ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่จิมมี่ พี่แพน และพี่ๆที่เคยใช้ c200 หน่อยครับ  (อ่าน 7127 ครั้ง)

FLASH

• บุคคลทั่วไป
คือที่ผมอยากจะทราบว่า c200AV w204 ภายในนั่งอึดอัดมากรึป่าวอ่ะครับ เมื่อเทียบTeana ตัวปัจจุบัน เพราะว่าเพิ่งจะจองc200ไป แลัวจะรับรถวันที่ 15นี้อยู่แล้วครับ โดยที่แม่ผมจะขับเป็นประจำ โดยบ้างครั้งก็จะไปเป็นครอบครัว 4 คน ผมกังวลมากกลัวว่าจะเล็กเกินไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขอถามพี่จิมมี่ พี่แพน และพี่ๆที่เคยใช้ c200 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 16:10:05 »
ถ้าเอา Teana เป็นตัวเทียบล่ะก็งานเข้า C-Class สิครับ เพราะตัวรถเล็กกว่ากันเยอะเลย
อย่าง Teana นี่ต้องเทียบพื้นที่กับ E-Class แล้ว

สำหรับคนไซส์ปกติ สามารถนั่งโดยสาร C-Class ได้ไม่อึดอัดมาก
แต่ถ้าตัวใหญ่อย่างผม ขอเบาะหน้าเป็นหลักครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

manyfriend

Re: ขอถามพี่จิมมี่ พี่แพน และพี่ๆที่เคยใช้ c200 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 16:40:52 »
ผมว่า teana กับ c200 มันเทียบกันไม่ได้นะครับ ถ้าคำนึงถึงภาพลักษณ์โดยรวมผมว่า c class กินขาดนะครับ อาจจะสบายไม่เท่า teana แต่มันดูดีกว่าเยอะครับ  แต่ถ้าเปรัยบเทียบ  c200กับ bm serie3 ผมว่าภายใน c200 แอบดูใหญ่กว่านิดนึงครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 17:23:46 »
กะเอาว่า c200 ประมาณ mazda3 ละกันครับ  ไม่ถือว่ากว้างนัก แต่ก็ไม่แคบขนาดนั้น
JC TU #54

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 17:37:22 »
ตอบยากครับ อยู่ที่ความพอใจส่วนบุคคลด้วย
ถ้าเคยขับ Jazz City มา แล้วมาขับ C-Class แน่นอน C-Class จะ OK สำหรับคุณแน่นอน
แต่คุณเอาไปเทียบกับ Teana มันคนละขนาดนะครับ Teana ใหญ่กว่ากันเห็นๆ แถมเบาะนั่งสบายกว่าด้วย

แต่สำหรับผมแล้ว เคยขับ และนั่งC-Class ของน้องสาว ผมว่ามันก็ไม่เล็กเท่าไรนะ เบาะนั่งก็ok
แต่ทั้งนี้ต้องดูที่ Size ของคนในครอบครัวด้วย ถ้าระดับ Big sizeทั้งบ้าน C-Class ตายแน่

ออฟไลน์ sapol

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:18:08 »
จากประสบการณ์ตรง ผมขับ C200 CGI อยู่ครับ

ที่นั่งคนขับ ไม่มีปัญหา นั่งสบาย ผมสูง 173 นะครับ

แต่ด้านหลัง สำหรับผม ผมว่า แคบไปนิดนึงครับ leg room ค่อนข้างน้อย นั่ง 4 คนระยะทางไม่กี่ชั่วโมงไหวครับ แต่นานๆก็เมื่อยพอสมควร
ตัวเบาะยื่นออกมาค่อนข้างเยอะ ขึ้นลงรถไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

