ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับจะเลือกญี่ปุ่นใหญ่หรือยุโรปเล็กดีครับ  (อ่าน 9242 ครั้ง)

ออฟไลน์ bible835

• Newbie
  • *
อายุ30ปลายๆ แต่งงานแล้วมีลูก6ขวบ ภรรยาใช้ toyota wish ปี05 อยากจะได้รถอีกคันไว้ไช้ไปทำงาน ที่ดูเหมาะสม เล็งไว้เบ็น camry hybrid , accord2.4 limited edition , 320d , C classแต่จะรอดีเซล ส่วนใหญ่จะขับคนเดียว ไปหัวหิน พัทยา เขาใหญ่ บ้างไม่บ่อย ใช้รถทุกวันครับ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
ส่วนใหญ่จะขับคนเดียว ไปหัวหิน พัทยา เขาใหญ่ บ้างไม่บ่อย ใช้รถทุกวันครับ

ถ้าขับคนเดียวแล้วคิดว่ารับค่าบำรุงรักษาได้ ก็ รถยุโรปเล็กเลยครับ ขับมันกว่าเยอะ คันเล็กคล่องตัว ขนาด 318 เพื่อนว่าอืด ยังไหลได้เยอะกว่่าที่คิด แล้ว Handing เนี่ยสุดๆเลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ BnN

มีลูกแล้วแต่งงานแล้ว และภรรยาก็ใช้ wish อยู่
เพราะฉะนั้นก็เท่ากับว่ามีรถครอบครัวไว้ไปไหนกันหลายๆคนได้อย่างสบายๆแล้ว
และโจทย์ที่ให้มาคือส่วนใหญ่จะขับเป็นคนเดียวไว้ไปพัทยา หรือเขาใหญ่บ้างไม่บ่อยแต่ใช้รถทุกวัน

ถ้าหากว่าใช้รถทุกวันอย่างนี้ ก็เลือกรถที่ประหยัดน้ำมันกว่าชาวบ้านก็จะได้เปรียบครับ

มีเยอะแยะมากมาย รถยุโรปเครื่องดีเซลเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ
หรือจะดูเป็นรถแฮ็ตช์แบ็คจากวอลโว่ Volvo C30 ก็โอเคดีครับ
ขับคนเดียว เล็กๆกะทัดรัด ไปต่างจังหวัดได้อย่างสบายๆครับ
จะให้คุณภรรยาของคุณพี่มาขับก็เหมาะดีด้วยครับ  เป็นรถนิ่มนวลขับได้สบายๆ

ตัวเลือกที่น่าสนใจก็มี
BMW 320d ติดสปอร์ตขับสนุกได้ใจครับ มีดีที่ประหยัดน้ำมัน แถมยังแรงอีกด้วย
Volvo C30 แฮ็ตช์แบ็คจากค่ายวอลโว่ เล็กกะทัดรัด มีให้เลือกเครื่องยนต์ 2.4 และ 1.8F แบบเติมน้ำมัน E85 ได้ก็น่าสนใจครับ
แต่นั่งกันได้เต็มที่ก็ 4 คน ถ้ามีคนนั่งไปด้วยก็จะลำบากเฉพาะเวลาขึ้นลงด้านหลังเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

320Dคับ อิอิ

pode

• บุคคลทั่วไป
อย่างที่น้องกล้วยว่าเลยคับ น่าขับสุด และประหยัดน้ำมัน ติดหรูด้วย เชียร์ 320d คับ
แต่ถ้าต้องการลดค่าใช้จ่าย ค่าบำรุงรักษา และไม่ยึดติดกับยี่ห้อ ลดงบลงมา ผมว่า teana รุ่น top ก็เป็นทางเลือกหนึ่งคับ
ได้ยินมาว่า ระบบกันสะเทือน ดีกว่า S 80 อีกนะคับ

• Newbie
  • *
ยังกังวลเกี่ยวกับการไม่ค่อยสนใจหลังการขายของ BMW อยู่ครับหลังจากที่ search ในกระทู้ต่างๆ ใจเอียงไปทาง c class แต่จะรอดีเซล มีข้อมูลใหม่ๆที่จะเชื่อใจ BMW ได้มากขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: ช่วยหน่อยครับจะเลือกญี่ปุ่นใหญ่หรือย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 18:19:29 »
ยังกังวลเกี่ยวกับการไม่ค่อยสนใจหลังการขายของ BMW อยู่ครับหลังจากที่ search ในกระทู้ต่างๆ ใจเอียงไปทาง c class แต่จะรอดีเซล มีข้อมูลใหม่ๆที่จะเชื่อใจ BMW ได้มากขึ้นไหมครับ

ผมเห็นด้วยคับ 320d minorchange ไปแล้ว ก็แสดงว่า อีกประมาน2ปีถัดมา ก็จะออก All New ล่ะคับ เป็นผม ผมก็รอ C class เครื่องดีเซล คับ
และได้ข่าวมาว่า อีกไม่นานก็จะออกแล้ว

