ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Lexus RX270  (อ่าน 21961 ครั้ง)

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ Lexus RX270
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 23:17:09 »
สนใจรถ SUV (ป้ายแดง) แต่มีงบไม่มากนัก

หาข้อมูลไปเรื่อย สนใจอยู่หลายยี่ห้อ  แต่เห็นว่ารุ่นนี้เพิ่งออกมาไม่นานมากและรูปลักษณ์ภายนอกค่อนข้างถูกใจ 

อยากขอคำแนะนำพี่ๆ เพื่อนๆว่า รุ่นนี้ใช้งานในเมืองได้คล่องตัวและประหยัดมากน้อยแค่ไหน 

ตอนนี้แต่งงานแล้วและในอนาคตไม่เกิน ๑ ปี คงมีลูก ๑ คน  ไม่ทราบว่าเป็นรถที่เหมาะแก่การใช้งานแบบครอบครัวมั้ย   

อีกเรื่องที่กังวลค่ายนี้มีตัวแทนจำหน่ายและศูนย์บริการอย่างเป็นทางการไม่กี่แห่งเลยกังวลเรื่องการบริการหลังการขายเนื่องจากไม่

เคยใช้รถค่ายนี้เลย  รบกวนด้วยนะครับ

ปล. หากมีรุ่นอื่นแนะนำก็ยินดีรับฟังครับ  (RX270 มี 2 รุ่น ราคา3.79 , 4.09 บาท):)

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำ Lexus RX270
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 23:21:53 »
SUV ราคา 3 ล้าน + นี่ไม่เรียกว่าไม่มีงบละมั้งครับ  -_-  ไม่เคยลอง rx270 นะ เคยลองแต่ 350 จะบอกว่าแรงกว่า z4 อีก เคยถามคนขายเขาบอกว่าถ้าเทียบกับราคาที่ต่างกันล้านกว่าแล้ว 270 คุ้มกว่านะ อันนี้ผมก็ไม่รู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 23:29:42 »
ที่บอกว่ามีงบไม่มากนักหมายถึงไม่มีเงินก้อนครับ  ยังไงก็คงต้องผ่อนกันยาวววว :P

นอกจากความแรงของรถที่คุณ Bright เคยสัมผัส  ไม่ทราบว่าความนุ่มนวลของช่วงล่าง และการตกแต่งภายในสมราคามั้ยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 23:32:22 »
เท่าที่ผมเคยไปลูบๆคลำๆ สัมผัสมานะครับ (อยากจะขับเหมือนกัน แต่ไม่มีตังค์ซื้อเนี่ยสิ ==')

ตัวเลือกที่น่าสนอีกอันก็ CX-9 อ่ะครับ ได้ราคาถูกกว่า Rx270 อยู่แสนนึงพอดี

แต่ตัวรถจะต่างกันคนละขั้วเลยอ่ะครับ

CX-9 จะมาแนวสปอร์ตแท้ๆ เน้นสมรรถนะการขับขี่ ไม่สนความหรูหราฟู่ฟ่า มีลายไม้โผล่มาไม่กี่จุด ไม่เน้นออพชั่นของเล่นเท่าไร
Rx270 จะมาแนวหรูหราฟู่ฟ่า อัดลายไม้เต็มที่ เน้นเส้นสายสวยงามอลังการ ขับสบายๆชิลล์ๆ เบาๆใสๆ ไม่สปอร์ตดิบเท่าไรอ่ะครับ

ขอให้จขกท. ได้รถที่ถูกใจไวๆนะัครับบ  ;D ;D

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 23:40:39 »
เท่าที่จำได้ก็ดูหรูหราดีนะครับ  ไม่แน่ใจนะครับว่าภายใน rx270 กับ rx350 ต่างกันยังไง

facebook คุยกับเพื่อนตะกี้มันบอก rx270 option โดนตัดหลายอย่าง อาจต้องศึกษาให้ดีๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 23:52:42 »
@คุณAVANTGADE ขอบคุณที่แนะนำครับ

