ผู้เขียน หัวข้อ: + คนเริ่มหนีไปเล่นซีดานขนาดใหญ่กันมากแล้ว มีแวว Full Size จะมาทำตลาดบ้างไหม? +  (อ่าน 6095 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ทุกวันนี้เท่าที่เห็น คนเริ่มนิยมไปทาง Toyota Camry, Nissan Teana หรือ Honda Accord หรืือแม้แต่รถระดับ C Class และ Series3 ก็มีให้เห็นกันเยอะแยะ

คนซีดานขนาดกลางอย่าง Altis Civic กลายเป็นรถที่ดูเหมือน คนทำงานใหม่ หรือ พ่อแม่ที่พอมีฐานะซื้อให้ลูกขับ ดูเหมือนจะไปแนวนั้นไปแล้ว

โดยในเมื่อก่อนซื้อ Camry Accord นี่ก็ดูดีมีฐานะแล้ว (สำหรับผมนะครับ)

เป็นไปได้หรือเปล่าว่าพวก Full Size จะมาประกอบบ้านเราบ้าง ถือว่าเป็นการดันตลาดรถด้วย อย่างพวก Crown Legend Fuga

จะเป็นดีทรอยด์เอเซีย แต่รถที่ประกอบมีไม่กี่แนวเอง รัฐหนุนๆ หน่อยนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่มีทางครับ.....

มันเป็นข่าวร้าย แต่ ต้องทำใจ

ในอดีต เมืองไทย เคยมีการประกอบ คราวน์ แล เซดริก มานานแล้ว
แต่ต้องเลิกไป เพระเมื่อมานั่งมองยอดขาย กับยอดประกอบ รวมทั้ง อัตราแลกเปลี่ยน
ความเสี่ยงด้านยอดขาย และปัจจัยอื่นๆ กันแล้ว มันไม่คุ้มที่จะประกอบในประเทศกันเลยจริงๆ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นต่างออกไปนะ

ผมว่ากระแสช่วงนี้จะมุ่งไปหารถเล็กกันมากกว่านะ ดูอย่างยอดขายโปรตอนเซฟวี่ก็ตกใจเหมือนกัน ไม่นึกว่ามันจะขายได้เยอะขนาดนี้

เพราะอะไรถึงเห็นว่าคนนิยมรถใหญ่มากขึ้น มาแชร์ความเห้นกันครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
ผมก้อเห็นว่า กระแสรถเล็ก มาแรงมากกว่านะ  รถเล็กๆ รูปทรงกระทัดรัด มีสไตล์ ราคาไม่สูง
ตอบโจทย์ วัยนศ. หรือ เพิ่งเริ่มทำงาน ที่จะขอมีรถคันแรก ได้ดีกว่า

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Toyota Crown
Honda Legend
Nissan Fuga

บอดี้ไซส์ไม่ได้ใหญ่กว่า Camry Accord Teana มากมายขนาดนั้นเลยครับ
ผมว่าช่องว่างรถพวกนี้นับวันจะแคบลงมากๆ
คงวัดกันที่เทคโนโลยีและความหรูหราแทนแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

พอแล้วคับ เพราะตอนนี้รถญี่ปุ่นแพงมากๆ  ผมจำได้เมื่อก่อน benz bmw ก็ราคานี้มาเป็น10กว่าปีแล้ว  แต่รถญี่ปุ่นสิเข้ามาเริ่มๆกระทบไหล่รถยุโรปแล้ว

เพราะฉะนั้นถ้าให้ซื้อแบบนั้นไปซื้อรถยุโรปหรือ importไปเลยดีกว่านะ

ออฟไลน์ Black Camry

• Newbie
  • *
เข้ามาสนใจ e-car ครับ

ออฟไลน์ PREM

คนคงไม่ซื้ออ่ะครับ
เพราะถ้าราคาใกล้เคียงรถยุโรป ต่อให้ได้ Fuga 350GT ในราคาเท่ากับ E200 ติดแก๊ํ๊ส
คนคงไปซื้อ E อยู่ดี เพราะมัน "เท่" กว่า

แต่ไม่ใช่ผมคนนึงแหละ ;)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
คือรถเล็กอันนี้เห็นด้วยเลยครับ

แต่ด้วยความที่ทุกวันนี้ ผมว่าก็ปฏิเสธไม่ได้นะครับว่า ผู้บริโภค ก็นิยมที่ไปซื้อรถอย่าง Camry Accord Teana กันมากนะครับ ด้วยวัตถุนิยม หรือ ความสะบายอะไรก็แล้วแต่

ก็เลยคิดว่า ถ้าบริษัทรถยนต์ขยับเอารุ่นใหญ่ลงมาอีก เพื่อให้เป็นตลาดบนขึ้นไปอีกนะครับ

เพราะว่าคนทั่วไปถ้าจะหนีระดับนี้ไป คงต้องไปแนว E Class Series5 อะไรพวกนี้นะครับผม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เศษฐแบบนี้รถเล็กกำลังมาแรงครับ

แต่โดยลึกๆแล้ว
คนไทยตัวเล็กๆนั้น ชอบรถใหญ่ไว้ก่อน แต่ขอเครื่องเล็กที่สุด (ถูกสุด)

แต่คนยุโรปตัวใหญ่ๆชอบรถเล็กๆพอดีตัว แต่ขอเครื่องแรงๆ

และ Accord ใหม่ตัวบ้านเราก็ใหญ่กว่า Legend แล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2009, 21:48:50 โดย U9WS »

Chariot

• บุคคลทั่วไป

ถ้าบ้านเรามีกำลังซื้อสูงๆ หรือมีบ่อน้ำมันเต็มประเทศ..

คราวน์ก็คราวน์เถอะครับ มาประกอบในประเทศ ขายกระจายแน่ๆ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
คนไม่ได้เริ่มหนีไปใช้รถใหญ่ขึ้นหรอกครับ

แต่รถมันขยายใหญ่ขึ้น ทุกวันๆ ตะหาก

เมื่อก่อน accord ยังเล็กกว่า civic ในปัจจุบันซะอีก

แล้วที่บอกว่าราคารถญี่ปุ่นแพงขึ้นจนกระทบไหล่รถยุโรปแล้ว

ผมว่ามันก็เป็นไปตามขนาดรถและก็เทคโนโลยีนะครับ

จะสังเกตุว่ากลุ่มคนที่มีฐานะระดับเมื่อก่อนซื้อรถ E220 หรือ 525(E34)

สมัยนี้ก็เลือกที่จะซื้อ Camry Accord Teana เพราะภาพลักษณ์ เทคโนโลยี ความปลอดภัยรถญี่ปุ่นขยับขึ้นมาสู้ได้สูสี