ผู้เขียน หัวข้อ: bt-50 กับ d-max จุดดีจุดด้อยมีอะไรบ้างครับ  (อ่าน 6833 ครั้ง)

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
คือมองไว้เป็นตัว 4 ประตูเกียร์ auto ไม่ทราบว่าแต่ละรุ่นมีจุดดีจุดด้อยอะำไรครับ
และถ้าแนะนำจะเป็นตัวหนะครับ
ป.ล. ได้ข่าวว่า เมื่อไม่กี่วันก่อน isuzu ได้เชิญพวก dealer ไปลองรถที่สนาม บริจสโตน ไม่ทราบว่าจะเป็นตัวใหม่หรือเพิ่มรุ่นย่อยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2009, 08:31:15 โดย bmwmania »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: bt-50 กับ d-max จุดดีจุดด้อยมีอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 00:47:33 »
ดีแมกซ์ : ดี = ขายต่อได้ราคา ดีไซน์ โอเค กระบะ และ บอดี้ ใหญ่กว่า BT-50  ห้องโดยสาร วัสดุดีขึ้น ช่วงล่าง แนวนุ่ม พวงมาลัย แร็คแอนด์พีเนียน
              ด้อย = เครื่องยนต์ตัวนี้ จะมีปัญหากว่าตัวที่แล้วเพิ่มขึ้นนิดนึง  ถ้าในเรืองของ EGR ที่แก้ไขไปแล้ว
                         รวมทั้งระบบ คอมมอนเรล จาก DENSO ที่ยังคาราคาซังกันอยู่

BT-50 : ดี = ตำแหน่งนั่งขับเมหือนรถสปอร์ตนิดๆ การบังคับเลี้ยว พวงมาลัย กระปุกแบบเก่า แต่บังคับเลี้ยว ยังมั่นใจได้อยู่ ความแข็งแรงของระบบกันสะเทือน
             ด้อย = ราคาขายต่อไม่ดี เพราะตลาดไม่นิยม ใช้โครงสร้างจากรถรุ่นก่อน แม้จะนุ่มขึ้นแล้ว แต่ยัถือว่าแข็งกระด้าง สำหรับการเดินทางอยู่ดี
                        อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง  ด้อยกว่า นิดหน่อย

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
Re: bt-50 กับ d-max จุดดีจุดด้อยมีอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 07:08:08 »
4ประตู 2 รุ่นนี้ผมว่าคนนั่งข้างหลังไม่สบายเท่าไหร่ เพราะเบาะชัน ว่าแต่ BT-50 มีเกียร์ออโต้หรอครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:48:04 »
มีครับ 5 speed ตัวเดียวกันใน Ranger คับ

ออฟไลน์ Taezaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 14:09:24 »
 ที่บ้านใชทั้งสองคันทั้งD-MAXแต่รุนแรก4x4กับBT-50เครื่อง2.5อยู่ครับเป็นเกียธรรมดา D-MAXขอไม่พูดถึงครับเพราะไม่เคยขับรุ่นปัจจุบัน
 BT-50แร่งแรงดีมากครับตั้งแต่0-140แป๊บเดียวสบายๆ ความเร็วสูงสุดถูกล็อคไว้ที่160 ช่วงล่างเกาะถนนดีครับมั่นใจได้ในความเร็วสูงเข้าโคงได้ดีมาก แต่ต้องแลกกับความแข็งกระด้างที่มากมายถ้าถนนราดยางเรียบๆจะขับดีมากๆนิ่มเหมือนลอยเลย พวงมาลัยมันยุกยิกนิดนึงเพระมันมีระยะฟรีและเบาด้วยแต่ไมเบา่มากและก็ควบคุมไม่ยาก เก็บเสียงได้ดี120ขึ้นไปจะเริ่มมีลมดังเครื่องด้วยนิดหน่อยและจะดังขึ้นถ้าเร็วกว่านี้ เรื่องเบรคมันไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ครับบอกไม่ถูเหมือนมันลึกแต่ยังไงก็อยู่และไม่ปัดแน่ๆให้เผื่อระยะเบรคไว้ด้วยไม่ควรคับจี้ ถ้าอยากให้มั่นใจมากขึ้นก็ต้องไปปรับแต่งกันเอาเอง และแอร์เย็นช้าในความรู้สึกของผมและถ้าเปิดพัดลมเบอร์3-4เสียงมลจะดังมาก
 ในความคิดเห็นของผมมีเท่านี้ครับ