เจ้าCX9 ก็เป็นอีกตัวที่สนใจอยู่มาก ตั้งแต่อ่านรีวิวพี่จิมมี่เมื่อปีก่อน (ถึงขนาดเป็นรถที่ไม่อยากคืน) แต่ติดใจ

เรื่องการกินน้ำมัน เพราะผมคงซื้อรถคันนี้มาใช้เป็นรถครอบครัว ขับในเมืองทุกวันไม่ต่ำกว่า 50 กิโลเมตร  และคิดว่าจะใช้ยาวไม่

น้อยกว่า 5 ปี 

เลยอยากลองหาข้อมูลเรื่องความคล่องตัวในการใช้งานและความสิ้นเปลืองของรถใน segment นี้เพื่อเอามาประกอบการตัดสินใจ

ครับ   (ความเร่งด่วนไม่นากนัก มีเวลาคิดอีกเป็นปี)

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:09:27 »
ยังไม่เคยได้ขับจริงจัง แต่เคยได้สัมผัสมาแล้ว
เนื่องจากเป็นตัวเลือตัวหนึ่งเหมือนกันครับ

ผมว่ารถคนนี้ก็เหมาะใช้เป็นรถครอบครัวครับ นั่งสบาย และนุ่มนวลดี แต่ก็นุ่มไม่เท่ารถเก๋งหรอกครับ
มันก็เป็นตามสไตล์ของรถประเภทนี้ ซึ่งผมว่าก็แปลกอะไรครับ สำหรับผมแล้วเรื่องความนุ่มนวลก็รับได้ครับ

การขับขี่ โดยรวมก็โอเค ผมว่าไม่มีปัญหาอะไร

เรื่องศูนย์บริการนั้น ศูนย์โตโยต้าเองก็สามารถ Service ให้ได้

ใช้ในเมืองก็โอเคครับ ผมว่าขับคล่องกว่า Fortuner เพราะรถเตี้ยกว่า และมีพื้นฐานมาจากรถเก๋ง
ผมว่าการขับในเมือง รวมถึงการจอดนั้นใช้ได้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนเรื่องการกินน้ำมัน ผมไม่ทราบครับ แต่เดาว่าไม่น่าจะกินจุ
เพราะตัวนี้ เครื่องยนต์ 2.7 ลิตร ขับเคลื่อน 2 ล้อ

ผมว่าเป็นรถที่เหมาะกับใช้ในชีวิตประจำวันครับ

แต่ผมติดนิดเดียวตรงเบาะนั่งนี่แหละครับ นั่งแล้วเมื่อย สไตล์ โตโยต้า เลย

ถ้าสนใจจริงๆ ลองปรึกษาเซลดูครับ เพราะบางโชว์รูม สามารถให้ยืมรถใช้ได้ทั้งวันครับ
(อย่างของผมก็ได้ยืม GS300 มาใช้วันนึงเต็มๆ ครับ ก็เลยตัดสินใจได้ง่ายขึ้น)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:16:27 »
@คุณjoufo ขอบคุณมากครับ ได้รายละเีอียดครบเลย

ว่าแต่ถ้าเบาะคนขับนั่งแล้วเมื่อย นี่เรื่องใหญ่เลยล่ะครับ  :-\ เพราะอยากให้ภรรยาใช้ด้วย

เพื่งทราบว่ามีรถให้ยืมใช้ด้วย  คงต้องหาโอกาสไปลองบ้างครับ จะได้รู้ว่าพอจะรับได้มั้ย

(ว่าแต่โชว์รูมที่ว่านี่หมายถึง LEXUS ที่เป็น Official Dealer ใช่มั้ยครับ)

