ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคร้าบบบ งานเข้ารถผมแล้ว  (อ่าน 12918 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วยคร้าบบบ งานเข้ารถผมแล้ว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 17:19:34 »
innova อ่าครับ แม่ผมหมุนพวงมาลัยแล้วมันไม่ค่อยหมุนให้อ่าครับ ตรงทางโค้ง ตอนนี้พยายามประคองรถอยู่ครับ มันเกี่ยวกับน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์หมดหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นตรงที่อื่น ด่วนเลยครับ อันตรายมาก ใครรู้บอกด้วยนะครับ ขอด่วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
Re: ช่วยด้วยคร้าบบบ งานเข้ารถผมแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 17:27:45 »
อาการแบบนี้ พวงมาลัยหนัก เลี้ยวไม่ได้ น่าจะเป็นที่น้ำมันพาวเวอร์ครับ ถ้ายังไง จอดข้างทางก่อน แล้วให้คนเอาน้ำมันพาวเวอร์มาเติมครับ น่าจะพอวิ่งไปอู่ได้

ลองดูบนพื้น ใต้ท้องรถที่จอดรถไว้ครับว่า มีคราบน้ำมันพาวเวอร์อยู่มั้ย สายอาจจะรั่วครับ

methus zaa

Re: ช่วยด้วยคร้าบบบ งานเข้ารถผมแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 17:41:36 »
คือเมื่อกี้ แม่กลับมาถึงบ้าน ผมก้อรีบลงไปดู และให้แม่ขับไปอีกรอบ พอแม่หมุนพวงมาลัยจะไปซ้ายมันจะออกขวา ตลอด ตอนนี้ต้องเปลี่ยนรถใช้แล้วล่ะครับ น้ำมันพาวเวอร์ก็ปกติดีครับ คราบน้ำมันก็ไม่มีครับ ยังไงลองบอกๆสาเหตุด้วยนะครับ เห้อ มีแต่รถเสีย บีเอ็มก็เสีย

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 18:33:42 »
หมุนซ้ายแต่ล้อไปทางขวา อืม จริงๆอยากให้ขึ้นฮอยล์ดูครับ เบื้องต้นสงสัยเรื่องส่วนของแร็คน่าจะหลุดหรือหลวมรึเปล่า

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 18:58:30 »
เรื่องใหญ่งี้ไม่ต้องมัวถามความเห็นเพื่อนๆเลยคับ เป็นผมไล่ให้แม่รีบหาศูนย์ที่ใกล้ที่สุดแล้วเอาเข้าไปเลย แล้วรีบไปดู+รับแม่กลับบ้านครับ อันตรายอย่างแรง

แต่อุตส่าห์เอากลับมาถึงบ้านได้ แม่นี่เมพมากๆ  ;D ยังไงก็เอาไปซ่อมที่ศูนย์หรืออู่เถอะครับ อย่ามัวถามอาการจากเพื่อนที่เค้าไม่เห็นแล้วเอาไปหาช่างเลย ไว้รอช่างบอกมาอีกทีถ้าไม่เชื่อค่อยมาถามจากเพื่อนๆก็ยังไม่สายคร้าบ ด้วยความหวังดีครับผม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

methus zaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 19:11:07 »
ผมยังขับรถไม่ได้เลยครับ หิหิ ต้องไปศูนย์เลยเหรอครับ ฮือๆ ไม่มีรถใช้แล้ว ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 19:13:16 โดย TAN รัก เทียน่า »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:27:57 »
น้องแทน รถพี่วีออสเคยเป็นคล้ายๆกันนะ
1.หมุนพวงมาลัยไม่ค่อยไป+หนักมาก
2.น้ำมันพาวเวอร์ไม่หยดลงพื้น(แต่หายจากกระปุก)
3.เวลาหมุนพวงมาลัยมีเสียงดังฟีดๆ
สรุป แร็คพวงมาลัยรั่ว ต้องเปลี่ยนทั้งเส้น
น้องแทนลองดูพวกแร็คอ่ะครับ แต่อาจจะไม่ใช่ก็ได้นะเพราะรถยังไม่เก่ามาก
ของพี่ที่รั่วเนี่ย เพราะสนิมมันกินจนผุแล้ว

