ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติ[นอกเรื่อง]ปรึกษา-ความคิดเห็นเรื่องซื้อโน้ตบุ๊คหน่อยครับ  (อ่าน 8234 ครั้ง)

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ผมเป็นสมาชิกนี้เว็บนี้มาก็พักใหญ่ๆแล้วครับ ส่วนมากจะอ่านความคิดเห็นด้ายรถยนต์จากพี่ๆ เป็นส่วนใหญ่

ส่วนมากก็ได้ความคิดเห็นที่ดีๆ ในแงมุมต่างๆ ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมาก

แต่พอดีผมมีเรื่องอยากปรึกษาหรือแสดงความคิดเห็น เรื่องจะซื้อโน้ตบุ๊คเครื่องใหม่วักหน่อยครับ ^^

ตอนนี้ผมอยากได้คอมเครื่องใหม่ ซึ่งก็เล็งๆไว้สองรุ่นในใจตอนนี้ คือ MAC Book Air 11" 64 GB  กับ MAC Book Pro 13" i5

ราคาตอนนี้ก็ไล่ๆกันครับ ซึ่งตอนนี้มีคอมอยู่ในการดูแลทั้งหมดสองเครื่อง 1.HP notebook dv2000 อายุ 4 ขวบ  2.HP Pc อายุ 6 ขวบ อีก 1 เครื่อง(มรดกจากพี่)

เลยอยากขอคำปรึกษา หรือ แสดงความคิดเห็นก็ได้ครับ เอาไว้อ้างอิงตอนเลือกซื้อจริงๆ ขอบคุณมากครับ.....

ออฟไลน์ ArcHitECT-C2U

• Newbie
  • *
  • ...ชื่อ ณค แปลกนักหรือไงยะ(ห้ามล้อนะ)..
เสนอ MAC Book Pro 13" i5 ค่ะ ส่วนตัวแล้วใช้ แมคมาเยอะ ตั้งแต่วุ้นกะทิยันตัวล่าสุด(ซาลาเปาก็มี)แต่เลือก Air ก็ดี จอใหญ่สักนิดก็ดีนะคะ เสปคแรง เพิ่มความเร็วแรมหน่อย ก็โอเค ดูความจำเป็นการใช้งาน ส่วนตัวใช้กราฟฟิกเยอะเลยเลือกสเปคสูงได้ไม่อืดดดดค่ะ
!!!จะเปลี่ยนรถจาก VW นอกจาก Audi แล้วยังมีตัวอื่นให้เลือกไหมคะ!!!(อยากได้เต่าส้มมากๆ)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ขออนุญาติ[นอกเรื่อง]ปรึกษา-ความคิดเห็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 23:37:03 »
เครื่องที่มีอยู่แล้วอายุก็เริ่มเยอะเหมือนกันนะ
ไม่ทราบว่า จขกท. ใช้งานแบบไหน และต้องการอะไรจากเครื่องใหม่บ้างหรอครับ
แต่ถ้าว่ากันตาม spec แล้ว Pro 13" i5  น่าสนใจกว่ามากครับ
ได้ Core i5 2.3 GHz ในขณะที่ Air 64 GB ได้แค่ Core 2 Duo 1.4 GHz
RAM ได้ 4 GB ในขณะที่ Air 64 GB ได้แค่ 2 GB
แถมได้เป็น HDD 320 GB อีกตะหาก Air 64 GB ได้แค่ Flash 64 GB ตามชื่อมัน
แล้วอีกอย่างจอก็ใหญ่กว่าด้วย
ถ้าไม่ได้ใช้พกพาไปไหนมากมาย Pro i5 คุ้มกว่าแน่นอนครับ
(แต่อันที่จริงก็น่าจะเทียบกับตัว Air 128 GB นะครับถึงจะถูก เพราะราคาเท่ากันเป๊ะ คือ 39,900 บาท
แต่ spec ก็เหมือนกันทั้ง 64 และ 128 ส่วนต่างที่เพิ่มมา 7,000 บาทเลยเป็นแค่ค่าความจำ Flash แค่นั้น)