ปล. มีเพื่อนนอนดึกหลายคนเหมือนกันนะเนี่ย ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:23:19 โดย macsweet7 »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:27:47 »
จริงๆถ้าคิดจะใช้แค่ในเมืองเป็นหลักขนาดนั้น ทำไมไม่มองรถที่ถูกกว่านี้ แล้วเก็บเงินไว้เพื่อเรื่องบ้าน หรือการศึกษาในอนาคตของลูกดูล่ะครับ ผมอยากแนะนำดังนี้นะครับไม่ทราบจะถูกใจไหมนะ  :)

กรณีที่ไม่จำเป็นต้องใช้รถที่สร้างภาพลักษณ์ (เช่น ไม่ได้ทำงานอาชีพส่วนตัวที่ต้องพบปะผู้คน หรืองานที่ไม่ได้ต้องไปพบหาลูกค้าที่มีฐานะร่ำรวยมากนัก)
1. ออกพรีอุสตัวท๊อป รองรับการใช้งานได้ดีทั้งในและนอกเมือง ประหยัดค่าน้ำมันลงไปมาก(เติมทีน้ำมันบูดก่อนหมด ;D ในเมืองขับอยู่แถว 20 กว่าโลลิตรจากข้อมูลผู้ใช้จริงที่รู้จักกัน) ลูกสองคนก็สบายมาก ราคา 1.26 ล้าน ดาวน์สัก 50-60% ไปเลยแล้วผ่อนน้อยๆ สั้นๆ นำเงินที่จะผ่อนในอนาคต เอาไปลงทุนระยะสั้นหมุนเวียนเพื่อหักล้างค่าดอก เผื่อฟลุคๆมีกำไรมาเรื่อยๆเอาไปแต่งรถขำๆ (ถ้าซื้อสดเงินจะจมไปกับราคารถครับ เลยไม่แนะนำแม้จะมีเงินพอ ให้ดาวน์เยอะๆ แล้วผ่อนน้อยๆแทน)
2. เงินที่เหลืออีกสองสามล้าน หากทุกวันนี้บ้านยังไม่พร้อมหรือยังไม่น่าจะรองรับครอบครัวในอนาคตได้ดี ก็เอาไปดาวน์บ้านหลังใหญ่ขึ้น แล้วปล่อยคอนโดที่อยู่ตอนนี้เช่า/ขายไป(หรือถ้าเป็นบ้านก็ขยายให้พอหรือขายต่อน่ะครับ) หรือจะเลือกนำเงินไปแบ่งสัดส่วนลงทุนก็ได้ตามความเสี่ยงที่รับได้ คาดว่าอีกสัก 10-20 ปีข้างหน้าเงินก้อนนี้จะกลายเป็นแปดหลักสบายๆ เอาไว้ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาลูกหรือค่ารักษาพยาบาลในครอบครัว และลงทุนเพิ่มเติมเผื่อตอนเกษียณ

กรณีที่ภาพลักษณ์จำเป็นขึ้นมา เช่นทำงานธุรกิจส่วนตัวที่ต้องเจอหน้าลูกค้าระดับรวยๆหน่อย
1. มองวอลโว่ดูก็ได้ครับ ราคาสมเหตุสมผล ภาพลักษณ์ก็ไม่เลวร้ายอะไร ดีกว่ารถญี่ปุ่นแต่เป็นรองแบรนด์ยุโรปเจ้าตลาดหน่อยๆ และที่สำคัญหลายคนยังมองว่าดีกว่าเล็กซัส(ที่ชอบคิดว่าเป็นโตโยต้า)ด้วยครับ มีหลากหลายรุ่นและราคา มองที่มันอยู่ประมาณ 2 ล้านไม่เกิน 3 อะครับ
2. เหลือเงินอีกล้านนึงเอาไปลงทุน LTF/RMF ขำๆครับ ลดหย่อนภาษีได้  ;D แต่รู้สึกว่าจะไม่เกิน 500,000 แรกนะครับ ดังนั้นก้อนที่เหลืออาจจะลงอย่างอื่นที่ความเสี่ยงและผลตอบแทนมากกว่าดูก็ได้ครับ (พวกหุ้น ถ้ามีเวลาตามข่าว และมีความเข้าใจในการลงทุน)

