ผู้เขียน หัวข้อ: // ประกาศผล ผู้ชนะ รางวัล Best Drive ที่สุดของแจ้ 2009 - 2010 ได้แก่....//  (อ่าน 27220 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
รถบ้านไม่ค่อยเข้ารอบเลยแฮะ เช่นพวก Focus TDCI ราคาไม่สูง+แรง ประหยัด ช่วงล่างดี ก็ยังไม่ติดแฮะ

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
มีแต่รถแพงๆทั้งนั้น 

น่าจะแบบว่าแบ่งเป็นกลุ่มราคา แต่ก็นะ มันที่สุดของแจ้นี่เน๊อะ

ออฟไลน์ jaammaii

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/TwinCotton/
ขอบคุณมากครับ เขียนได้สุดยอดมาก . . . . . .

GOLF gti  มันไม่ใด้มีอะไรที่อยู่สูงสุดและก็ไม่ใด้มีอะไรต่ำที่สุดในสถิติ แต่มันสุดๆในเรื่องของความลงตัว :D

ผมเห็นด้วยครับ . . .  ;)

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
คุณแพนเขียนได้สนุกมากๆๆๆๆครับ ให้เลย5ดาวครึ่ง
เทียน่าผมติดอันดับ6 ผมเลือกรถไม่ผิดจริงๆนะเนี่ย ตาถึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ kimjung

ลุ้นมานาน ที่ 1 นี่เหมาะสมจริงๆ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CRO

อื่ม.. GTi สมเหตสมผล... แอบเชีย 320d แต่ไม่ถึงที่ 1 เอิกๆ

ออฟไลน์ POPROCK

นี่สิ
นักทดสอบรถยนต์
ของจริง
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

จากรถที่ดีที่สุด สู้หนึ่งบทความที่ดีและอ่านสนุกที่สุดครับ

ของ GTi แต่เทใจให้ขับสี่

ด้วยคนครับ ถ้าทำขับสี่ได้คงแม่นกว่านี้

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
มีแต่ของหรูๆแพงๆ  ;D
ปีหน้าหวังให้รถเกาหลีติดกับเขาบ้าง อิๆ
My impression is Impreza

ออฟไลน์ Newhang

teana ราคาถูกสุดแล้วล่ะครับเนี่ย ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

BMW สุดยอดจริงๆ

แต่ติดใจที่ทำขายแต่สีขาวดำนี่แหละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ shaman

• **
  • รักในหลวง
Re: // ประกาศผล ผู้ชนะ รางวัล Best Drive ที่สุดของแจ้ 2009 - 20
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:04:44 »
ญี่ปุ่นเข้ารอบแค่2คัน  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:07:30 โดย shaman »

ออฟไลน์ prai

แม่จ้าววว !

TEANA นี่สุดยอดจริงๆ ซามูไรซีดานหนึ่งเดียว ท่ามกลางยนตรกรรมเยอรมันและสแกนดิเนเวียน  บ๊ะ !

แสดงว่า Toyota เก่งนะ ทำให้คุณน้องลืม ว่า Lexus คือรถญี่ปุ่น ไปได้เนี่ย

ฮ่าๆ
ฮา อันนี้
คาดไม่ผิดว่า GTi จะได้ที่หนึ่ง แต่ที่คาดผิดคือ S60 ไม่ติดอันดับ กลายเป็น S80 ซะงั้น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อ๊ากกกก GTi ได้ไปครอง  ;D
เดาผิดไปแหะ คิดว่า LS460L ได้ แต่ก็ยังดีที่ติดอันดับ

แต่ก็ดีใจแล้วล่ะที่รถในฝัน Scirocco ติดเหมือนกัน ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อู้ว ขอบคุณมากมายเลยครับ แต่คงไม่มีปัญญาได้ครอบครอง

อยากให้มี The best รถบ้านหน่อยครับ จะได้ดูเอื้อมถึง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BRiGHT<

• **
ขอทราบรายชื่อ 70 คันที่ร่วมคัดเลือกได้ไหมครับ อยากรู้ว่ามีไรบ้าง

รถส่วนใหญ่ที่ติดอันดับ เป็นรถในกลุ่มคนมีตังทั้งนั้นเลย ครั้งหน้าขอให้มี best drive รถบ้านบ้างน่าจะดีนะครับ