ปล. Macbook ถ้าจะซื้อก็ต้องทำใจไว้นิดนึงตรงที่มันจะตกรุ่นแบบฉับพลันไม่ทันตั้งตัว
ของผม Macbook Pro 13" Core 2 Duo 2.2 GHz ได้ HDD แค่ 160 GB กับ RAM 2 GB แต่ซื้อแพงกว่า 7,000 บาท T_T ทำกันได้ลงคอ ไม่ถึงปีเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
จากที่อ่านสเปคและความเห็นของผม
ผมเลือก Macbook Pro 13" Core i5 ครับ

เสนอ MAC Book Pro 13" i5 ค่ะ ส่วนตัวแล้วใช้ แมคมาเยอะ ตั้งแต่วุ้นกะทิยันตัวล่าสุด(ซาลาเปาก็มี)แต่เลือก Air ก็ดี จอใหญ่สักนิดก็ดีนะคะ เสปคแรง เพิ่มความเร็วแรมหน่อย ก็โอเค ดูความจำเป็นการใช้งาน ส่วนตัวใช้กราฟฟิกเยอะเลยเลือกสเปคสูงได้ไม่อืดดดดค่ะ

ผมคาดว่าจะใช้เขียนโปรแกรมเป็นหลักอะครับ แล้วก็ งานพวก Ps ซะมากกว่าครับ

ส่วนตัวอยากได้คอมที่ทดมือ ไม่จุกจิ๊กอะครับ เพราะเห็นคอมเพื่อนๆ เค้าซื้อมาแล้วเป็นนู่นเป็นนี่

สเป็กดีราคาถูก แต่เคลมกันเครื่องเว้นเครื่องเลย T^T

เครื่องที่มีอยู่แล้วอายุก็เริ่มเยอะเหมือนกันนะ
ไม่ทราบว่า จขกท. ใช้งานแบบไหน และต้องการอะไรจากเครื่องใหม่บ้างหรอครับ
แต่ถ้าว่ากันตาม spec แล้ว Pro 13" i5  น่าสนใจกว่ามากครับ
ได้ Core i5 2.3 GHz ในขณะที่ Air 64 GB ได้แค่ Core 2 Duo 1.4 GHz
RAM ได้ 4 GB ในขณะที่ Air 64 GB ได้แค่ 2 GB
แถมได้เป็น HDD 320 GB อีกตะหาก Air 64 GB ได้แค่ Flash 64 GB ตามชื่อมัน
แล้วอีกอย่างจอก็ใหญ่กว่าด้วย
ถ้าไม่ได้ใช้พกพาไปไหนมากมาย Pro i5 คุ้มกว่าแน่นอนครับ
(แต่อันที่จริงก็น่าจะเทียบกับตัว Air 128 GB นะครับถึงจะถูก เพราะราคาเท่ากันเป๊ะ คือ 39,900 บาท
แต่ spec ก็เหมือนกันทั้ง 64 และ 128 ส่วนต่างที่เพิ่มมา 7,000 บาทเลยเป็นแค่ค่าความจำ Flash แค่นั้น)

ปล. Macbook ถ้าจะซื้อก็ต้องทำใจไว้นิดนึงตรงที่มันจะตกรุ่นแบบฉับพลันไม่ทันตั้งตัว
ของผม Macbook Pro 13" Core 2 Duo 2.2 GHz ได้ HDD แค่ 160 GB กับ RAM 2 GB แต่ซื้อแพงกว่า 7,000 บาท T_T ทำกันได้ลงคอ ไม่ถึงปีเลย

ผมอยากได้ Mac Air ก็เพราะเรื่องขนาดเนี่ยแหละครับ เพราะเคย พาเจ้า dv2000 น้ำหนัก 2.2 kg + ที่ชาร์ท ประมาน 0.8 kg ไปญี่ปุ่น

แล้วต้อง ต้องสะพายใส่หลัง เดินผุดขึ้น ผุดลงรถไฟฟ้า แล้วทรมานมากเลยครับ T^T
จากที่อ่านสเปคและความเห็นของผม
ผมเลือก Macbook Pro 13" Core i5 ครับ

ใช่ครับ แต่พอดูข้อดีข้อเสียแล้วได้อย่าง เสียอย่าง ลำบากใจมากเลย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้ามีงาน PS ด้วยเนี่ย
ผมตัดสินใจลำบากเหมือนกันนะครับ เพราะรู้สึกตัว Pro 13" ไม่มีการ์ดแยก