ไม่รู้จะถูกใจหรือเปล่านะครับ แต่ผมคิดแบบนี้อะครับว่า รถยนต์เราซื้อมีแต่เสียกับเสีย เงินยิ่งจมกับมัน ผมตั้งกฎไว้กับตัวเองว่า ในวันหนึ่งถ้ามีเงินเก็บแล้วคิดจะเปลี่ยนรถ (หลังจากที่จะเปลี่ยนจากคันที่ใช้อยู่นี้) ผมคงมองยอดเงินทองที่มีทั้งเงินสดกับพวกที่ไถ่ถอนเป็นเงินสดได้ไม่นาน(เว้นบ้าน) แล้วคิดว่า 10-15% จากยอดนั้นคือราคาสูงสุดของรถที่ผมควรจะจ่ายเพื่อซื้อมันมาใช้ครับ เช่นถ้ามีเงินสดในบัญชีสัก 5 ล้าน และลงทุนไว้นับรวมได้อีกสัก 2-3 ล้าน ผมคงใช้แค่พวกอัลติสอะไรพวกนี้อะครับ ไม่เน้นไรมากมาย

ทุกวันนี้อัลติส 1.6G ผมก็พาน้องสาวอายุ 22 กับพ่อแม่สองคนไปไหนต่อไหนสบายๆครับ ไปเที่ยวขึ้นเขาขึ้นดอยขนของไปจนท้ายด้อยก็ไม่มีปัญหาว่ารถจะเล็กหรือจะอะไร เห็นผู้โดยสารทุกคนหลับปุ๋ย ดังนั้นผมว่าแค่เด็กเล็กคนสองคนนี่ยิ่งไม่ต้องกลัวเลยครับ

แต่ทั้งนี้ถ้างบประมาณคุณมากเพียงพอและไม่มีปัญหาหรือไม่กังวลกับเรื่องในอนาคตทั้งหลายอย่างผม จัดไปเลยครับตามความชอบ  ;)

edit นิดนึงครับ ลืมไปว่า LTF/RMF ลดหย่อนได้ห้าแสนนะถ้าจำไม่ผิด:P  555 เขินเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:34:53 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:49:00 »
@คุณTerng คำแนะนำของคุณถูกใจและแอบแทงใจผมหลายประเด็นเลยครับ  (แอบตกใจและสงสัยว่าเป็นคนที่รู้จักผมรึเปล่า..แต่คงไม่ใช่)

งบประมาณ: ผมแยกงบส่วนบ้านและรถออกจากกันครับ  (แม้จะมีไม่มากนัก)  บ้าน 80  รถ 20

ตัวรถ: นอกจากประเภทและราคารถแล้ว  ผมให้ความสำคัญกับความพอใจส่วนตัวผมในรูปลักษณ์ภายนอกมากเลยครับ

(ไม่ได้แคร์คนอื่นเพราะไม่ต้องใช้รถสร้างภาพลักษณ์)  

ผมและภรรยาไม่ชอบรูปลักษณ์ prius เลยครับ  ผมและภรรยาอยากได้ SUV ครับ  (ตอนนี้ใช้ MAZDA 3)

เพิ่มเติมหลังจากอ่าน edit คุณTerng : ประเด็นเรื่องหักลดหย่อนนี่  วางแผนกันไว้ล่วงหน้าและทำมาหลายปีแล้ว  (อยากให้รัฐบาลเพิ่มการหักเบี้ยประกันชีวิต  และกองทุนต่างๆ ซะที จะได้หักได้อีก.. :P)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:53:43 โดย macsweet7 »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:15:02 »
@คุณTerng คำแนะนำของคุณถูกใจและแอบแทงใจผมหลายประเด็นเลยครับ  (แอบตกใจและสงสัยว่าเป็นคนที่รู้จักผมรึเปล่า..แต่คงไม่ใช่)

