ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่องรถจดประกอบว่าถ้าซื้อมาใช้แล้วผิดกฏหมายป่าวครับ  (อ่าน 6402 ครั้ง)

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
ผมสนใจจะซื้ออยู่เนื่องจากราคาถูกเท่านั้นเลยคับ ไม่รู้ว่าซื้อมาใช่แล้วผิดกฏหมายป่าว แล้วมีปัญหาตอนต่อทะเบียนไหมถ้าเป็นรถจดประเภทแก็ส

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
รถแบบไหนครับ ใช่แบบที่นำชิ้นส่วนเข้ามาประกอบแล้วจดเป็นรถทางเลือกแถวๆชายแดนเปล่าครับ

เคยเจอที่อู่แห่งหนึ่งในกรุงเทพ S-Class 350 ตัวใหม่  เครื่องยนต์ คัตซี ชิ้นส่วนแทบทุกชิ้นเป็นภาษาญี่ปุ่นหมด แต่เหมือนของเยอรมันมากๆ ไม่รู้ว่ามันยังไงกันแน่ ภายในเบาะ-ตกแต่ง นี่เหมือนกันเปรี้ยบ ด้านหลังติดแก๊ส LPG ด้วย -_-

ปกติรุ่นนี้ อย่างน้อยๆก็ต้องมีเกือบ 10 ล้าน แต่เจ้าของกระซิบมาว่า เอามาแค่ 3.6 เท่านั้นเอง ของแบบนี้ถ้าโดนตรวจจริงๆไม่รอดแน่นอน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมสนใจจะซื้ออยู่เนื่องจากราคาถูกเท่านั้นเลยคับ ไม่รู้ว่าซื้อมาใช่แล้วผิดกฏหมายป่าว แล้วมีปัญหาตอนต่อทะเบียนไหมถ้าเป็นรถจดประเภทแก็ส

การจดประกอบทำให้ถูกกฎหมายได้ครับ จะมีรายละเอียดปลีกย่อยในข้อกฎหมายอยู่ว่าต้องทำอะไรมาบ้าง

ศึกษาจากเว็บกรมขนส่ง สมอ. มอก. สรรพสารมิตร และสรรภากรครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

ซื้อผ่านไฟแนนช์ ชัวร์สุด ไฟแนนช์ตรงจสอบเอกสารให้ขั้นตอนหนึ่งมั่นใจได้ ;)

ออฟไลน์ reveine

• Newbie
  • *
ไม่ผิดเพราะเป็นการเลี่ยง (แต่ก็ต้องจดประกอบให้ถูกต้องตามกฏ)

ถ้าเป็นกฏหมายตอนนี้

แต่ต่อไปไม่แน่เพราะทางรัฐเค้าก็รู้ว่ามีคนเลี่ยงมาขึ้นเรื่อยๆ รัฐเสียประโยชน์ อีกไม่นานก็คงแก้กฏหมาย เห็นวันก่อนมีออกเรื่องนี้ลงหนังสือพิมพ์แล้ว

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ตาม คห.บนๆแล้วกันคร้าบ แต่รถจดประกอบ จขกท จะยอมใช้รถที่ไม่รู้มาตรฐานความปลอดภัยเพื่อแลกกับเงินที่ถูกกว่าหรอคร้าบ

ออฟไลน์ Fly to dream

ซื้อแล้วถ้ามีเล่ม  พรบ  ก็ไม่ต้องกลัวครับ ที่คอนโด ผม Cube 5-6 คันแล้วเชื่อได้เลยว่าจดฯทั้งนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ WS.

เท่าที่เคยดูๆมา สามารถทำให้ถูกต้องตามกฎหมายได้ ณ เวลานี้ หมายถึงว่าไม่มีการเปลี่ยนแปลงกฎหมายใดๆ
โดย
- เสียสรรพสามิต กับกรมสรรพสามิต
- ถ้ารถที่ใช้เชื้อเพลิง ปกติ ต้องไปตรวจมาตรฐานไอเสีย ที่สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม ที่กรุงเทพนะครับ
- ถ้าเป็นรถที่ใช้แก๊ส ต้องมีใบวิศวกรรับรองระบบแก๊สรับรองให้ ไม่ต้องกรุงเทพก็ได้
ประมาณนี้ครับ

แต่ถ้าปี 2012 เมืองไทยจะปรับมาตรฐานที่สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม Euro4 รถเก่าคงยากขึ้นครับ