ปล.ตอนนี้ผมดู Macbook Pro 15" อยู่อ่ะครับ น่าโดนมาก

ถ้ามีงาน PS ด้วยเนี่ย
ผมตัดสินใจลำบากเหมือนกันนะครับ เพราะรู้สึกตัว Pro 13" ไม่มีการ์ดแยก

ปล.ตอนนี้ผมดู Macbook Pro 15" อยู่อ่ะครับ น่าโดนมาก

น่าโดนมากจริงๆครับ เลือกไม่ถูกเลย รักพี่เสียได้น้องของจริงเป็นยังไง ก็เข้าใจวันนี้แหละครับ T^T

ออฟไลน์ ArcHitECT-C2U

• Newbie
  • *
  • ...ชื่อ ณค แปลกนักหรือไงยะ(ห้ามล้อนะ)..
ขนาดมีการ์ดนะคะ ยัง Render เป็นวันๆ เลือกที่ถูกใจ ทั้งสเปก และเครื่องที่ชอบ  ดีที่สุดแล้วค่ะ
!!!จะเปลี่ยนรถจาก VW นอกจาก Audi แล้วยังมีตัวอื่นให้เลือกไหมคะ!!!(อยากได้เต่าส้มมากๆ)

ออฟไลน์ Lertvarit

MBA มันค่อนข้างจะช้า ( มากๆ )   โดยเฉพาะตอนบู๊ท

แต่ผม แฮปปี้กับการพกพามันไปไหนมาไหน สะดวกมากๆ  PS พอไหว Safari เปิด web ที่มี flash ซัก 5 หน้า ก็เริ่มอืด > ค้าง

ตอนนี้แนะนำ MBP 13" i5 ครับ ไม่หนักมาก สเปคโอเค ครึ่งทางระหว่างน้ำหนักและสมรรถภาพ

* เพิ่ม ,,, อย่าลืมซื้อใน Ustore นะครับ ได้ราคานักศึกษา  ถูกกว่าปกติ 4-6,xxx พันบาท  แล้วแต่รุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:10:19 โดย .B!gH. »
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าใช้ PS เป็นหลัก แนะนำ Pro 13" ดีกว่าครับ

ส่วนใหญ่ PS จะต้องการ CPU กำลังสูงและ RAM เป็นหลักครับ จะเห็นได้ชัดตอนเวลาเปิดไฟล์ภาพใหญ่ๆ หรือ effect เยอะๆ

ถ้าแรมน้อย ภาพจะโหลดนาน เพราะต้องคอยจัดการ memory บางส่วนที่ไม่จำเป็นออก แล้ว render ภาพในส่วนที่ต้องการเห็นใหม่อีกครั้ง ถ้าไฟล์ใหญ่เกินกว่าที่เครื่องจะรับไหวจริงๆ (ประมาณว่าทำภาพแปะข้างรถเมล์ แล้วเครื่องมีแรมแค่ 2GB) อย่าหวังว่า mac จะช่วยไม่ให้ crash ได้นะครับ ถ้ามันเกินไปจริงๆ ก็มี crash แล้วปิดตัวโปรแกรมไปดื้อๆ เลย

เรื่อง CPU จะสำคัญช่วงตกแต่งภาพ ทุกครั้งที่มีการใช้เครื่องมือแต่งภาพต่างๆ ชุดเครื่องมือเหล่านั้นจะกินกำลัง CPU สูงครับ เหมือน blur effect ที่เราคลิ้กลากไปพักนึงแล้วภาพค่อยเบลอตามทีหลังนั่นเอง

เรื่องการ์ดจอไม่ค่อยมีผลเท่าไร เว้นแต่อยากเล่นเกมแรงๆ หรือทำพวก 3D

แต่ความเห็นส่วนตัวนี่เลือกตัว 15" ดีกว่าครับ เพราะจอ 13" ผมใช้แล้วรู้สึกอึดอัดมากสำหรับการทำงานต่างๆ ของผม (เน้น programming เป็นหลัก ps เป็นรอง) เว้นแต่จะต่อออกจอใหญ่เมื่อทำงานอยู่ที่บ้านหรือหอเป็นหลัก แล้วหิ้วเครื่องไปทำงานนอกสถานที่บ้าง หรือนำงานไปเสนอข้างนอกบ้าง :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Chris Evn