งบประมาณ: ผมแยกงบส่วนบ้านและรถออกจากกันครับ  (แม้จะมีไม่มากนัก)  บ้าน 80  รถ 20

ตัวรถ: นอกจากประเภทและราคารถแล้ว  ผมให้ความสำคัญกับความพอใจส่วนตัวผมในรูปลักษณ์ภายนอกมากเลยครับ

(ไม่ได้แคร์คนอื่นเพราะไม่ต้องใช้รถสร้างภาพลักษณ์)  

ผมและภรรยาไม่ชอบรูปลักษณ์ prius เลยครับ  ผมและภรรยาอยากได้ SUV ครับ  (ตอนนี้ใช้ MAZDA 3)

เพิ่มเติมหลังจากอ่าน edit คุณTerng : ประเด็นเรื่องหักลดหย่อนนี่  วางแผนกันไว้ล่วงหน้าและทำมาหลายปีแล้ว  (อยากให้รัฐบาลเพิ่มการหักเบี้ยประกันชีวิต  และกองทุนต่างๆ ซะที จะได้หักได้อีก.. :P)

อยากกด Like ให้อีตรงหักได้อีกเนี่ยครับ 5555

จริงถ้า SUV ในดวงใจผมก็รุ่นเดียวกันเลยเนี่ยแหละครับ ไม่รู้สิ คนอื่นอาจจะบอกว่าไม่สวยยังไง แต่ผมก็ยังชอบมันอยู่นะครับ ฟอจูนเนอร์เองก็เป็นในระดับราคาเดียวกันที่ผมชอบการออกแบบของมันมากๆตอนแรกที่เห็น (แต่ทุกวันนี้ชินตาจนเบื่อละ ฮาาา) อีกรุ่นคือ Captiva ครับที่ผมว่าดูบึกบึนดี แต่ข้างในไม่ค่อยน่าใช้เลย

เบาะโตโยต้า/เล็กซัสเนี่ย จริงๆมันไม่ใช่ว่าจะนั่งไม่สบาย เมื่อย อะไรขนาดนั้นหรอกนะครับ อย่างอัลติสที่โดนบ่นว่าเบาะแข็งอย่างนั้นอย่างนี้ มาลองใช้เอง ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรนะ ผมก็ยังขับยิงยาวน้ำมัน 1 ถังหมดล่อไป 5-6 ชั่วโมง จอดฉี่ไป 1 ที ก็ยังปกติดีนะครับ คงเป็นเพราะช่วงล่างมันสบายหน่อย นุ่มแต่ไม่โยนมากเท่าตัวเก่าแล้ว บางทีนั่งสบายไม่สบายเนี่ย ผมว่าช่วงล่างก็สำคัญไม่แพ้เบาะเลยครับ

รถที่นั่งแล้วสบายมากอันดับหนึ่งในดวงใจตอนนี้ก็เทียน่าเลยครับ คนอื่นหาว่าผมบ้าแต่ถ้ามีตังค์ออก E - Class ตัวนี้ได้ ผมออกเทียน่าดีกว่าซะงั้นอะครับ เพราะสบายกว่าอย่างรู้สึกได้เลยเวลานั่ง วัสดุเบาะ"ดู"จะให้สัมผัสดีกว่าเสียอีก

ดังนั้นผมว่าเรื่องเบาะของ RX270 นี่ลองไปนั่งๆดูก่อนก็ได้ครับ ผมว่ามันไม่เสมอไปหรอกที่พอขึ้นชื่อว่าโตโยต้าแล้วเบาะจะไม่สบายน่ะครับ ลองยืมมาขับดูเลยสักวันนึงได้ยิ่งยอดเลยครับผม  :D
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:07:18 »
เรื่องที่นั่งนี่ มันก็แล้วแต่สรีระของแต่ละบุคคลครับ
สำหรับผมที่เป็นคนขายาว นั่งยังไงก็เมื่อย เพราะที่รองตรงต้นขาสั้นไป

สำหรับคนที่ตัวไม่สูงมาก หรือ ผู้หญิง ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ

แนะนำว่าให้ลองไปนั่งดูนานๆ ครับ
(จริงๆ ก็ควรไปลองขับนะครับ)

ส่วนเรื่องยืมรถนั้น ก็ต้องเป็นโชว์รูม Lexus ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการครับ
แต่เค้าจะให้ยืมรึเปล่า ต้องคุยดีๆ ครับ
เพราะผมตั้งใจจะซื้อเพิ่มอีกในอนาคต ก็เลยคุยกันง่ายหน่อยครับ
(เอามาใช้เป็นรถในบริษัทครับ)

ผมเอง ชอบ Lexus ตรงที่ความเป็น Toyota นี่แหละครับ  :D
คือด้วยชื่อ Toyota มันก็เป็นข้อบ่งชี้ว่า รถน่าจะทนไม้ทนมือ ไม่พาเราไปกินข้าวลิงกลางทางแน่นอน เหมือนกับโตโยต้า รุ่นอื่นๆ ครับ
ถึงจะไปเสียกลางทาง แต่ โชว์รูม โตโยต้า ทุกที่ ก็สามารถ Service ในขั้นเบื้องต้นได้ครับ

ผมว่านี่เป็นข้อดีของ Lexus ข้อหนึ่ง สำหรับคนที่ซื้อรถมาเพื่อต้องการใช้งานจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:51:15 »
ถ้าใจชอบ rx270แล้วผมพอจะแนะนำได้บ้างครับพอดีที่บ้านใช้ rx350อยู่รถใช้ดีครับขับสนุกแต่กินน้ำมันพอสมควรถ้าขับในเมืองประมาณ 7.7-8.2 กม/ลิตร ถ้านอกเมืองก็ประมาณ9-9.7ที่เคยทำได้นะครับแต่ถ้ามองว่าเครื่อง3500cc 275แรงม้าก็ยังokอยู่่ถ้าซื้อกับgray market จะได้ราคาถูกกว่านี้ครับ
ยกตัวอย่างคุณพ่อผมซื้อ rx350 มา 5ล้านถ้วน full option มีradarเบรคอัตโนมัติ เครื่องเสียง mark levinson mouse จอnavi ซึ่งศูนย์เพิ่งเอามาขายและตั้งราคา5.8ล้านและไม่มีเครื่องเสียง mark levinson มีเพิ่มมาแค่จอ mouse  navi ไม่มีเครื่องเสียง mark levinsonรถเพิ่งครบ1ปีเมื่อเดือนที่แล้วในขณะที่ตอนนั้นศูนย์ขายอยู่5.5ต่อได้5.3 ซึ่งเป็นoption standard ไม่มีจอไม่มีmouseและเครื่องเสียง mark levinson ทำให้ตัดสินใจซื้อกับgreyรายนึงครับออฟชั่นดีกว่าในราคาที่ถูกกว่าถ้าถามผมว่าซื้อข้างนอกไว้ใจได้ไม๊ตอบว่าได้แต่ต้องเลือกที่ไว้ใจได้ครับเพราะเยอะเหลือเกินส่วนเรื่องอะไหล่ถ้าเป็นพวกที่ไม่มีสต๊อกจริงๆสั่งเดี่ยวนี้อาทิตย์เดียวครับไม่ต้องห่วงเลยเรื่องนี้กลับมาที่ rx270ที่ต่างคือไม่มีAWDคือมีแค่ขับสองซึ่งก็okแรกกับราคาที่ถูกลงและไม่ต้องใช้กำลังเครื่องมากเพราะแรงม้าและซีซีน้อยกว่าrx350และในชีวิตจริงคงไม่ค่อยจะมีใครเอาไปลุยเท่าไหร่นักส่วน option ของเกรย์มีสองแบบครับ
1.แบบศูนย์เลยซึ่งgray จะเพิ่มจอ navi mouse และhead-up display หลังคาซันรูฟตอนเดียว ในราคาที่ถูกกว่าผมเห็นอยู่ประมาณ 3.4 ลองดูใน เป็นรถสั่งมาจากNewzeland            