ปล. รถที่ได้อันดับ 1 นี่ ผมพึ่งจะรู้จักมันจากบทความนี้แหละ อ่านริวิวแล้วอยากไปดูของจริงเลยแต่ติดตรงราคา 2.6 นี่แหละ ถ้าสัก 1.8 นี่จะรีบไปโชว์รูมเลย -_- พอดีพ่ออยากออกรถใหม่แต่งบไม่เกิน 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 13:51:06 โดย BRiGHT< »

ออฟไลน์ YF-19

เดาที่ 1 ไว้ไม่ผิดเลย ให้มากสุดในราคาน้อยสุด

เซลล์เอา Scirocco มาให้ลองขับแล้ว "ไม่แปลกใจ" ที่มันจะคู่ควรอย่างที่สุด

กับคนที่ชื่นชอบรถและการขับรถ  ปกติ ไม่ชอบรถ hatchback แต่ยกให้คันนึงละกัน "ของเค้าดีจริง" ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ TnP_PKt

ขอบคุณคร้าบมี อ่านแล้วก็ไม่สงสัยคะแนนคร้าบ GTI ของดีราคาสมตัว 55

ออฟไลน์ edward

S80 ก็ยังอยู่ใน Top Ten  ;D

คันต่อไปอีก 10 ปีค่อยคิดใหม่  :P

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
รายชื่อรถที่เข้าร่วม 72 คัน

Audi MTM S3
BMW 120d Coupe
BMW 320d Minorchange
BMW 523i
BMW 530d
BMW Z4 SDrive23i
BMW 325i Coupe
BMW 320d Coupe
BMW 325i Cabriolet
BMW 730Ld
BMW X5 XDrive30d
Ford Fiesta 1.4M/T Sedan
Ford Fiesta 1.4A/T Hatchback
Ford Fiesta 1.6A/T Sedan
Ford Fiesta 1.6A/T Hatchback
Ford Focus 2.0 TDCI Sedan
Ford Focus 1.8 Hatchback
Honda Jazz 1.5 A/T
Honda Freed 1.5 A/T
Honda CR-Z
Honda Accord 2.0EL
Hyundai Tucson FWD
Hyundai Tucson AWD
Hyundai H-1 Maesto
Land Rover Freelander TD4 HSE
Lexus LS460L
Lexus RX450h
Lexus RX350
Mazda 2 1.5M/T Sedan
Mazda 2 1.5A/T Sedan
Mazda 2 1.5 M/T Groove
Mazda 2 1.5 A/T Maxx
Mazda 3 Sedan 1.6 A/T
Mazda 3 Sedan 2.0 A/T
Mazda CX-9 V6
Mazda MX-5 RHT
Mercedes-Benz ML280CDI
Mercedes-Benz C250CGI
Mercedes-Benz C250CDI
Mercedes-Benz CLC200
Mercedes-Benz C200K Elegance
Mercedes-Benz C230 2.5 Avantgarde
Mercedes-Benz E200CGI Elegance
Mercedes-Benz E250CGI Coupe Elegance
Mercedes-Benz SLK200K
Mitsubishi Lancer EX 1.8GLS LTD
Mitsubishi Lancer EX 2.0 GT
Mitsubishi Lancer EX 2.0 GT Ralliart
Nissan Cube 1.5 A/T
Nissan X-Trail 2.0 FWD CVT
Nissan Teana 200XL
Nissan Teana 250XV
Nissan March 1.2 E M/T
Nissan March 1.2 VL A/T
Subaru Impreza 1.5 M/T
Subaru Impreza 2.0 M/T
Subaru Impreza 2.0 A/T
Subaru Impreza 2.5 WRX
Subaru Legacy Wagon 2.0i CVT
Suzuki Swift 1.5 A/T GL
Toyota Altis Minorchange 1.6
Toyota Altis Minorchange 1.8
Toyota Altis Minorchange 2
Toyota Camry Hybrid
Toyota HiLux Vigo 2.5 VNT Turbo
Volkswagen Scirocco 2.0TFSI
Volkswagen Golf Gti
Volvo XC60 D5
Volvo S60 2.0T
Volvo S40 2.0 A/T
Volvo C30 Minorchange 2.0 6A/T
Volvo S80 2.5FT