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
เท่าที่เคยดูๆมา สามารถทำให้ถูกต้องตามกฎหมายได้ ณ เวลานี้ หมายถึงว่าไม่มีการเปลี่ยนแปลงกฎหมายใดๆ
โดย
- เสียสรรพสามิต กับกรมสรรพสามิต
- ถ้ารถที่ใช้เชื้อเพลิง ปกติ ต้องไปตรวจมาตรฐานไอเสีย ที่สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม ที่กรุงเทพนะครับ
- ถ้าเป็นรถที่ใช้แก๊ส ต้องมีใบวิศวกรรับรองระบบแก๊สรับรองให้ ไม่ต้องกรุงเทพก็ได้
ประมาณนี้ครับ

แต่ถ้าปี 2012 เมืองไทยจะปรับมาตรฐานที่สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม Euro4 รถเก่าคงยากขึ้นครับ

อันนี้เห็นด้วย ครับ ตอนนี้ไฟแนนซ์ยังรับจัดอยู่ครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถที่ออกมาแล้ว มันทำอะไรไม่ได้แล้วไม่ใช่หรือครับ เพราะกฎหมายเอาผิดย้อนหลังไม่ได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ IISJIISJ

• Newbie
  • *
dbigbike ครับทำเป็นโชว์รูม เป็นโรงงานจดประกอบเลย

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ขับกันจนเกลื่อนแล้วครับ....ตอนนี้ยังไม่ผิด..อนาคตไม่แน่เพราะรถเต็นท์ทั้งหลายขายไม่ออกเลย....
ตัวอย่าง  350Z มือสองตามเต็นท์ถูกกฏหมายขาย 2.5-2.9  ล้าน
    จดประกอบขาย  1.5-1.8 ล้านเอง 
ถ้ามันถูกกฏหมายจริงนานๆเข้า  รถเต็นท์จะอยู่กันยังไงละครับบบ.....ซวย...

ออฟไลน์ Whatman

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้  ผมว่าการซื้อผ่านไฟแนนซ์เป็นทางเช็คที่น่าจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
แล้วมันจะมีกฎหมายย้อนหลังมั้ยครับ ถ้าได้จริงจะได้ไปถอย rx-8มาขับเล่น แต่ปัญหาต่อไปก็คือรถจดประกอบเป็นยังไงครับ ต้องแยกชิ้นเข้ามาแล้วประกอบเอารึเปล่า

ออฟไลน์ 2k

เห็นว่าจะมีการย้อนหลังนะครับ แต่ผมว่าก็แค่ขู่ละนะเอาเข้าจริงตามได้ไม่หมดหรอกเพราะขายกันเกลื่อนกลาดไปหมด แล้วแต่ดวงและใครรู้จักตำรวจก็สบายไป  :P

350Z ราคาล้าน5แสนบาทหรือ..................ุรกิจพวกนี้ปราบยังไงก้ไม่มีงวันหมดเพราะราคามันยั่วใจอย่างมากแบบนี้นี่เอง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ WS.

แล้วมันจะมีกฎหมายย้อนหลังมั้ยครับ ถ้าได้จริงจะได้ไปถอย rx-8มาขับเล่น แต่ปัญหาต่อไปก็คือรถจดประกอบเป็นยังไงครับ ต้องแยกชิ้นเข้ามาแล้วประกอบเอารึเปล่า

เท่าที่เคยไปดูการประกอบ เค้าไม่ได้แยกชี้นมากมายนะครับ แต่ต้องแกะออกมาดูบ้างส่วน เท่าที่เข้าใจเพราะการไปยื่นผ่านของการตรวจมาตรฐานไอเสีย เครื่องต้องดี ถึงผ่านนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

เห็นว่าจะมีการย้อนหลังนะครับ แต่ผมว่าก็แค่ขู่ละนะเอาเข้าจริงตามได้ไม่หมดหรอกเพราะขายกันเกลื่อนกลาดไปหมด แล้วแต่ดวงและใครรู้จักตำรวจก็สบายไป  :P

350Z ราคาล้าน5แสนบาทหรือ..................ุรกิจพวกนี้ปราบยังไงก้ไม่มีงวันหมดเพราะราคามันยั่วใจอย่างมากแบบนี้นี่เอง  :-X
กฎหมายอาญาไม่มีผลย้อนหลังครับผม  แต่อาจสั่งให้ไปเสียอะไรเพิ่มได้

ถ้ามีคงยุ่งกันน่าดู อะไรที่เคยทำเพราะคิดว่าถูก อยู่ดีๆมาผิดแล้วโดนจับซะงั้น^^