2.ออฟชั่นญี่ปุ่น ได้จอ navi+TV tunerไม่แน่ใจว่าดูในไทยได้ไม๊ mouse หลังคาแก้งทั้งบานเหมือนrx350 Mag19นิ้ว เครื่องเสียงMark levinson เบาะคู่หน้ามีmemทั้งคนขับและนั่ง(ออฟชั่นของศูนย์และnewzelandจะมีmemเฉพาะฝั่งคนขับ)แต่ไฟฟ้าคู่หน้าเหมือนกันครับ head up display โดยรวมออฟชั่นญี่ปุ่นดีกว่าติดอย่างเดียวไม่แน่ใจว่าวิทยุจะใช้ได้ไม๊หรือต้องแปลงนะครับลองถามดูละกันเพราะรถนำเข้าจากญี่ปุ่นส่วนฬหญ่วิทยุเค้าจะใช้คลื่นไม่ตรงกับบ้านเราอ่ออีกอย่างคือไมค์รถจะมีแค่ถึง180ครับไม่เหมือนของนำเข้าจากตลาดอื่นที่ไม่ใช่ญี่ปุ่นจะมีถึง240ครับ ดูง่ายครับรถจากญี่ปุ่นจะมีเสาบนหลังคากระจกจะเป็นแบบรถนำเข้าหน้าใสหลังดำเป็นแบบprivacy glass          
หวังว่าจะช่วยติดสินใจได้ง่ายขึ้นนะครับมีไรสงสัยถ้าตอบได้ยินดีครับขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
ตัวอย่างจากNewzeland http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=l01100482
ตัวอย่างจากญี่ปุ่น http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=k17100238]http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=k17100238]http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=k17100238
อีกรุ่นนึงในราคาใกล้เคียงกัน audi Q5 ครับถึงจะเล็กกว่าแต่ก็เป็นตัวเลือกอีกตัวที่น่าใช้ครับแต่ถ้าสนใจอย่างที่บอกหาศูนย์ที่ไว้ใจได้ก่อนครับหรือถามหลังไมค์ครับเพราะเดี่ยวจะกลายเป็นโฆษณาไปครับเพราะผมก็อาศัยจากเพื่อนๆพี่ที่รู้จักบอกต่อๆกันครับว่าที่ไหนเปนไงแล้วก็เคยใช้บริการอยู่3ที่ครับแต่ถ้าผมจะซื้อรถใหม่มีศูนย์นึงแถวเกษตรขายถูกกว่าที่อื่นพอสมควรและที่ทราบมาศูนย์บริการokเลยเพิ่งทราบไม่นานว่ามาเล่นตลาดgray marketเหมือนกันแต่ก็ยังแอบแปลกใจว่าทำไมขายได้ถูกกว่าที่อื่นพอสมควรอาจจะเน้นปริมาณการขายอันนี้คิดไปเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:11:07 โดย TorTy »

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:00:07 »
ตอนแรกผมสนใจเหมือนกันครับ พอไปดูในงาน motor expo เห็นคันจริงรูปลักษณ์ภายนอก ok ครับ
ภานใน +option ไม่ไหว และตัวนี้ขับหน้านะครับ เลยไปดู f10 แทน สุดท้ายไปได้ c class แทน
เห็นเพื่อนบอกว่าค่อนข้างอืดนะครับ 270 ตัวนี้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:18:05 »
ตามความเห็นของคุณ neuro
ผมว่า 270 ไม่อืดนะครับ เคยขับวนๆมานิดหน่อย
อารมณ์ประมาณแคมรี่ 2.4 อัตราเร่ง ใช่เลย
แรงบิดจากเครื่องดีพอสมควร รอบต่ำๆรอบกลางเร่งดีตามสไตล์โตโยต้า
แต่รอบสูงไม่กล้าลอง เกรงใจเจ้าของรถ