MacBook Pro เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

เพราะ MacBook Air CPU อ่อนแรงเหลือเกิน C2D ULV 1.4 ช้าเหลือเกิน

ออฟไลน์ Arado_kung

อ้างถึง
ผมคาดว่าจะใช้เขียนโปรแกรมเป็นหลักอะครับ แล้วก็ งานพวก Ps ซะมากกว่าครับ

ส่วนตัวอยากได้คอมที่ทดมือ ไม่จุกจิ๊กอะครับ เพราะเห็นคอมเพื่อนๆ เค้าซื้อมาแล้วเป็นนู่นเป็นนี่

สเป็กดีราคาถูก แต่เคลมกันเครื่องเว้นเครื่องเลย T^T

macbook ใช่ว่ามันทนไปซะทุกเครื่องนะครับ ผมเคยเข้า apple care เอา ipod ไปซ่อม ทั้งวันที่ไปส่งซ่อมและวันที่ไปรับกลับของที่คนเอามาส่งซ่อมเยอะที่สุดคือเจ้า macbookกับIphone เนี่ยแหละ

ออฟไลน์ prai

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบแอปเปิ้ลเท่าไหร่ เหมือนขายดีไซน์อย่างเดียว
(ขอโทษ สาวกด้วย)

อยากให้ลองมอง Vaio Z ดูครับ แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง
ราคาอาจะแรงไปนิดนึง แต่ได้ทั้งเบาและประสิทธิ์ภาพ
ดีไซน์อาจจะดูไม่อินเทรนแบบแอปเปิ้ล แต่คุณจะได้บุคลิกที่ดูดี

เอามา PS จอ 11" เล็กไปครับ 13" กำลังดี พกพาสะดวก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ทำงานเขียนโปรแกรม จะใช้ Mac เหรอครับ
เพราะโปรแกรมที่เอาไว้เขียนก็มีให้เลือกน้อยกว่า Windows เยอะ
ถ้าจะซื้อ Mac มาเพื่อลง VM Ware แล้วรัน Windows อีกทีนึง
ข้อดีของ Mac ก็จะหายไปจนหมดสิ้นนะครับ ไม่คุ้มกัน

แต่ถ้าจะทำ Graphic อย่างนี้โอเค เพราะ Interface มันค่อนข้างดีกว่าเยอะ
มี Application เจ๋งเจ๋งให้เล่นอีกเพียบ แล้วงานที่ทำออกมาก็อลังการกว่า รายละเอียดดีกว่า

แต่ถ้าอยากลอง Apple ดูบ้าง
เอา Macbook Pro เถอะครับ ได้ CPU Core i5, i7 ดีกว่าเยอะ
ถ้าเราไม่พกของติดตัวมันไปมาก มีแค่ตัวมันกับ Adaptor ไม่หนักมากหรอกครับ
อ้อ อีกอย่าง จะล้าไม่ล้า ขึ้นอยู่กับกระเป๋าที่เราสะพายครับ
พวกกระเป๋า Notebook ที่แถมแล้วเป็นพาดบ่าห้อยข้างนี่ ใช้ยังไงก็ปวดไหล่ เมื่อยหลังแน่นอน
ไปหากระเป๋าเป้แบบดีดี สำหรับใส่ Notebook จะดีกว่ามาก อย่างพวก Northface นี่ก็ดีครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
ทำงาน Graphics ด้วย ผมว่า Air 11" ไม่น่าจะเหมาะ MBP 13" น่าจะเหมาะกว่า
เพราะถึงแม้ว่า MBP13" มันจะการ์ดจอออนบอร์ด แต่เดี๋ยวนี้การ์ดจอออนบอร์ดมันก็ไปไกลมากแล้วน่ะครับ
อีกทั้ง SandyBridge มันจะปรับความเร็วตามการใช้งานของเรา

ลองเข้าไปดูที่
http://www.notebookcheck.net/Intel-HD-Graphics-3000.37948.0.html

The base speed and the turbo boost speed of the HD Graphics 3000 depend on the processor:

* ULV processors Core ix-2xx7 (base 350MHz, Turbo 900-1000MHz)
    * LV processors Core ix-2xx5 (base 500MHz, Turbo 1000MHz)
    * Mainstream and high-end Dual und Quad-Core Core ix-2xx0 (base 650MHz, Turbo 1100-1200MHz)
    * Desktop K processors (base 850, Turbo 1100-1350MHz)