อันที่จริงเคยประกาศชื่อไปแล้วในเว็บบอร์ดรอบนึงแต่ไม่เป็นไรครับเพราะ
ไม่ได้นำลงในบทความ การตามอ่านบอร์ดก็ยากอยู่แล้ว

ส่วนท่านที่อยากให้มี BestDrive รถบ้าน ผมก็อยากจะทำครับแต่
เงื่อนไขของคำว่ารถบ้านเราก็ต้องมีรูปแบบ คือรถที่ราคาไม่แพงเกิน x บาท
หรือมีเงื่อนไขอื่นเช่น ขนาดตัว หรือความจุเครื่องยนต์ มันไม่ง่ายครับ

สู้ให้มันมีคันเดียวแบบนี้ดีกว่า ง่ายๆ ชัดๆ

แต่เผื่อมีคนอยากรู้ว่าในบรรดารถทั่วไปที่หลายคนซื้อหากันได้นั้นเป็นอย่างไรบ้าง
ขอบอกว่าทั้ง B และ C-Segment นั้น Ford ทำคะแนนได้มากที่สุดทั้งคู่ครับ
Fiesta 1.6 และ TDCi วินทั้งคู่ แปลกดีไหม เห็นหรือยังว่าแค่จำนวนกรรมการ
ก็มีผล ถ้าเป็น C-Segment คุณจะรู้ว่าผมชอบ Altis Minorchange และ
J!MMY ชอบ Lancer EX แต่พอต้องให้คะแนนกันจริงๆจังๆ พวกเราเองกลับให้
คะแนนรวมรถที่พวกเราชอบน้อยกว่า TDCi

เซกเมนท์อย่าง Compact SUV นั้น Hyundai Tucson ทำคะแนนได้ดีที่สุด
ส่วนรถสปอร์ต และคูเป้ รถพิเศษ 3-Series Coupe 325i
รถกระบะ รถตู้เล็ก ตู้ใหญ่ SUV ตัวโต (แต่ไม่ได้หรู) ต่างก็มีผู้เล่นใน Segment แค่คันเดียว
มวยที่ชนะโดยไม่ได้ชก ผมไม่ถือว่าชนะครับ

ส่วน D-Segment คือ Teana, Luxury Segment คือ 730Ld, Luxury SUV คือ ML280CDI
ML นี่ก็เซอร์ไพรส์เหมือนกัน เพราะที่จริง ผมชอบ X5 มากกว่าเยอะ แต่พอลดน้ำหนักของ
ความชอบส่วนตัวลง และกระจายไปด้านอื่นมากขึ้น กลายเป็น ML ชนะ

การที่มีรถราคาแพงอยู่ในนี้มาก เพราะทุกหัวข้อในการพิจารณาจะได้รับความสำคัญน้ำหนัก
เท่ากันหมด ถ้าหากว่าเราเทน้ำหนักให้เรื่องความคุ้มค่าต่อราคาสัก 40% แล้วอย่างอื่นๆ
มีน้ำหนักน้อยลงๆ ผมเชื่อว่าผลมันเปลี่ยนครับ

แต่กระจายแบบนี้เท่าๆกันล่ะดีแล้ว มันทำให้เราได้เห็นว่าเมื่อต้องทำรถให้ตอบสนอง
ได้ทุกด้านมากที่สุด ค่ายไหนสามารถทำได้เก่งกว่ากัน ถ้าหากว่าเราให้ความสำคัญกับราคา
มากเกินไป ก็กลายเป็นว่าผมสามารถเล่นกับต้นทุนอย่างเดียวได้โดยไม่ต้องใส่ใจใน
รายละเอียดส่วนอื่น แต่ถ้าเน้นส่วนอื่นเพียงส่วนเดียว เช่นเน้นน้ำหนักกับสมรรถณะมากๆ
ก็จะมีแต่รถอย่าง MTM S3 และรถที่ม้าเกิน 200 ที่ชนะชัวร์ๆ

มันถึงต้องทำให้เท่ากันทุกด้านล่ะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

