ผู้เขียน หัวข้อ: Intake Charger คืออะไรครับ?? ดีจริงหรือแค่ของเล่น??  (อ่าน 6886 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สงสัยอยากถามครับ

อยากทราบว่า Intake Charger มันคืออะไรเหรอครับ??
เห็นว่ามันเป็นตัวอัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้แบบตั้งปริมาณอากาศได้
(เหมือนปรับบู๊สได้)

เลยสงสัยว่ามันทำได้จริงเหรอครับ?

เท่าที่อ่าน หาดูตามเวปจาก google มีแต่คนบอกว่าดีขึ้น
สงสัยว่าคิดไปเอง หรือเป็นเรื่องจริงครับ??

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: Intake Charger คืออะไรครับ?? ดีจริงหรือแค่ของเล่น??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:02:39 »
มันช่วยให้อากาศเข้ากรองทรงโคนได้ดีขึ้นหรือเปล่าครับ (ไม่แน่ใจเท่าไหร่นะ)

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: Intake Charger คืออะไรครับ?? ดีจริงหรือแค่ของเล่น??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:16:10 »
หน้าตามันเป็นยังไงล่ะครับ
เพราะคำว่า Intake Charger มันคือตัวประจุอากาศเข้าสู่ท่อร่วมไอดี ซึ่งมันก็มีหลายแบบนะ

อย่างนึงที่ไม่เวิร์คคือ kompressor แบบที่เป็นพัดลมไฟฟ้ายัดเข้าไปน่ะครับ
ไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมาเลย แถมยังเกะกะอีก

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 13:12:02 »
ต้องดูหน้าตาและแบบก่อนครับ Intake Charger ก็ตามชื่อเลยครับ ตัวเร่งไอดีเข้าห้องเผาไหม้ จากการหายใจปกติของเครื่อง ถ้าเครื่องไม่ได้ปรับจูนอะไร หายใจปกติ ก็พออยู่แล้วครับ ส่วนที่ติดตั้งเพิ่มเข้าไป โดยส่วนตัวผม คิดว่าอาจจะเป็นเชิงบวก แต่ไม่น่าจะทำให้รู้สึกได้ครับ
Smooth l Head l!ght mag l

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 17:07:17 »
ไม่แน่ใจว่าเจ้านี่เป็นยังไง แต่คิดว่า ถ้าเป้นอุปกรณ์ที่มันไปตัดขวางทางเดินไอดี intake tract ผมว่า

ไม่ได้บวกนี่ก็ลบไปเลยเพราะ ถ้ามันไปตัดขวางทางเดิน มันต้องถือว่าเป็นRestriction ไปในตัวของมันเองครับ

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:51:49 »
ถ้ารถที่ไม่ได้ปรับแต่งอะไร ใส่แล้วก็แรงขึ้นมานิดหน่อยครับ นิดๆๆๆๆๆๆหน่อย

แต่ว่ามันแรงที่ความรู้สึกทางใจ ใส่แล้วต้องคิดว่ารถแรงขึ้น

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 22:05:24 »
มันก็ไม่น่าจะเพิ่มอากาศได้เยอะ ติดอินเตอร์ดีกว่ามั้งครับ