By Notebookcheck.net

ผมดูผลเทสจากทางเว็บนี้ครับ เห็นว่าเร็วกว่า Geforce 320m เดิม
ถ้าไม่ได้เล่นอะไรที่มัน Advance มากมาย ผมว่าพอใช้งานครับ
อยากให้ทบทวนการใช้งานให้แน่นอนก่อนครับ 
เผื่อซื้อมาแล้วไม่โดน

ออฟไลน์ Northbridge

เข้ามางงอีกคนว่าเขียนโปรแกรมบนแมคด้วยย ??

ส่วนตัวคิดว่าถ้าตามงานที่คุณต้องทำ ผมเลือกว่าเอาตัว 13" ดีกว่าครับ สะดวกกว่าเยอะ ไม่ใช่แค่รายละเอียดเชิงเทคนิคที่มันมีดีกว่า แรงกว่า

ขนาดหน้าจอ ก็สำคัญนะครับ เลือกให้เหมาะกับตัวคุณ

เรื่องการ์ดจอ ถ้าไม่ได้โหดร้ายอะไรกับมันมาก แค่โฟโต้ชอบ ผมว่าออนบอร์ดก็เอาอยู่แล้วนะ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
ของผมก็ใช้อยู่เป็น Fujitsu ครับ ใช้มาสองปีแล้ว ทนดี เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ numtik2005

ลองมอง notebook ฝัง window ด้วยก็ดีน่ะครับ ตัวเลือกเยอะมากๆ แนะนำ ASUS ครับ ประกัน 2 ปีด้วย

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบแอปเปิ้ลเท่าไหร่ เหมือนขายดีไซน์อย่างเดียว
(ขอโทษ สาวกด้วย)

อยากให้ลองมอง Vaio Z ดูครับ แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง
ราคาอาจะแรงไปนิดนึง แต่ได้ทั้งเบาและประสิทธิ์ภาพ
ดีไซน์อาจจะดูไม่อินเทรนแบบแอปเปิ้ล แต่คุณจะได้บุคลิกที่ดูดี

เอามา PS จอ 11" เล็กไปครับ 13" กำลังดี พกพาสะดวก

เห็นราคาแล้วแถบร้องอะครับ
ทำงานเขียนโปรแกรม จะใช้ Mac เหรอครับ
เพราะโปรแกรมที่เอาไว้เขียนก็มีให้เลือกน้อยกว่า Windows เยอะ
ถ้าจะซื้อ Mac มาเพื่อลง VM Ware แล้วรัน Windows อีกทีนึง
ข้อดีของ Mac ก็จะหายไปจนหมดสิ้นนะครับ ไม่คุ้มกัน

แต่ถ้าจะทำ Graphic อย่างนี้โอเค เพราะ Interface มันค่อนข้างดีกว่าเยอะ
มี Application เจ๋งเจ๋งให้เล่นอีกเพียบ แล้วงานที่ทำออกมาก็อลังการกว่า รายละเอียดดีกว่า

แต่ถ้าอยากลอง Apple ดูบ้าง
เอา Macbook Pro เถอะครับ ได้ CPU Core i5, i7 ดีกว่าเยอะ
ถ้าเราไม่พกของติดตัวมันไปมาก มีแค่ตัวมันกับ Adaptor ไม่หนักมากหรอกครับ
อ้อ อีกอย่าง จะล้าไม่ล้า ขึ้นอยู่กับกระเป๋าที่เราสะพายครับ
พวกกระเป๋า Notebook ที่แถมแล้วเป็นพาดบ่าห้อยข้างนี่ ใช้ยังไงก็ปวดไหล่ เมื่อยหลังแน่นอน
ไปหากระเป๋าเป้แบบดีดี สำหรับใส่ Notebook จะดีกว่ามาก อย่างพวก Northface นี่ก็ดีครับ
เข้ามางงอีกคนว่าเขียนโปรแกรมบนแมคด้วยย ??