เดาที่ 1 ไว้ไม่ผิดเลย ให้มากสุดในราคาน้อยสุด

เซลล์เอา Scirocco มาให้ลองขับแล้ว "ไม่แปลกใจ" ที่มันจะคู่ควรอย่างที่สุด

กับคนที่ชื่นชอบรถและการขับรถ  ปกติ ไม่ชอบรถ hatchback แต่ยกให้คันนึงละกัน "ของเค้าดีจริง" ;D ;D ;D

ม.ม..หมอ
จะออก Scirocco แล้วเหรอครับเนี่ย?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
อยากจะกรีดสลบ 555  ;D
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ BRiGHT<

• **
ขอบคุณสำหรับลิสนะครับ พี่แอดมินตอบเร็วจริงง

สงสารเบนซ์เลย บีเอ็มติดอันดับตั้ง 4  แต่พระเอกหน้าใหม่อย่าง new e-class/e-coupe ไม่ติดซะงั้น 

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
Scirocco + Golf ..... Das Auto  ;D สุดยอดครับ VW

My lovely A

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Teana ติดโผด้วยอ่ะ
ดีใจมากมาย
กรี๊ดดดดดดดด !!!!!!

ขอบคุณสำหรับลิสนะครับ พี่แอดมินตอบเร็วจริงง

สงสารเบนซ์เลย บีเอ็มติดอันดับตั้ง 4  แต่พระเอกหน้าใหม่อย่าง new e-class/e-coupe ไม่ติดซะงั้น  

Mercedes-Benz ถ้าอยากโค่น BMW ก็ต้องทำช่วงล่างที่เกาะถนนและให้ความมั่นใจขึ้นครับ
จริงอยู่ว่ารถประเภทนี้ไม่ใช่ทุกคนจะเอามาซิ่ง แต่อย่างน้อยการวิ่งทางตรงและวิ่งเร็วๆ
จั๊มคอสะพานต้องนิ่ง และมั่น ช่วงล่างที่ปรับความแข็งอ่อนได้ก็เป็นวิธีที่ดี หรือถ้าปรับไม่ได้
ก็ให้นำความรู้สึกอ้างอิงมาจาก W124 ซึ่งเป็นรถโบราณที่พิสูจน์ว่ารถช่วงล่างไม่ต้องแข็ง
รถไม่ต้องหนัก ก็วิ่งทางไกลเร็วๆนิ่งๆได้

พวงมาลัยยังมีน้ำหนักที่เบาไปที่ความเร็วสูง ส่วนความเร็วต่ำโอเคแล้ว อัตราทดพวงมาลัย
วินาทีนี้โอเคแล้ว

ในการโดยสาร BMW มักชนะเบนซ์เพราะการออกแบบเบาะที่รองรับร่างกายได้ดีกว่า
ส่วนเบนซ์มักชนะที่พื้นที่ ดังนั้นการปรับปรุงจึงอยู่ที่เบาะกับความสบายของมันเป็นหลัก

เครื่องยนต์ ไม่ต้องทำอะไรแล้ว วินาทีนี้เครื่องเบนซ์ไม่เป็นรองใครแล้ว
ดูอย่าง E200CGI รถเครื่องพันแปดตัวหนัก 1.615 ตันยังสร้างอัตราเร่งได้ดีไล่ๆกับ
เครื่อง 2.4 หรือ 2.5 ลิตรในรถขับหน้าที่เบากว่า

ออฟไลน์ Gamo

มีติดอันดับกับเค้าด้วยคันนึง รถดีและประหยัดน้ำมันมากๆ ครับ

ขอบคุณทีมงานสำหรับบทความดีๆ ครับ

ขอบคุณครับ

ชีวิตนี้ซื้อสักคันใน10คันนั้นได้ก็คงดี

ออฟไลน์ YF-19

ม.ม..หมอ
จะออก Scirocco แล้วเหรอครับเนี่ย?

ตอนนี้ยังครับ  ขอเล่น coupe ให้เต็มก่อน ถ้ายังไม่ได้อย่างใจ คง "จัดซักคัน" ละครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
มานั่งปลาบปลื้มกับเทียน่า อิๆๆๆ