ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายกับการเติมน้ำมันผิด แล้วมันจะมีผลเสียมั้ยครับ ?  (อ่าน 23897 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
วันนี้เกิดเรื่องอีกแล้วครับท่าน คุณพ่อให้คนงานที่บ้านไปทำงาน แต่ก่อนไปให้ไปเติมน้ำมันก่อน โดยไปเติมที่ปั้ม esso สาขาตลาดบ้านห้วย รถที่ขับไปเป็นรถ mitsubishi strada single cab  ใช้เครื่องดีเซลครับ ปรากฎว่าพี่เด็กปั้มอัดเบนซินมาเต็มที่เลย พอขับไปถึง 4 แยกตรงศูนย์ฮอนด้าทางออกขอนแก่น รถก็เกิดอาการสะอึกแล้วดับไป คุณพ่อผมก็เลยไปลากมาที่ปั้ม esso สาขาทางออกขอนแก่น ก็ทำอยู่ทั้งวัน คนงานโทรมาบอกตอนเย็นว่ารถไม่เสร็จ คุณพ่อเลยไปดู พี่ช่างของปั้มก็ไล่ปั้มออกจนหมด แต่ก็สตาร์ทไม่ติด แต่ทางปั้มบอกจะเปลี่ยนปั้มให้ แต่พ่อผมไม่ยอมจะเปลี่ยนเครื่องเลย ทางปั้มก็เหมือนปัดความรับผิดชอบ คุณพ่อผมก็เลยหัวเสียมากกว่าเดิมอีก

ก็เลยอยากรู้ว่า 1.มันจะมีปัญหากับตัวเครื่องมากมั้ยครับ ถึงกับต้องเปลี่ยนเครื่องเลยหรือเปล่า
                     2.แล้วถ้าเป็นเครื่องคอมมอนเรลเติมผิดจะเกิดผลเสียแตกต่างกับเครื่องธรรมดายังไงครับครับ

ออฟไลน์ 6162002

มีแน่นอนครับ หนักด้วย เพราะคอมมอนเรลมันฉีดน้ำมันแรงดันสูงกว่าเครื่องดีเซลรุ่นเก่าๆ แล้วไอ่เบนซินเนี่ย จุดวาบไฟมันต่ำมาก พูดง่ายๆก็คือ เหมือนเอาน้ำมันออกเทน5 ไปเติมในเครื่องเบนซินรุ่นเก่าอ่ะครับ คือมันจะเกิดอาการชิงจุดระเบิด แต่จะรู้ว่าเสียหายแค่ไหน คงต้องให้ช่างดูอีกทีอ่ะครับ จากที่เล่ามาวิ่งไปได้อีกระยะหนึ่ง ช่วงแรกๆคงได้น้ำมันเก่าช่วยพยุง อาการน่าจะสาหัสนะผมว่า   ให้ช่างเชคก่อนดีกว่าครับ
ซึ่งคนละกรณีกับ รถเบนซิน เติมผิดเป็นดีเซล ที่มันไม่ได้อันตรายเท่าไร เพราะเครื่องเบนซินมันจะจุดดีเซลไม่ค่อยติด

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มีแน่นอนครับ หนักด้วย เพราะคอมมอนเรลมันฉีดน้ำมันแรงดันสูงกว่าเครื่องดีเซลรุ่นเก่าๆ แล้วไอ่เบนซินเนี่ย จุดวาบไฟมันต่ำมาก พูดง่ายๆก็คือ เหมือนเอาน้ำมันออกเทน5 ไปเติมในเครื่องเบนซินรุ่นเก่าอ่ะครับ คือมันจะเกิดอาการชิงจุดระเบิด แต่จะรู้ว่าเสียหายแค่ไหน คงต้องให้ช่างดูอีกทีอ่ะครับ จากที่เล่ามาวิ่งไปได้อีกระยะหนึ่ง ช่วงแรกๆคงได้น้ำมันเก่าช่วยพยุง อาการน่าจะสาหัสนะผมว่า   ให้ช่างเชคก่อนดีกว่าครับ
ซึ่งคนละกรณีกับ รถเบนซิน เติมผิดเป็นดีเซล ที่มันไม่ได้อันตรายเท่าไร เพราะเครื่องเบนซินมันจะจุดดีเซลไม่ค่อยติด

รถเบนซินเติมดีเซลเข้าไปก็จอดสงบนิ่งอยู่ในปั๊มน่ะแหละครับ อย่างเก่งก็ไปถึงทางออกของปั๊ม

......................

เพื่อนผมเคยเจอคล้ายๆกัน เขาเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ รถเขาเกียร์ธรรมดา แต่ร้านดันเอาน้ำมันเกียร์ออโต้เติมให้ เกียร์เกือบพัง!

