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 01:13:28 »
ถ้าคุณ อยู่แถวตลิ่งชัน

มีอยู่ร้านนึง ชื่อร้าน วิณยูโช้คอัพ ถ้าจำไม่ผิดอยู่แถวพุทธมณฑลสาย 1 ครับ

ร้านนี้ อาจารย์ วรพล สิงห์เขียวพงษ์ แนะนำในรายการวิทยุครับ

เห็นคุณ วรพล บอกว่า เป็นร้านซ่อมโช้คที่เข้าใจหลักการทำงานของโช้คอัพดีครับ

ส่วนเบอร์โทรที่ร้านผมจำไม่ได้จริงๆ แต่คุณวรพล เคยพูดไว้ในรายการเส้นทางยานยนต์ ครับ

วันจันทร์-พฤหัส 13.30 - 15.00 FM 96.0 ลองโทรไปถามแกดูครับ

วันอาทิตย์ 21.00 - 23.00 FM 101.0 ด้วยครับ

(ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ แต่แนะนำให้ลองฟังดูครับ ดูมีหลักการครับ และตอบให้เข้าใจสัจธรรมดีครับ)

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 16:14:13 »
ถ้าคุณ อยู่แถวตลิ่งชัน

มีอยู่ร้านนึง ชื่อร้าน วิณยูโช้คอัพ ถ้าจำไม่ผิดอยู่แถวพุทธมณฑลสาย 1 ครับ

ร้านนี้ อาจารย์ วรพล สิงห์เขียวพงษ์ แนะนำในรายการวิทยุครับ

เห็นคุณ วรพล บอกว่า เป็นร้านซ่อมโช้คที่เข้าใจหลักการทำงานของโช้คอัพดีครับ

ส่วนเบอร์โทรที่ร้านผมจำไม่ได้จริงๆ แต่คุณวรพล เคยพูดไว้ในรายการเส้นทางยานยนต์ ครับ

วันจันทร์-พฤหัส 13.30 - 15.00 FM 96.0 ลองโทรไปถามแกดูครับ

วันอาทิตย์ 21.00 - 23.00 FM 101.0 ด้วยครับ

(ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ แต่แนะนำให้ลองฟังดูครับ ดูมีหลักการครับ และตอบให้เข้าใจสัจธรรมดีครับ)

ขอบคุณครับ แต่ผมเกรงใจอ. วรพล ครับ โทรไปถามเรื่องเล็ก ๆ ต้องมานั่งหาเบอร์ให้ผมอีก เดี๋ยว ผมจะลองไปแถว นั้นดูครับ เผื่อเจอเอง ขับผ่าน ๆ บ่อย