ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง nissan march  (อ่าน 7636 ครั้ง)

ออฟไลน์ tangaoi

• Newbie
  • *
รบกวนถามเรื่อง nissan march
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:31:59 »
พอดีสนใจ nissan march อยู่ครับ

ดูจากคลิปที่คุณจิมมี่และพรรคพวกทดสอบกันแล้ว อัตราเร่ง, แซง, หรือไปตจว คิดว่าสบายๆไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเกิดต้องขึ้นเขาเช่น ไปเที่ยวภูทับเบิกกับครอบครัว ซึ่ง มี 4 คน + สัมภาระ นน โดยรวมน่าจะประมาณ 350 kg

คิดว่ามันจะไหวมั้ยครับ(เอาแบบขึ้นได้สบายๆไม่ทำร้ายรถนะครับ แหะๆ) เพราะอยากได้รถราคาย่อมเยาว์ และประหยัดน้ำมัน แต่ก็ต้องสามารถพาครอบครัวไปเที่ยวได้ทุกที่ด้วยครับ

ถ้าไม่ไหว ก็จะตัดใจซื้อพวก city, jazz, vios, or fiesta ไปน่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รบกวนถามเรื่อง nissan march
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:44:44 »
ได้แต่ก็ต้องเหนื่อยหน่อย ลากรอบแรงบิดสูงสุดน่ะครับ (และควรเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยเพราะจะได้ทดเกียร์ได้เอง)

ออฟไลน์ Tonaka

Re: รบกวนถามเรื่อง nissan march
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:56:15 »
จะทรมาณทั้งที ผมว่าขยับหน่อยเถอะ...  Altis 1.6 ก็ยังดี

ถ้า mach cvt  ผมเกรงว่าเกียร์มันจะบ๊ายบายก่อนหล่ะสิ
阿蘇山

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:52:27 »
สบายๆ แต่อย่าไปคาดคั้นกดมิดคันเร่งวิ่งขึ้นไวๆ ครับ

แค่ค่อยๆคลานขึ้นไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 13:08:03 »
จะไปบ่อยแค่ไหนครับ ถ้าแค่ครั้งคราวปีละครั้ง1- 2 ครั้ง ใช้ไปทำงานเป็นหลัก นั่งหนึ่งถึงสองคน คุณตัดสินใจถูกแล้วครับ ซื้อไปเถอะครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 13:19:02 »
จะไปบ่อยแค่ไหนครับ ถ้าแค่ครั้งคราวปีละครั้ง1- 2 ครั้ง ใช้ไปทำงานเป็นหลัก นั่งหนึ่งถึงสองคน คุณตัดสินใจถูกแล้วครับ ซื้อไปเถอะครับ

+1000000  ครับ.....อย่าเอาทริปไปเที่ยวแค่ปีละไม่กี่ครั้งมาตัดสินรถแบบนั้นเลยครับ..สงสารรถมัน...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 14:19:09 »
ครับ...เที่ยวปีละครั้ง สองครั้งเท่านั้นเอง
ถ้าขึ้นเขาได้ก็น่าสนครับ ส่วนตัวตอนนี้ชอบ march อยู่แล้ว

ว่าแต่เกียร์มันจะมีโอกาสพังตามที่
ท่าน คห บนๆบอกหรือปล่าวครับเนี่ย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 14:57:27 »
ผมเคยเห็น city isdi นั่งเต็มคัน ของเต็มหลังรถจนท้ายรถห้อย วิ่งขึ้นดอยอินได้เลยครับ

คิดว่า march ก็ไม่น่ามีปัญหาเช่นกัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 16:34:55 »
ผมจะขับมารช์ไปถึงเชียงใหม่
อย่างน้อยๆก็ประหยัดไปเยอะแล้วในระหว่างปี

แล้วไปเช่ารถแถวนั้นเอา

เพราะถ้าผมต้องซื้อรถใหญ่ๆเพื่อขับขึ้นเขา
แต่ตอนอยู่กรุงเทพ รถเครื่องใหญ่ๆผลาญน้ำมัน
แถมส่วนต่างราคาก็สูง
ผมยอมซื้อมารช์ที่ราคาถูกกว่า 2แสน
แล้วใช้ในเมือง ถึงเวลาเที่ยว ค่อยเช่ารถเอา

คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 16:41:10 »
ครับ...เที่ยวปีละครั้ง สองครั้งเท่านั้นเอง
ถ้าขึ้นเขาได้ก็น่าสนครับ ส่วนตัวตอนนี้ชอบ march อยู่แล้ว

ว่าแต่เกียร์มันจะมีโอกาสพังตามที่
ท่าน คห บนๆบอกหรือปล่าวครับเนี่ย
มันน่าจะอยู่ทีรูปแบบการขัขขี่ของตัวบุคคลเป็นหลักครับ เกียร์?ทุกแบบมีความทนทานในการใช้งานครับ แต่ต้องรู้จักใช้มัน ครับ ผมว่าถ้าใชแบบถนอมและรู้นักใช้นะครับ อย่าว่าแต่ดอยอินทนนทร์เลยครับ ดอยไหนก็ขึ้นได้ทั้งนัน้ ขอให้มีถนนเหอะ  ;D
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 17:18:08 »
เห็นด้วยกับคห.ด้านบน ถ้าไม่ได้ไปเที่ยวบ่อยขนาดนั้น ก็ไม่ต้องห่วงครับ ไปได้ทุกที่ที่ถนนราดยางครับ เมื่อเดือนพฤศจิกาปีที่แล้ว ผมเพิ่งเช่า March CVT ไปเขาค้อมาครับ สบายๆ เอาขึ้นหมดทั้งพระตำหนักฯและ อนุสรสถานผู้เสียสละ (ผมว่าทางชันกว่าทับเบิกแน่นอน) ก็ยังขึ้นได้ครับ แต่อย่าไปเร่งไปเค้น ไปเรื่อยๆ ถ้ากระบะจะแซงแบบควันดำๆก็ปล่อยเค้าไปครับ ระหว่างทางที่คุณขับกลับจะดีใจเพราะ 17 กม./ลิตร จะช่วยปลอบใจเอง ^_____^ ผมชอบเลยครับ... ;D ราคารถน่าสนใจมากมาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:08:41 »
คุณ Deaw_BenZ'' นั่งไปกี่คนหรือครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:26:05 »
เที่ยวปีละครั้ง สองครั้ง จะไปซื้อรถใหญ่ ผมว่าน่าเสียดายเงินนะครับ

ผมว่า 80 กว่าม้าเนี่ย มันก็ยังดีกว่ารถหลายๆ รุ่น ที่เครื่อง 1300-1500 เมื่อ 20 ปีที่แล้วนะครับ

Corolla EE80 ยังขึ้นเขาได้ แล้วทำไม March ที่ใหม่กว่าตั้งเยอะจะทำไม่ได้ละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:35:20 »
ผมว่ารถสมันนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องขึ้นเขาหรอกครับ ไม่ใช่เมื่อยี่สิบปีก่อนซะหน่อย
ขึ้นน่ะได้ แต่น่าจะได้แบบช้าๆครับ

ออฟไลน์ Whatman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 21:57:20 »
เห็นด้วยกับคห.ด้านบน ถ้าไม่ได้ไปเที่ยวบ่อยขนาดนั้น ก็ไม่ต้องห่วงครับ ไปได้ทุกที่ที่ถนนราดยางครับ เมื่อเดือนพฤศจิกาปีที่แล้ว ผมเพิ่งเช่า March CVT ไปเขาค้อมาครับ สบายๆ เอาขึ้นหมดทั้งพระตำหนักฯและ อนุสรสถานผู้เสียสละ (ผมว่าทางชันกว่าทับเบิกแน่นอน) ก็ยังขึ้นได้ครับ แต่อย่าไปเร่งไปเค้น ไปเรื่อยๆ ถ้ากระบะจะแซงแบบควันดำๆก็ปล่อยเค้าไปครับ ระหว่างทางที่คุณขับกลับจะดีใจเพราะ 17 กม./ลิตร จะช่วยปลอบใจเอง ^_____^ ผมชอบเลยครับ... ;D ราคารถน่าสนใจมากมาย

:D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:08:39 »
สบายครับ ถ้างสัยว่าจะขึ้นไม่ไหว คงต้องลองมองกลับไปที่ sunny ff แล้วละครับ รุ่นนั้น เก๋ากึกกว่าอีกแต่ยังไปได้ทั่วไทย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:10:34 »
อย่าคิดมากเกินไปครับ :D