ออฟไลน์ Ruksadindan

แค่สตราด้าเขายังมีหน้าเติมเบนซินให้เลยหรอครับเนี่ย

เอาให้ถึงที่สุด

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
mitsubishi strada single cab  ใช้กลไลลูกปั้ม ครับ 
ผมว่าต้องตรวจดูครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่า.. ไม่น่าถึงกับต้องเปลี่ยนเครื่องครับ.. :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
น้ำมันเบนซินใช้ความร้อนในการจุดระเบิดน้อยกว่าดีเซล เครื่องยนต์จะชิงจุดระเบิดก่อนที่ลูกสูบจะขึ้นไปถึง TDC ดังนั้นมีสิทธิ์ที่ก้านสูบจะหัก หรือถ้าหนักหน่อยวาล์วทิ่มออกมานอกเสื้อสูบครับ อาจต้องซ่อมใหญ่นะนี่

แต่ผมว่ากรณีแบบนี้เป็นความผิดของทั้งสองฝ่ายนะ เด็กปั๊มก็โง่ ส่วนฝ่ายคุณก็น่าจะกำชับเด็กขับรถให้ชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 23:05:20 โดย BRiGHT< »

ออฟไลน์ gundam126

ปั๊มนี้โดนเติมผิดกันบ่อยๆครับ เหมือนเด็กปั๊มจะไม่มีความรู้อะไรเลยว่าควรเติมน้ำมันเบนซินหรือดีเซลกับรถประเภทใหน เดือนที่แล้วเอามาสด้า2ไปเติมน้ำมันตามปกติ มีเด็กปั๊มคนนึง(ฟังสำเนียงการพูด ไม่น่าใช่คนไทยแน่นอน)พูดบอกว่าเติมเบนซินหรือดีเซลดี....ผมเลยถามว่าตามปกติน้องเติมน้ำมันให้รถแบบนี้เป็นอะไร เด็กปั๊มดันบอกว่าก็แล้วแต่ บางทีก็ดีเซล บางทีก็เบนซิน แล้วแต่เจ้าของรถแต่ถ้าบางทีถามแล้วเจ้าของรถไม่ตอบผมจะเติมตามที่พวกพี่ๆในปั๊มเคยเติม ผมเลยถามว่าแล้วรู้ไหมคันนี้ต้องเติมอะไร เด็กปั๊มว่าคันนี้เติมดีเซล!!!!!!!!! จบข่าว ปั๊มนี้ไว้ใจเด็กปั๊มไม่ได้เลย ถ้าจะเติมควรเติมปั๊มที่อยู่ใกล้ๆกับเซ็ลทรัลอุดรดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

ปั๊มนี้โดนเติมผิดกันบ่อยๆครับ เหมือนเด็กปั๊มจะไม่มีความรู้อะไรเลยว่าควรเติมน้ำมันเบนซินหรือดีเซลกับรถประเภทใหน เดือนที่แล้วเอามาสด้า2ไปเติมน้ำมันตามปกติ มีเด็กปั๊มคนนึง(ฟังสำเนียงการพูด ไม่น่าใช่คนไทยแน่นอน)พูดบอกว่าเติมเบนซินหรือดีเซลดี....ผมเลยถามว่าตามปกติน้องเติมน้ำมันให้รถแบบนี้เป็นอะไร เด็กปั๊มดันบอกว่าก็แล้วแต่ บางทีก็ดีเซล บางทีก็เบนซิน แล้วแต่เจ้าของรถแต่ถ้าบางทีถามแล้วเจ้าของรถไม่ตอบผมจะเติมตามที่พวกพี่ๆในปั๊มเคยเติม ผมเลยถามว่าแล้วรู้ไหมคันนี้ต้องเติมอะไร เด็กปั๊มว่าคันนี้เติมดีเซล!!!!!!!!! จบข่าว ปั๊มนี้ไว้ใจเด็กปั๊มไม่ได้เลย ถ้าจะเติมควรเติมปั๊มที่อยู่ใกล้ๆกับเซ็ลทรัลอุดรดีกว่าครับ

แม่เจ้า การสอนเด็กปั๊มดูเบื้องต้นมันยากขนาดไหนกันเชียวหว่า เจ้าของปั๊ม

ป.ล.รถใหม่ๆ นี่ไม่ได้มีป้ายบอกตรงรูเติมน้ำมันเหรอครับว่าต้องเติมน้ำมันอะไร(พอดีรถผมรุ่นเก่า มันมีน่ะครับ)  (หรือมีแล้วแต่มันอ่านไม่ออกหว่า)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
โห ขนาดว่ารถดีเซลชัดๆ เลยนะ ยังเติมผิดเลย แบบนี้ไว้ใจไม่ได้แล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ H.