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:32:47 »
ผมว่า ตามช่างมาที่บ้านเลยดีกว่านะครับ มาเดาเองคงไม่เข้าท่าและอันตรายด้วย

methus zaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:36:36 »
น้องแทน รถพี่วีออสเคยเป็นคล้ายๆกันนะ
1.หมุนพวงมาลัยไม่ค่อยไป+หนักมาก
2.น้ำมันพาวเวอร์ไม่หยดลงพื้น(แต่หายจากกระปุก)
3.เวลาหมุนพวงมาลัยมีเสียงดังฟีดๆ
สรุป แร็คพวงมาลัยรั่ว ต้องเปลี่ยนทั้งเส้น
น้องแทนลองดูพวกแร็คอ่ะครับ แต่อาจจะไม่ใช่ก็ได้นะเพราะรถยังไม่เก่ามาก
ของพี่ที่รั่วเนี่ย เพราะสนิมมันกินจนผุแล้ว
รถผม 6 ปีแล้วครับ  ของผมน้ำมันไม่หายครับ โห ต้องเปลี่ยนแร็คทั้งเส้นเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:38:29 »
รถผม 6 ปีแล้วครับ  ของผมน้ำมันไม่หายครับ โห ต้องเปลี่ยนแร็คทั้งเส้นเลยเหรอครับ
ค่อยๆดูอ่ะแทน ของพี่แรกๆก็ไม่หาย
แต่หลังๆหายหมดเลย
ปล.แร็คพี่เปลี่ยนมือสองเอาครับ ประมาณ 5,000 บาท

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:39:49 »
ผมว่า ตามช่างมาที่บ้านเลยดีกว่านะครับ มาเดาเองคงไม่เข้าท่าและอันตรายด้วย

เห็นด้วยครับ

ปกติพวกศูนย์มักจะรับมาเอารถเราเข้าศูนย์อยู่แล้ว ลองติดต่อพวกศูนย์ประจำดู หรือถ้าจะจ้างรถยก ก็ไม่น่าเกิน 2000 (ถ้าเกียร์ออโต้ แล้วอู่อยู่ไกล ยกเอาก็ดีครับ เกียร์จะได้ไม่ไปเร็ว)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NaYuMi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 21:25:36 »
ผมว่าอาจเป็นไปได้ที่ยางรัดแร็คขาดได้

ทางที่ดี ตามช่างมาดูดีกว่าคับ

ขับไปหาช่างเองจะอันตรายเกินไปคับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 22:46:52 »
อย่าเพิ่งตกใจมาก
ถ้าอาการหมุนพวงมาลัยไป แล้วล้อไม่หมุนตาม

ไล่เช็คพวกข้อต่อต่างต่างจากแกนพวงมาลัยลงไปที่แร็คครับ
ผมเดาว่ากรณีนี้ น่าจะเป็นแค่ตัวข้อต่อ หรือที่ช่างคนไทยเรียก ยอยพวงมาลัย (ซึ่งจริงจริงมาจากคำว่า Joint)
มันหลวม หรือเกลียวรูดเท่านั้นเอง เปลี่ยนไปก็ราคาตัวละไม่กี่บาทเรียบร้อยแล้ว
Camry เพื่อนพี่ก็เพิ่งเป็นมา ไม่ต้องเครียดไป

แต่ถ้าเป็นกรณีแร็คเสียจริงจริง (ซึ่งไม่น่าจะเป็น เพราะถ้ากรณีนี้มันจะค่อยค่อยเป็นมากขึ้น ไม่ใช่อยู่ดีดีก็เป็นเลย)
ก็ไปหาเซียงกงมาใส่ก็ได้ครับ ราคาราว 3-5 พันบาท ถ้าเบิกใหม่มีน้ำตกตกใน อย่างของ Protege ชุดละ 40,000

methus zaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 22:48:26 »
40000 แงๆๆๆๆๆๆ ตายแน่ๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:05:04 »
เฮ้ย! มันฟังพี่ป่าววะเนี่ย
บอกว่าอย่าเพิ่งเครียด น่าจะเป็นแค่ตัวข้อต่อราคาไม่กี่บาท
เกลียวมันรูด เปลี่ยนใหม่ก็จบ ไม่ต้องถึงขนาดเปลี่ยนแร็คหรอก วู้!

methus zaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:08:00 »
ฟังครับ  แต่ตกใจมากไปหน่อยเท่านั้นเองครับ อิอิ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:29:37 »
ตลกพี่เนย อิอิ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 16:45:11 »
คุณเนยวีนแตก  ;D ;D ;D หาชมยาก
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0