ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Distronic Plus ใน Mercedes รุ่นใหม่ๆ ทำไมไม่รองรับถนนเมืองไทย  (อ่าน 8977 ครั้ง)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
สาเหตุเท่าที่ผมทราบมาคือ ทางการทหารไทยใช้คลื่นความถี่ตัวเดียวกับเจ้า Distronic Plus

อีกประการหนึ่งน่าจะเป็นเพราะว่าถนนยังไม่ได้มาตราฐานหรือเปล่าครับ

ได้ยินหลายคนบอกว่า มีหลายคันเปิดระบบแล้วรถกระชากดิ่งลงคูข้างทางกันเลยทีเดียว

จริงๆ Distronic ผมไม่ซีเรียส แต่ Blind Spot มันดันไม่มีให้เลือกแยก มันมาเป็น package กับ Distronic Plus แต่ Blind Spot ก็ยังทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพบนถนนเมืองไทยใช่ไหมครับ

ตอนนี้ผู้นำเข้าก็เริ่มตัด spec Distronic Plus ออกไปแล้วครับ

ถ้าเปิดระบบในถนนเมืองไทย มันอันตรายจริงๆไหมครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ระบบ Distronic Plus ใน Mercedes รุ่นใหม่ๆ ทำไมไม่รองรับถนนเมืองไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:52:31 »
เท่าที่ผมทราบ มันก็คือ Radar Cruise Control
ไม่น่ามีปัญหาอะไรนี่ครับ จริงจริงสภาพถนนไม่น่าเกี่ยวด้วยซ้ำ

ผมคิดว่า ที่บอกว่าเปิดระบบแล้วกระชากลงข้างทางกันนี่
น่าจะเป็นเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ และไม่ได้อ่านคู่มือก่อนใช้งานหรือเปล่า
ไม่ต้องให้ถึงขั้น Radar Cruise Control ก็ได้ เอาแค่ Cruise Control ธรรมดา
หากเราเคยตั้งความเร็วเดินทางไว้ เช่น 120 กม./ชม. แล้วเกิดมีช่วงไหนที่แตะเบรก
ปลดออกจากการควบคุมความเร็ว แล้วก็ใช้ความเร็วต่ำกว่าที่ตั้งไว้เยอะเยอะ
เช่น 60 กม./ชม. หรือแม้จะจอดสนิทเข้าด่านเก็บค่าผ่านทางก็ตาม

ที่ความเร็วต่ำต่ำเหล่านั้น พอคุณกดปุ่ม Resume ปั๊บ ระบบยังจำได้ว่าคุณตั้งไว้ที่ 120 กม./ชม.
ดังนั้น รถจะปรับเกียร์ลงต่ำสุดที่เป็นไปได้ แล้วลากรอบเร่งเต็มที่ให้ไปถึงความเร็วที่ตั้งไว้ให้เร็วที่สุด
ไอ้จังหวะเนี้ยแหละ ถ้าคนขับเกิดตกใจ หรือควบคุมรถไม่ดี คงจะเสียการทรงตัวได้ง่ายง่าย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่เกี่ยวว่าจะเป็น Radar Cruise หรือ Cruise ปกตินะครับ

ออฟไลน์ prai

Re: ระบบ Distronic Plus ใน Mercedes รุ่นใหม่ๆ ทำไมไม่รองรับถนนเมืองไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:47:53 »
ใช่ครับมันไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ ลดทุนต้นการนำเข้าหรือเปล่า?

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 19:35:11 »
ถ้ามันลดต้นทุนได้ ซัก10% แล้วยอดขายลดแค่10%   มันก็คุ้มเหลือหลายแหละครับ กำไรเพิ่มตั้งเยอะ สมควรที่เขาจะเอาออก เอิ๊ก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 20:34:59 »
ดูแล้วไม่น่าเกี่ยวกับถนนและทหารเลยครับ
อีกอย่าง เท่าที่ผมเข้าใจระบบนี้ไม่มีการบังคับเลี้ยว ดังนั้นการกระชากเข้าข้างทางน่าจะเป็นที่คนขับมากกว่าครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 23:06:52 »
ผมยังไม่รู้ข้อมูลที่แน่นอนครับ แต่ที่มันกระชากเข้าคู อาจจะเป็นจากการที่ระบบทำงานร่วมกับ Lane assist รึเปล่าไม่รู้ครับ

แต่ที่แน่ๆคือระบบนี้ไม่รองรับการรับประกัน Worldwide Warranty

แต่ถ้าเกิดว่าระบบสามารถทำงานได้สมบูรณ์แบบก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 00:00:59 »

แต่ถ้าเกิดว่าระบบสามารถทำงานได้สมบูรณ์แบบก็น่าสนครับ
คงไม่ใช่ในไทย ที่เส้นถนน มีบ้างไม่มีบ้าง เบี้ยวบ้างอะไรบ้าง แหงมๆเลยครับ 55