ถามเจ้าของรถ บอกว่ากินน้ำมันนอกเมืองราวๆ12โลลิตร
แต่ในเมืองไม่ทราบเพราะยังป้ายแดงอยู่เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:01:22 »
ถ้าขับแต่ในเมืองใจปล้ำหน่อยเอา450hดีกว่ามั้งครับ แต่ผมพูดไปไม่ทราบความต่างราคาแหละ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:18:40 »
ทำไมไม่ลองดู X1 บ้างละครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:51:32 »
ผมกลับไม่แนะนำ lexus นะในคลาสนี้ เมื่อดูเรื่องเครื่องยนต์และการบริโภคน้ำมัน

ลองไปทดลองขับ xc60 ดีเซล, x1 หรือ vw tiguan ก่อนดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:54:08 »
อยากจะบอกว่าถ้าซื้อ SUV มาขับในเมือง ผมว่าเปลี่ยนเป็นพวก S80, S60 อะไรพวกนี้ดีกว่ามั้ย?

อัตราเร่งของตัว 270 พอไปได้ ไม่น่าเกลียดอะไร ถ้าเป็นคนขับรถเรื่อยๆ รักครอบครัว รักเพื่อนร่วมทางก็โอเค
วัสดุสมราคาดี การบริการเล็กซัสขึ้นชื่ออยู่แล้วไม่ต้องห่วงครับ แต่ว่า 270 ไม่แน่ใจโดนตัดที่คล้ายๆ เม้าส์ตรงกลางออกหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 15:39:45 »
ไปลองBMW X-1ดูสิครับ น่าจะถูกใจ
รถสวยและประหยัดตังค์ได้ตั้งล้านกว่าๆ

ออฟไลน์ tinnakornxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:22:32 »
XC60 good price good quality na krub

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 19:11:19 »
volvo รถดีแต่เมื่อไหร่จะเลิกกดราคาขายต่อสักทีไม่ไหวซื้อมาขายต่อขาดทุนหนักมากเป็นปัญหาหลักที่ไม่ค่อยซื้อกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 20:37:30 »
ขอบคุณทุกความเห็นที่แนะนำรุ่นอื่นมา (ที่เคยอยู่ในตัวเลือกแต่ถูกตัดไปเรื่อย ๆ)

สำหรับ X1 ตัดไปเพราะไม่ชอบรูปลักษณ์ภายนอก (อยากให้สวย perfect แบบ X6)

อีกคันที่กำลังหาข้อมูลเพิ่มเติม คือ Volvo XC60 ครับ

คิดว่าคงหาข้อมูลอย่างรอบคอบที่สุดครับ เพราะหวังไว้ว่าจะเป็นรถคันที่จะจดจำมันไปในฐานะรถครอบครัวคันแรก

ที่จะโลดแล่นไปกับเส้นทางชีวิตครอบครัวผมและเจ้าตัวน้อยที่จะมีในอนาคต (อันใกล้)

ปล. จริงๆแล้วผมเริ่มรู้สึกผูกพันกับสังคม Online ก็เพราะ web ของพี่จิมมี่นี่แหละครับ 

ขอบคุณจริงๆที่ทำให้รู้ว่าแม้ไม่เห็นหน้ากันก็ยังจริงใจต่อกันได้

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 20:40:09 »
ผมก็ไม่เคยสัมผัสเลย(เคยเห็นอย่างเดียว 5555)
แต่ผมว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอยู่นะ
แต่เป็นผมคงเอา RX350  ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:29:17 »
rx350 ตอนนี้ออฟชั่นเกือบเต็มตัว ultimate ตัดเครื่องเสียง mark levinson ได้ลำโพงLexus Premium Sound System ลำโพง 12 ตัวแทนเสียงใกล้เคียงกันครับแล้วก็ไม่มีradar ได้ head up dis play จอ navi ไม่เกิน 4.3 ซื้อได้ครับ
ตัวเดียวกับที่ศูนย์ขาย 5.8 ล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:34:13 โดย TorTy »