ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานประกอบรถ BMW และ Honda ในไทย ส่งออกไปไหนบ้างครับ  (อ่าน 9286 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
คือผมสงสัยว่าโรงงานประกอบรถยนต์ของ

+ BMW
+ Honda

ในประเทศไทย ส่งออกไปประเทศไหนบ้างครับ พอมีใครรู้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่รู้ BMW ไปมาเลเซียคับ เคยเจอรถเพื่อนผมที่มาเลย์ เขียนว่าประกอบไทย

HONDA ก็ไปหลายประเทศแถวเอเซียนี่เราส่งไป ฟิลิปินส์ อินโด มาเลเซีย สิงคโปร์ มีที่อื่น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
BMW ยังไม่สามารถใช้ประโยชน์ จากการมีโรงงานในไทยได้เต็มที่นักครับ

Honda  มีหลักๆคือ ออสเตรเลีย อินเดีย ฟิลิลปปินส์ อินโด มาเลย์ และในละแวกบ้านย่านใกล้เรือนเคียง ครับผม

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
+ กรณี Honda ส่งไปออสเตรเลีย ทำให้ผมสงสัยว่าทำไม Cr-V ที่ส่งขายที่โน่นจึงมีทั้ง VSA  Sunroof เป็นไปได้ไหมที่ระบบนี้จะมีใน CR-V Minor บ้านเรา

+ ในกรณี BMW สงสัยว่า โรงงานประกอบมันจะมีงานทำทุกเดือนหรือครับ ยอดขายแค่พันกว่าคัน ในทางธุรกิจมันอยู่ได้อย่างไร
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออนไลน์ PREM

+ ในกรณี BMW สงสัยว่า โรงงานประกอบมันจะมีงานทำทุกเดือนหรือครับ ยอดขายแค่พันกว่าคัน ในทางธุรกิจมันอยู่ได้อย่างไร
ก็เอากำไำรเยอะๆๆ ไงครับ ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
อันนี้แล้วแต่นโยบายของบริษัท ของแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน 
ตัวอย่างเช่น
       1.ทำไมเมืองไทย ไม่มีsunproof เพราะเป็นเมืองร้อน และชื้น ดังนั้นแอร์ต้องเย็นเร็ว เพราะร้อนมาก แถมหน้าฝน ฝนตกมากหรือน้อย แต่ก็ตก ถ้ามีsunproof ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย  คนไทยส่วนมากกลัวแดดคับ ถ้าเกิดใช้ไป  แล้วเกิดรั่วและน้ำหยดอีก  ปัญหาก็ตามมาอีก
      2.ที่ยุโรป รถเมื่อเกือบ10ปี ที่แล้ว  รถเฉพาะแพงเท่านั้นที่มีแอร์เย็นกัน  นอกนั้นมีแต่แอร์ร้อน heater ก็เพราะอากาศทั้งปี มันเย็นมากว่าร้อน  แต่ถ้าร้อนนักก็มีsunproof มาให้  แต่ตอนนี้อากาศเปลี่ยนไป  ก็มีแอร์มาให้เกือบทั้งนั้น คับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
คนไทยบ้า option ครับ

ประเภทจะได้ใช้หรือไม่ได้ใช้ %&$ขอมีไว้ก่อน จะได้คุยกับข้างบ้านได้ว่ารถบ้านเค้าไม่มีแต่บ้านเรามี  555

เหมือนญาติผมครับ ซื้อรถที่เบาะมีฮิตเตอร์มา คุยใหญ่เลย ถามหน่อยได้ใช้มั้ย (แต่อาจจะได้ใช้ก็ได้) อิอิ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Honda เคยส่ง City ตัวก่อนกลับไปขายญี่ปุ่น Fit Area ตัวปัจจุบันไม่รู้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Honda เคยส่ง City ตัวก่อนกลับไปขายญี่ปุ่น Fit Area ตัวปัจจุบันไม่รู้
ปัจจุบันยกเลิกไปแล้วครับ
ปล่อยให้ Belta ทำตลาดแบบไร้คู่แข่งไป (ในตลาดแบบเดียวกัน)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