ออฟไลน์ YenChar

ยุโรปเล็กครับ

ถ้าเอาประหยัดงบลงมาจาก320d ก็น่าจะเป็น Focus TDCi ครับ
ถูกกว่า แต่ Performance ก็น้อยกว่า
แต่ก็ถือว่าเป็นรถที่ดีมากๆคันนึง

กังวลแต่เรื่องอื่นที่ไม่ใช่รถน่ะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้างบไปแรง แต่ชอบรถแรงคุ้มค่า ราคาประหยัดก็ Focus TDCi PowerShift ครับ
มีครอบครัวแล้วต้อง 4ประตูครับ (ที่พี่จิมมีรีวิวไป) เบาะและภายในค่อนข้างสบายเป็นสไตล์ครอบครัว
(ผมใช้ 5ประตูอยู่ ไม่ค่อยสบายแบบไตล์ครอบครัวเท่าไหร่ครับ)

ถ้างบแรง และรีบก็ 320d ครับ

ถ้างบแรง แต่ไม่รีบรอ C 250CDi ครับ

(ตอนนี้หมดเวลาของเครื่องเบนซินแล้วครับ)

สเปกเครื่องครับ

Focus 2.0 TDCi PowerShift
เครื่อง 2.0
หัวฉีด 1,600bar
Turbo แปรผัน
136แรงม้า 320นิวตั้นเมตร

BMW 320d
เครื่อง 2.0
หัวฉีด 1,800bar
Turbo แปรผันคู่
177แรงม้า 350นิวตั้นเมตร

Merc-Benz C 250CDi
เครื่อง 2.1ลิตร
หัวฉีด 2,000bar
Turbo แปรผันคู่
206แรงม้า 500นิวตันเมตร

(จิบน้ำมันพอๆกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2009, 22:49:44 โดย U9WS »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
กรณีคล้ายๆผมเลย รถครอบครัวผมใช้ Spacewagon อยู่ ส่วนรถส่วนตัวใช้ Camry ครับ

แต่ตอนนี้ผมว่า Ford TDCi เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากเลยครับ แต่ทางไกลๆบ่อยๆน่าจะใช้รถที่มี Cruise Control สักหน่อยจะสบายขึ้นเยอะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
จขกท. ต้องเลือกจำกัดวงเงินก่อนนะครับ ไม่งั้นตัวเลือกจะมาบานเลย ผมขอออกความเห็นแค่รถยุโรปแล้วกัน

ในเงื่อนไขที่ว่ามา โดยเฉพาะมีลูกแล้วด้วย ไม่ควรขับรถเร็วมาก

+ หากมอง 320d อยากให้ดู 320i เปรียบเทียบ แน่นอนว่าแรงสู้ไม่ได้ ประหยัดสู้ไม่ได้ แต่ราคาถูกกว่า 2.5 แสน เอาเงินไปลงทุนได้อีก อีกทั้งเครื่องดีเซลของ BMW เติมไบโอได้จริงหรือยังเป็นเรื่องคาใจผมอยู่

+ไปลองขับดูนะครับ 320d คุณอาจจะไม่ชอบช่วงล่างที่กระด้างที่ความเร็วต่ำ และพวงมาลัยที่หนักเกินไปสำหรับขับในเมือง ที่พูดประเด็นนี้เพราะคุณอายุ 30 ปลาย แล้ว อย่าลืมว่าคนที่แนะนำ 320d ในนี้ส่วนใหญ่วัยรุ่นนะครับ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด)

+C Class ดีเซล ยังไม่มีข่าวคราว แต่ผมว่าตัว C200 ก็น่าสนใจ เพราะตัวดีเศลเข้าใจว่าราคาคงแพงกว่าเบนซินเหมือน W203 เท่าที่ผมลองขับมาอัตราเร่งใช้ได้ การนั่งขับสบายกว่า BMW ไม่เมื่อยขา ช่วงล่างแม้ตัวนี้จะแข็งกว่ารุ่นเดิม แต่ก็ยังถือว่านุ่มกว่า BMW ราคาจำหน่ายก็พอๆ กันด้วย

+หากอยากรู้ราคาอะไหล่ของ ทั้ง 2 ยี่ห้อ แนะนำให้พนักงานขายไปเช็คมาให้ แล้วลองเทียบกันดูครับ

+Volvo S80 ก็น่าสนใจนะครับ ใช้มันเป็นรถครอบครัวแทน Wish ไปเลย แล้วคุณจะลืม Wish แน่นอน  ตัวเครื่อง 2.5 น้องสาวเพิ่งซื้อมาในราคาถูกเหลือเชื่อ 2.5 ล้าน ลดไป 8 แสน (รถใหม่นะครับ) แต่ทั้งนี้มันอยู่ที่คุณเน้นอารมณ์รถแบบไหนเป็นพิเศษหรือเปล่า
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จากในตัวเลือกนี้

