ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องในรูปนี้คือกล่องอะไรครับ  (อ่าน 6609 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
กล่องในรูปนี้คือกล่องอะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:05:36 »
กล่องในรูปที่วงกลม(เบี้ยวๆ)สีขาวนี้คือกล่องอะไรครับ
ท่อหนึ่งจากกล่องนี้จะไปที่กรองอากาศ  และอีกท่อจะเป็นปากท่อดูดอากาศซึ่งติดไว้สูงครับ
แล้วมีประโยชน์อะไรครับ เห็นรถหลายๆรุ่นมีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:52:15 โดย vellcap »

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: กล่องในรูปนี้คือกล่องอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:06:35 »
รูปไม่ขึ้นครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: กล่องในรูปนี้คือกล่องอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:09:42 »
ไม่เห็นรูปเลยครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:22:08 »
จ๊ากกกกก ขอโทษครับ ผมลืมรูป

credit : www.Google.co.th , Civic FD

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:46:16 »
อาจจะเป็นหม้อของน้ำยาล้างกระจกนะครับ  แต่ที่ผมเคยเห็นจะไม่ใช้หม้อสีดำกัน  รอผู้ใช้ซีวิคมาตอบแล้วกันครับ

-------------------------
เพิ่มเติม

ตาม คห. ล่างครับ  เป็น air intake  และผมเคยอ่านเจอว่าเค้า อุด รูเจ้าปัญหากันนะ จำไม่ได้แล้วว่ารายละเอียดเป็นยังไง
ผมว่าลองหาในคลับอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 13:38:19 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:54:53 »
air intake ครับ

แม้นช่องรับอากาศจะอยู่ใต้แบต แต่มันจะวิ่งลงมาที่ air intake (ในภาพ) ด้านล่างนี้ก่อน จากนั้นจึงขึ้นไปที่ air intake หม้อกรองหลัก (ตรงกรองอากาศ) ก่อนจะผ่านปีกผีเสื้อ และเข้าท่อรวมไอดีครับ

ไว้ตำแหน่งนี้เพราะ อากาศในด้านล่าง (พื้นที่ต่ำกว่า) จะมีอากาศเย็นกว่าครับ

แต่ก็เป็นปัญหาในหน้าฝน เพราะ air intake ลูกข้างล่างดูเหมือนทึบนั้น แต่จะมีการเจาะรูเล็กๆไว้ด้านล่างเพื่อระบายน้ำ
(ในกรณีน้ำถูกดูดเข้าจากช่องรับอากาศด้านบน มันจะไหลออกช่องนี้) แต่เมื่อลุ่ยน้ำสูงๆ น้ำจะกลับทลักเข้ามาขังทางช่องนั้น และมันก็จะถูกดูเข้าไปในเครื่อยนต์
และเครื่องยนต์ก็จะน็อก

ซึ่งเพื่อนผมดับกลางน้ำมาแล้วครั้งนึ่ง ฟาสูบโก่งและก้านสูบหักครับ

เหมือนเคสของ Focus (ก่อนไมเนอร์) และ Mazda3 ที่มักพบกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 00:52:15 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:22:58 »
เพิ่งเคยเห็นของ FD เหมือนกัน
"Lose who you are to save what you love."

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:42:05 »
กล่องเก็บเสียงของอากาศเข้าไม่ใช่เหรอครับ ? เคยอ่านเจอในPart list ครับ ถ้าจำผิดขออภัย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 21:01:05 »
air intake ครับ

แม้นช่องรับอากาศจะอยู่ใต้แบต แต่มันจะวิ่งลงมาที่ air intake (ในภาพ) ด้านล่างนี้ก่อนจากนั้นจึงขึ้นไปที่ air intake หม้อกล่อง (ตรงกรองอากาศ) ก่อนจะผ่านปีกผีเสื้อ และเข้าท่อรวมไอดีครับ

ไว้ต่ำแหล่งนี้เพราะ อากาศในด้านล่าง (พื้นที่ต่ำกว่า) จะมีอากาศเย็นกว่าครับ

ตกลงมันเข้ากล่องนี้ หรือว่าเข้าใต้แบตแล้ววิ่งมากล่องนี้เหรอครับ ถ้าวิ่งเข้าใต้แบตก่อน จะเสียเวลาวิ่งอ้อมลงไปทำไมอ่ะครับ
แต่ถ้าเข้ากล่องข้างล่างเลย เพราะหวังอากาศเย็นจริงๆ ทำไมไม่ทำกล่องเป็นสีขาว หรือใช้โลหะ จะได้ไม่อมความร้อน  ไม่ก็ติดอินเตอร์คุลเลอร์ไปเลยล่ะครับ  แบบว่า สงสัยจริงๆครับ  :-[