ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องใบขับขี่รถยนต์ครับ  (อ่าน 8250 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
ขอสอบถามเรื่องใบขับขี่รถยนต์ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 17:56:12 »
ใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราว (1 ปี) กับ ใบขับขี่รถยนต์ส่วนบุคคล (5 ปี)  มีความแตกต่างกันมัั้ยคับ
ประมาณว่า แบบชั่วคราวจะจำกัดรถที่จะขับ หรือ ห้ามขับตอนกลางคืน (รึเปล่า) ฯลฯ
คืออีกไม่กี่เดือนผมจะอายุ 18 แล้วเลยอยากรู้อ่ะคับ

ขอบคุณครับ   ;)
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามเรื่องใบขับขี่รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 18:37:14 »
การจำกัดประเภทรถขึ้นอยู่กับชนิดของใบขับขี่อยู่แล้วครับ (ใบขับขี่สาธารณะ, ใบขับขี่รถบรรทุก, etc.)
และไม่มีการจำกัดเวลา ขับได้ตลอด 24 ชม.

แต่เหมือนเคยได้ยินว่าแบบ 1 ปี ต้องรอให้หมดอายุก่อนถึงจะไปต่อเป็นชนิด 5 ปีได้

นอกเหนือจากนี้รอท่านอื่นแล้วกัน

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องใบขับขี่รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 18:48:34 »
ไม่ต่างครับ แต่เลือกไม่ได้หรอก
ตอนทำครั้งแรกเขาจะให้แบบ หนึ่งปี
ปีถัดมา ให้ไปต่อถึงจะได้แบบห้าปีครับ ผมก็เพิ่งไปต่อมา (ไม่เข้าใจเหมือนกัน เพื่ออะไร) - -

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:41:38 »
ไม่ต่างครับ แต่เลือกไม่ได้หรอก
ตอนทำครั้งแรกเขาจะให้แบบ หนึ่งปี
ปีถัดมา ให้ไปต่อถึงจะได้แบบห้าปีครับ ผมก็เพิ่งไปต่อมา (ไม่เข้าใจเหมือนกัน เพื่ออะไร) - -
ตามนี้ครับ ผมก็เพิ่งไปทำมาสัปดาห์ที่แล้ว

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:57:47 »
มาเก็บความรู้คร้าบ อีก(ตั้ง) 2 ปีกว่าผมก็คงได้ทำแล้ว(เย้ๆๆๆ) แต่กลัวว่าอีก 2 ปีมันจะเปลี่ยนอีกซิเนี่ยย เฮ้ออ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:49:13 »
ให้ 1 ปีก่อน และเป็นใบขับขี่แบบชั่วคราว
เหมือนกับว่าจะเป็นช่วงขอดูพฤติกรรมอย่างใกล้ชิด
แค่หนึ่งปีแล้วกลับมาเจอกันใหม่ ทดสอบและทบทวนกฎระเบียบต่างต่าง
ก่อนที่จะให้ใบขับขี่แบบปกติ 5 ปี

คุณพ่อผมเคยเมื่อสมัยตอนผมเริ่มทำใบขับขี่ว่า (จะสิบปีแล้ว)
หากไปมีอุบัติเหตุ หรือมีรายการฝ่าฝืนกฎจราจรบ่อยบ่อย ด้วยใบขับขี่ชั่วคราว
อย่างแรกคือประกันไม่เต็มใจจะเล่นด้วย อย่างที่สองคือโอกาสจะไม่ได้ต่ออายุใบขับขี่มีสูง

ไม่ทราบตัวบทกฎหมายจริงเท็จอย่างไร แต่ก็น่าเก็บไปคิดครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 21:53:23 »
อย่างที่ คห.ด้านบนกล่าวมาเลยครับ ถ้าเป็นประเภทรถยนต์ส่วนบุคคลธรรม ก็คือเหมือนกัน ต่างกันที่ ระยะเวลา คือ 1 และ 5 ปี และ ค่าธรรมที่ไม่เท่ากัน
ส่วนเรื่องการต่ออายุ สามารถต่อก่อนใบปัจจุบันหมดอายุได้ไม่เกิน 2 เดือนครับ (เจ้าหน้าที่ขนส่ง เพรชบุรี แจ้งมา) แต่ของผมต่อก่อนหมดอายุประมาณ 1 เดือนครับ ^^

ทั้งนี้ สำหรับการต่อใบขับขี่ต้องเข้ารับการอบรมด้วยนะครับ แต่ไม่มีอะไรมาก แค่เข้าไปนั่งดูหนังสั้นประมาณ 50 นาที แล้วก็ทดสอบเรื่องตาบอดสีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:34:12 »
สำหรับการต่อใบขับขี่ ผมจำได้ว่าแค่ไปแจ้งเรื่องก็ได้ใบมาเลยนะครับ ยังไม่ต้องทำอะไร แต่การดูสารคดีหรือทดสอบอีกเล็กน้อยคงเป็นการต่อห้าปีครั้งที่สองมากกว่า แต่ส่วนต่างหรือครับ อาจจะเกี่ยวกับการทำใบขับขี่สากลเท่านั้นก็ได้ เพราะรายนั้นเขาบอกต้องมีใบขับขี่มาแล้วไม่น้อยกว่าหนึ่งปีครับ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:52:07 »
ผมรุ่นโบราณครับ ต่ออายุมาได้ 2-3 ปี แล้วทำตลอดชีพ (เสีย 500.-) จนบัดนี้.... (25 ปีล่ะ)

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:51:06 »
ทำตลอดชีพ 500 เองเหรอครับ
ทำไมตอนผมทำเสียตั้ง 1000

ชั่วคราว ใช้ได้ 1 ปี 100 ถ้าจำไม่ผิด
1 ปี ใช้ได้ 1 ปี 100 ถ้าจำไม่ผิด
ตลอดชีพ ตลอดชีพ 1000

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:04:44 »
สำหรับการต่อใบขับขี่ ผมจำได้ว่าแค่ไปแจ้งเรื่องก็ได้ใบมาเลยนะครับ ยังไม่ต้องทำอะไร แต่การดูสารคดีหรือทดสอบอีกเล็กน้อยคงเป็นการต่อห้าปีครั้งที่สองมากกว่า แต่ส่วนต่างหรือครับ อาจจะเกี่ยวกับการทำใบขับขี่สากลเท่านั้นก็ได้ เพราะรายนั้นเขาบอกต้องมีใบขับขี่มาแล้วไม่น้อยกว่าหนึ่งปีครับ

เอ่อ... น่าจะจริงอย่างที่คุณว่านะครับ เพราะของผมไปต่อ 5 ปี รอบที่สอง ต้องขออภัยด้วยครับ ที่ให้ข้อมูลผิดไป อิอิ เขิลเลย :-[