ผมแนะ Accord 2.4 นะครับ

ขับคนเดียว ใช้รถทุกวัน ต้องพึงระวังเรื่องหนึ่งครับ คือ รถเสีย

รถยี่ห้ออะไรก็เสียได้ครับ แต่ถ้าเสียแล้ว คุณไปต่างจังหวัด ตัวเลือกที่เหลือดูจะยุ่งยากกว่าครับ

Camry Hybrid ไม่แนะนำที่สุด เอาเป็นตัวเลือกสุดท้าย ในเมืองไทย ช่างซ่อมได้ ไม่เกิน 10 คน

BMW 320d เคยใช้ BMW รุ่นตั้งแต่ปี 2005 ขึ้นมารึยังครับ ? มาพร้อม Keyless Entry รถญาติผมE60 เสีย พวงมาลัยLock อัตโนมัติ ไม่รู้จะเอาขึ้น flatbed truck ยังงัย เพราะมันเลี้ยวก็ไม่ได้ เสียบกุญแจก็ไม่ได้ ต้องเอาแม่แรงช้อนกันสามตัวถึงจะขยับรถตรง ๆ ขึ้นได้ แค่เรื่องนี้เรื่องเดียว คุณพร้อมรึเปล่า ?

C-Class ยังไม่เห็นตัวครับ ไม่รู้ว่าจะมาแล้วเป็นยังงัย แต่ไม่ต่างจาก BM มากในเรื่อง Service แน่นอน ใช้ E-CLass ปี 2004 รถยางแตกให้ร้านตั้งศูนย์ ยกล้อถ่วงล้อ ไฟระบบขึ้น รถสตาร์ไม่ติด เรียกศูนยมายกครับ เซ็งไป สุดท้ายตัดใจขายขาดทุนไปครับ เบื่อครับ ไปต่างจังหวัด ไม่เวิร์คจริง ๆ ความซวยมีจริงครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
Audi A4 ตัวใหม่สวยมาก ๆ ชอบไฟหน้ามากครับ ที่เป็นจุด ๆ คล้าย ๆ งูสวัด 555+ สวยดีครับ ถ้าได้เครื่องดีเซล 2.0 ก็เยี่ยมเลย  ;D

ออฟไลน์ PREM

C250 CDI นี่ท่าจะเข้าท่านะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนครับ จะรอ c class 250CDI มาเทียบกับ 320D ครับ รถญี่ปุ่นใหญ่คงให้ภรรยาซื้อดีกว่าครับแต่ 250CDIนี่ เครื่อง 2100cc หรือ 2500cc ครับ เป็นคนละตัวกับ c220CDI หรือครับ

ออฟไลน์ PREM

ขอบคุณทุกคนครับ จะรอ c class 250CDI มาเทียบกับ 320D ครับ รถญี่ปุ่นใหญ่คงให้ภรรยาซื้อดีกว่าครับแต่ 250CDIนี่ เครื่อง 2100cc หรือ 2500cc ครับ เป็นคนละตัวกับ c220CDI หรือครับ

โดยพื้นฐานแล้วเหมือนกันครับ
แต่ 220CDI เทอร์โบลูกเดียว 250CDI เทอร์โบคู่ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับคุณ prem

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
รายระเอียด C 250CDi ครับ
http://www.autobloggreen.com/2008/09/10/mercedes-c-250-cdi-blueefficiency-prime-edition/

พิกัดเครื่องยนต์จริง 2,143cc. ครับ
(บางเวปเลยเขียนเป็น 2.1 แต่บ้างเวปก็แจ้งเป็น 2.2)

แต่เข้ามาบ้านเราก็ต้องแจ้งเป็นพิกัด 2.2 ครับ

-------------------------

และสมาชิกอีก 2ตัวที่ใช้เครื่องยนต์ 2.2ลิตร ร่วมกับ 250 CDi

200 CDi
136 แรงม้า 270นิวตั้นเมตร

220 CDi
170 แรงม้า 400นิวตั้นเมตร
(ตัวนี้มีแนวโน้มที่มาไทยแน่นอน)

เลือกดูใน Merc-Benz เยอรมันได้เลยครับ
http://www.mercedes-benz.de/content/germany/mpc/mpc_germany_website/de/home_mpc/passengercars/home/new_cars/models/c-class/w204/technical_data.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2009, 23:58:20 โดย U9WS »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

กำลังมีลูกตัวเล็กๆเนี่ย
ผมว่ามองเป็นรถญี่ปุ่นจะดีกว่า
(ลูกยังต้องใช้จ่ายอีกมากครับ)

เพราะว่าค่าบำรุงรักษาของทั้ง BMWและBENZ
ค่อนข้างสูงกว่ารถญี่ปุ่นหลายเท่า
และรถค่อนข้างมีปัญหาหลายๆอย่าง
(จากที่เคยสัมผัสมา โดยเฉพาะระบบไฟฟ้า)

เข้าเช็คที่ระยะต่างๆ สองค่ายยุโรปจะอยู่ที่ประมาณ
7-8พันบาทเป็นขั้นต่ำ

แต่รถญี่ปุ่นจะอยู่ที่ราวๆไม่เกิน 3พันบาท

เทียน่า2.5และaccord2.4 น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