FLASH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 22:30:05 »
ไม่ใช้ไรหรอกครับ ผมแค่อยากจะรู้ว่ามันเล็กกว่ากันมากรึป่าวเมื่อเทียบกัน Teana เพราะว่าตอนนี้แม่เค้าใช้Accord ตัวปัจจุบันอยู่ แล้วทีนี้พี่สาวผมกับมาจากเรียนจากต่างประเทศ แม่เลยยกAccordให้ เค้าเลยถามผมว่าจะเอาตัวไหนดีผมก็ชอบBenz อยู่แล้วเลยบอกC200ไป แม่เค้าก็เรียกเซลล์มาทำสัญญาจองเลยอ่ะครับ โดยที่ผมยังไม่เคยต้องลองนั่งเลย แต่พ่อกับแม่ผมลองแล้ว พ่อเค้าก็บอกว่ามันเล็กน่ะ ผมเลยกังวลว่ากลัวจะนั่งกันไม่สบาย เลยบอกพ่อไปว่าเสียดายเงินแถมได้คันเล็กอีก เค้าเลยบอกว่าทำไมไม่ยอมทบทวนให้ดี นั้นซื้อTeanaดีกว่า ผมก็ว่าแต่มันช้าไปแล้วอ่ะครับ  :D ผมก็เลยอยากรู้ว่ามันเล็กมากป่าว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 23:53:27 »
ก็ที่จริงไม่อยากจะว่าอะไรหรอกครับ แต่จะซื้อรถคันละ 2-3 ล้าน ก็ควรมีสิทธิ์ได้รู้ว่ารถมันเหมาะกับเราแค่ไหนก่อนจองก่อนซื้อนี่ครับ
เอาเป็นว่าไว้ถึงคราวรถเราในภายหน้า เราทำการบ้านกันหนักกว่านี้หน่อยในการซื้อรถ เพราะเสียเวลาตอนศึกษาข้อมูลดีกว่าเสียศูนย์
เพราะได้รถที่เราไม่ได้ถูกใจจริง

ยิ่งบอกว่าเทียบกับ Accord ตัวปัจจุบัน..เรื่องพื้นที่ภายในนี่ C-Class สู้ไม่ได้หรอกครับ ผมว่าในจังหวะที่ยังเปลี่ยนแปลงการตัดสินใจได้
ทำไมไม่ลองชิงตัดดวงไปลองนั่งที่ศูนย์บริการเขาดูเลยล่ะครับ ถ้ามันรับได้ ก็จะได้สบายใจ ถ้ารับไม่ได้ คุณถอนจอง
อย่างมากก็เสียเงินค่าจอง แต่ไม่ต้องเสียเงินอีกกี่ล้าน?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

FLASH

ก็ที่จริงไม่อยากจะว่าอะไรหรอกครับ แต่จะซื้อรถคันละ 2-3 ล้าน ก็ควรมีสิทธิ์ได้รู้ว่ารถมันเหมาะกับเราแค่ไหนก่อนจองก่อนซื้อนี่ครับ
เอาเป็นว่าไว้ถึงคราวรถเราในภายหน้า เราทำการบ้านกันหนักกว่านี้หน่อยในการซื้อรถ เพราะเสียเวลาตอนศึกษาข้อมูลดีกว่าเสียศูนย์
เพราะได้รถที่เราไม่ได้ถูกใจจริง

ยิ่งบอกว่าเทียบกับ Accord ตัวปัจจุบัน..เรื่องพื้นที่ภายในนี่ C-Class สู้ไม่ได้หรอกครับ ผมว่าในจังหวะที่ยังเปลี่ยนแปลงการตัดสินใจได้
ทำไมไม่ลองชิงตัดดวงไปลองนั่งที่ศูนย์บริการเขาดูเลยล่ะครับ ถ้ามันรับได้ ก็จะได้สบายใจ ถ้ารับไม่ได้ คุณถอนจอง
อย่างมากก็เสียเงินค่าจอง แต่ไม่ต้องเสียเงินอีกกี่ล้าน?

จริงแล้วเรื่องข้อมูลเกี่ยวกับBenz ผมก็มีข้อมูลอยู่บ้างเนื่องจากผมติดตามข่าวสารจาก Mercedasmania มาเกือบ2ปีแล้ว แต่ผมอยากจะทราบว่ามันนั่งสบายรึป่าว เนื่องเห็นแพนและพี่จิมได้ทำรีวิว C200 ไปถึงสองครั้งเลยอยากทราบว่ามันนั่งสบายรึป่าว และที่ผมเปรียบเทียบก็แค่อยากจะทราบว่ามันต่างกันมากรึป่าวคับ ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

w204 มันค่อนข้างแคบเลยนะครับสำหรับผม แต่ก็ไม่ได้มายด์อะไร มันก็สบายนั่นแหละ

แต่เบาะหน้าดีทีเดียว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

FLASH

ขอบคุณมากครับ ทุกคน

ปล. จริงๆมันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอครับเพราะคันนี้เป็นรถที่แม่ผมใช้อยู่คนเดียว อาจจะมีบ้างบางครั้งที่เอาไปเป็นครอบครัว ซึ่งเป็นสิ่งที่ทำให้ผมค่อนข้างที่จะกังวลเรื่องความกว้างของตัวรถอ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ neuro