ส่วนตัวคิดว่าถ้าตามงานที่คุณต้องทำ ผมเลือกว่าเอาตัว 13" ดีกว่าครับ สะดวกกว่าเยอะ ไม่ใช่แค่รายละเอียดเชิงเทคนิคที่มันมีดีกว่า แรงกว่า

ขนาดหน้าจอ ก็สำคัญนะครับ เลือกให้เหมาะกับตัวคุณ

เรื่องการ์ดจอ ถ้าไม่ได้โหดร้ายอะไรกับมันมาก แค่โฟโต้ชอบ ผมว่าออนบอร์ดก็เอาอยู่แล้วนะ

ครับ ว่าจะลองหัดเขียนโปรแกรม Os X ดูด้วยอะครับ เลยอยากมีไว้ในครอบครองซักเครื่องนึงครับ

ของผมก็ใช้อยู่เป็น Fujitsu ครับ ใช้มาสองปีแล้ว ทนดี เหมือนกันนะ

Fujitsu ผมก็อยากได้ครับ แต่ช่วงนี้ยังไม่เห็นเค้าออก ตัวใหม่ๆมาเลย ก็เลยเก็บไว้เป็ยนช้อยตัวต่อไป

เพราะน้าผมเค้าใช้ ยี่ห้อนนี้ 3 เครื่องแล้ว ทนดีมากเลยครับ

แต่พอจะไปเล่น thinkpad ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจซะเท่าไหร่เลย T^T

ลองมอง notebook ฝัง window ด้วยก็ดีน่ะครับ ตัวเลือกเยอะมากๆ แนะนำ ASUS ครับ ประกัน 2 ปีด้วย

ฝั่ง windows ผมก็มองๆไว้หลายตัวเลยครับ แต่เมื่อวานนี้เพื่อนเพิ่งมาปรึกษา ว่า Asus ที่เค้าใช้อยู่ มีเส้น สีชมพูขึ้นมา

ก็เลยระงับไว้ก่อน ถึงราคา จะยั่วใจมากก็ตามครับ  ><

ออฟไลน์ CRO

DELL กับ LENOVO ครับ dell ถ้าเสียวิ่งมาซ่อมให้ที่บ้านในวันถัดไป สามารถ ซื้อประกันปีต่อปีเพิ่มได้

แต่หากสนใจ graphic และ ตั้งใจจะเขียน program กับ mac os นั้น ก็ซื้อ mac ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

ขอเสนอแบบฉีกแนว MacBook Air 13" ตัวล่าง Core 2 1.83 GHz Cache 6 MB SSD 120 GB แต่ CTO สั่งแรม 4 GB แค่นี้จบ ใช้งานได้หลากหลายเพียงพอ กราฟิก GeForce 320M ก็เพียงพอระดับหนึ่ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sapol

MBA มันค่อนข้างจะช้า ( มากๆ )   โดยเฉพาะตอนบู๊ท

แต่ผม แฮปปี้กับการพกพามันไปไหนมาไหน สะดวกมากๆ  PS พอไหว Safari เปิด web ที่มี flash ซัก 5 หน้า ก็เริ่มอืด > ค้าง

ตอนนี้แนะนำ MBP 13" i5 ครับ ไม่หนักมาก สเปคโอเค ครึ่งทางระหว่างน้ำหนักและสมรรถภาพ

* เพิ่ม ,,, อย่าลืมซื้อใน Ustore นะครับ ได้ราคานักศึกษา  ถูกกว่าปกติ 4-6,xxx พันบาท  แล้วแต่รุ่น

MBA ตัวใหม่ ใช้ SSD บูทเร็วยิ่งกว่าจรวดอีกครับ 11" ของผม ไม่เกิน 15 วินาทีก็เข้าหน้า OS X แล้วครับ

MBA มันค่อนข้างจะช้า ( มากๆ )   โดยเฉพาะตอนบู๊ท

แต่ผม แฮปปี้กับการพกพามันไปไหนมาไหน สะดวกมากๆ  PS พอไหว Safari เปิด web ที่มี flash ซัก 5 หน้า ก็เริ่มอืด > ค้าง

MBA ตัวใหม่ ใช้ SSD บูทเร็วยิ่งกว่าจรวดอีกครับ 11" ของผม ไม่เกิน 15 วินาทีก็เข้าหน้า OS X แล้วครับ

พี่ครับ แล้ว เรื่องประสิทธิภาพเนี่ย มีเรื่องอะไรที่ใช้แล้วขัดๆใจ มั่งอะครับ ^^