คือรถเก๋งเติมด๊เซลผมก็อาจจะเข้าใจว่าแถวนั้น Ford เครื่อง TDCi มีเยอะละมั้งครับ
แต่รถกระบะชัดๆ เติมเบนซิลนี้มันน่าเรียกว่าอบรมด้วยมือจริงๆนั้นแหละ

ฟ้อง สคบ. ได้มั้ยครับ กรณีแบบนี้เนี่ย
H.

ออฟไลน์ numtik2005

แม่เจ้า การสอนเด็กปั๊มดูเบื้องต้นมันยากขนาดไหนกันเชียวหว่า เจ้าของปั๊ม

ป.ล.รถใหม่ๆ นี่ไม่ได้มีป้ายบอกตรงรูเติมน้ำมันเหรอครับว่าต้องเติมน้ำมันอะไร(พอดีรถผมรุ่นเก่า มันมีน่ะครับ)  (หรือมีแล้วแต่มันอ่านไม่ออกหว่า)

ปัมนี้รถเข้าเยอะน่ะ แต่ส่วนมากจะเป็นพวกมอไซต์ เด็กก็คงไม่ชินเท่าปั๊มอื่นมั้งครับ 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตระกูลผมเลิกทำ Esso มาหลายปีแล้ว เลยไม่แน่ใจ

แต่กรณีแบบนี้ ถ้าเป็น Shell มันจะมีประกันปั้มอยู่ มันน่าจะเคลียร์ได้นะครับ

ผมว่าเรื่องแบบนี้ อาจจะต้องไปลุยกันถึงสำนักงานใหญ่ เพราะเคลียร์กับปั้มเอง อาจจะไม่จบ

ปล. ทุกท่าน เวลาเติมน้ำมัน กรุณาดูหัวจ่ายที่เติม และท่าทางการเติมของเด็กหน่อยเถอะครับ ผมว่าแค่ดับเครื่องแล้วลงจากรถ มันคงไม่ตายหรอกครับ เด็กปั้ม ก็คือเด็กปั้ม คุณคงไม่หวังว่าเด็กปั้มทุกคนจะอ่านหนังสือออกหรอกนะครับ

ขอโทษนะครับ ที่ต้องเขียนเชิงประชด นิดนึง แต่อยากจะเตือนว่า เวลาเติมน้ำมัน ก็ดูหน่อยครับ ไม่ใช่ติดแอร์นั่งสบายใจอยู่ในรถ เกิดเด็กมันทำอะไรขึ้นมา รถคุณก็อาจจะมีอันเป็นไปได้ครับ แล้วเด็กปั้มก็คือเด็กปั้มครับ อย่าคาดหวังว่าจะมีคุณภาพเหมือนเด็ก 7-11 มันคนละเรื่อง!!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SP

ตอนนี้เคลียร์เรียบร้อยครับ ให้ทางช่างบำรุงดีเซลที่เป็นดีลเลอร์เดนโซ่จัดการแล้วครับ ไม่รู็ว่าทำอะไรแต่ราคาประมาณ 2000 นี่แหละครับ
อ้อ อีกเรื่องหนึ่งเคยเจอเหมือนกันที่ปั้มบางจากทางบายพาส เติมน้ำมัน 500 บาท แต่เข็มไม่กะดิกเลย ผมละเซ็งกะปั้มน้ำมันจริงๆ

ออฟไลน์ tokyo

ถ้าดีเซลเติมเบนซิลมันจะอันตรายขนาดนั้นเลยเหรอครับ  ตอนนั้นรถ6ล้อคุณตาสตาร์ทไม่ติดยังเอาเบนซิลล่อตรงปากกรองอยู่เลย
ผมก็นึกว่าเต็มที่ก็เครื่องดับแล้วถ่ายออกก็จบ

เด็กปั๊มบางคนฟังเสียงรู้ว่ากระบะเป็นเบนซิลก็มีนะ
และก็ถ้าคิดว่าจะให้เด็กปั๊มเป็นคนแยกรถว่าคันนี้น้ำมันอะไรมันก็คงเป็นไปไม่ได้หลอกมั้งครับ
อย่าลืมว่ารถกระบะกินjมีเยอะนะแล้วพวกวีโก้เครื่องเบนซินอีก ติดแก็สอีก เยอะแยะ
ผมว่าลงไปดูแบบพี่ yimyont ว่าอะน่าจะดีที่สุด แต่เอาจริงๆ ผมว่าผมก็ขี้เกียดอะฮ่าๆ ขอแค่หันไปมองตอนหยิบหัวจ่ายพอ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ruksadindan

sue มันเลยครับ อย่างนี้ ทำวิชาชีพเสียหมด

แล้วก็ความคิดเห็นที่ดูถูกเด็กปั๊ม ผมว่าอย่าเลยครับ มันเหมือนจะเป็น prejudice ก่อน เพราะว่าสมาชิกเว็บนี้ก็มีคนเคยเป็นเด็กปั๊ม? และผมก็เชื่อว่าถ้าเคยเป็นก็มีคุณภาพล่ะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

sue มันเลยครับ อย่างนี้ ทำวิชาชีพเสียหมด

แล้วก็ความคิดเห็นที่ดูถูกเด็กปั๊ม ผมว่าอย่าเลยครับ มันเหมือนจะเป็น prejudice ก่อน เพราะว่าสมาชิกเว็บนี้ก็มีคนเคยเป็นเด็กปั๊ม? และผมก็เชื่อว่าถ้าเคยเป็นก็มีคุณภาพล่ะครับ

ผมก็เคยเป็นเด็กปั้ม (บ้านตัวเอง) ผมถึงกล้าพูดแรงๆ ในฐานะเจ้าของปั้ม ผมไม่คิดว่าการไปจับผิดเด็กจะเสียหายตรงไหน ดีเสียอีก ถ้าลูกค้าช่วยกันป้องกันปัญหา ปัญหาก็จะไม่เกิด ผมขอร้องละครับ ว่าอย่าอาศัยประเภท "ให้เด็กเดา" จริงๆ แล้วมันไม่ได้เป็นปัญหาอะไรเลย ถ้าทางปั้ม train ดีๆ "สวัสดีครับ ไม่ทราบวันนี้รับน้ำมันอะไรครับ" จบครับ

ผมขอร้องเลยครับว่าต้องช่วยกัน ก่อนที่จะเจอ Benzin ใน Focus TDCI หรือ B5 ใน Fortuner 2.7

บางทีเด็กเขาลืมถาม ซึ่งก็ต้องมีบ้าง เขาก็คน แต่ก็ไม่เป็นไร ถ้าเราพูดดังๆ ให้เด็กฟังว่า "Gasohol 95", "Diesel" ก็ว่าไป ไม่เสียแรงหรอกครับ

เพราะถ้าถึงเวลาที่เจอปัญหาจริงๆ ประสาทเสียทั้งเจ้าของรถ และเจ้าของปั้ม และตัวเด็กปั้มด้วย

ช่วยกันครับ ปัญหาป้องกันไม่ยาก แต่เกิดขึ้นแล้ว เรื่องยาว!!

ปล. การนั่งอยู่ในรถขณะเติมน้ำมัน ถ้าเกิดไฟลุกก็ตัวใครตัวมันนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H.

ถ้าดีเซลเติมเบนซิลมันจะอันตรายขนาดนั้นเลยเหรอครับ  ตอนนั้นรถ6ล้อคุณตาสตาร์ทไม่ติดยังเอาเบนซิลล่อตรงปากกรองอยู่เลย
ผมก็นึกว่าเต็มที่ก็เครื่องดับแล้วถ่ายออกก็จบ

เด็กปั๊มบางคนฟังเสียงรู้ว่ากระบะเป็นเบนซิลก็มีนะ
และก็ถ้าคิดว่าจะให้เด็กปั๊มเป็นคนแยกรถว่าคันนี้น้ำมันอะไรมันก็คงเป็นไปไม่ได้หลอกมั้งครับ
อย่าลืมว่ารถกระบะกินjมีเยอะนะแล้วพวกวีโก้เครื่องเบนซินอีก ติดแก็สอีก เยอะแยะ
ผมว่าลงไปดูแบบพี่ yimyont ว่าอะน่าจะดีที่สุด แต่เอาจริงๆ ผมว่าผมก็ขี้เกียดอะฮ่าๆ ขอแค่หันไปมองตอนหยิบหัวจ่ายพอ

ตามนี้เลยครับ ทีหลังเขาถามไม่ใช่เขาโง่หรอก แต่รถบนเมืองไทยเดี๋ยวนี้ก็หลากหลาย
แต่กระบะกินเจกับกระบะเดิมๆก็น่าจะพอแยกออกนาาา

เอาเป็นว่าเสียเวลานิดนึงหันไปคุยหรือลงไปดูหน่อยก็ดีครับ ถือซะว่ายืดเส้น  ;D
H.

ออฟไลน์ pond_v

• Jr. Member
  • **

เพื่อนผมเคยเจอคล้ายๆกัน เขาเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ รถเขาเกียร์ธรรมดา แต่ร้านดันเอาน้ำมันเกียร์ออโต้เติมให้ เกียร์เกือบพัง!

รถบางรุ่นเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเกียร์ Auto เติมนะครับ รถผม Astina Popup เกียร์ธรรมดา ตามคู่มือระบุว่าใช้น้ำมันเกียร์ Auto Dexron II ครับ