ตอบในฐานะผู้ใช้งานครับ ผมออก teana J32 2.5 xv เมื่อ 4 มค 53 แน่นอนครับเป็น
D segment ข้างในที่นั่งนั้นเรียกว่าหรูหราสบายสุดๆครับ แต่ติดปัญหาเรื่องเกียร์ CVT
การออกตัวแบบเนิบๆ แต่การขับขี่ช่วงเกิน 100 ไปแล้วนี่ดีมากครับ เบรคดีมาก กินน้ำมันหน่อย

พอดีผมใช้รถบ่อยและเป็นคนชอบขับแบบจี๊ดจ๊าดหน่อยเลยขาย civic fd ไปแล้วไปออก c200 cgi ตัว
standard มา ส่วน teana เลยยกให้พ่อใช้  มาดู c200 ครับ มันเป็น C segment ยาวและกว้างกว่า civic
เล็กน้อย ภายในแคบกว่า teana แน่นอนครับ แต่นั่ง 4 คนไปใหนมาใหนได้ครับ นานๆอาจมีเมื่อยบ้าง
ถ้าทางไกลคงแพ้ teana แต่การใช้งานในประจำวันดีมากครับ ออกตัวดีมาก การเร่งดีมาก เบรคสุดยอด
เคยแต่ขับรถญี่ปุ่นมา 10 กว่าปี พอมาขับยุโรปขับหลังแล้วเข้าใจเลยครับ  สำหรับ จขกท ผมว่าโอเคนะครับ
ที่บ้านมี Accord อยู่แล้วคันนี้เป็น c200 เหมาะสมครับ ถ้าขยับไปเล่น E class ก็เพิ่มอีกเป็นล้าน และรถ size
ใหญ่ขับขี่ในเมืองไม่คล่องตัว (ยกเว้น E coupe ครับในฝันเลย) ผมว่าได้ c200 มานี่รับรองชอบทั้งครอบครัวแน่ครับ
คิดถูกแล้วครับ  กำลังจะลองหัดทำ review c200 อยู่ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ขับรถใหญ่แล้วมาขับรถเล็กกว่า
ไม่ใช่ไม่ดีหรอกครับ

คุณจะได้ความคล่องตัวมากขึ้น ถ้าเปลี่ยนมาขับคันเล็กๆ
ได้อัตราเร่งจี๊ดจ๊าดขึ้น พวงมาลัยคม สาดโค้งมันส์

คนขับเฉยๆครับ ลองถามคนนั่งดูว่าโอเคหรือเปล่า?

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่าที่พี่แพนพูดมาก็น่าจะฟังไว้นะครับ

เรื่องนั่งสบายหรือไม่นี่ ไม่ใช่เรื่องที่จะทดลองกันได้ยากเลย พากันไปสี่ห้าคน เดินเข้าโชว์รูม เปิดประตูรถขึ้นไปนั่งก็เรียบร้อย
แล้วการที่คนคนนึงบอกว่านั่งสบาย อีกคนอาจจะบอกว่าไม่สบายก็ได้ ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลเหมือนกัน
พอจองไปแล้ว จะมากลับลำตอนนี้ก็ยากล่ะ เงินตั้ง 2-3 ล้านบาท

แล้วแต่ละตัวเลือกที่ยกมาเปรียบเทียบกัน ผมบอกได้เลยว่า C-Class แย่ที่สุดในบรรดาทุกคันที่ยกมา
เพราะนำรถ C-Segment ไปเทียบกับ D-Segment แล้วมองหาเรื่องความสบายในขณะบรรทุกเต็ม
มันเป็นเรื่องธรรมดา ที่รถเล็กมีพื้นที่เล็กกว่า นั่งไปก็ต้องเบียดเสียดกันมากกว่า แล้วยิ่ง C-Class ยังขับเคลื่อนล้อหลัง
อุโมงค์กลางรถค่อนข้างสูง เพราะเป็นที่อยู่ของเพลากลาง ถ้านั่ง 5 คนเมื่อไหร่ คนนั่งกลางต้องอ้าขารับลมไปตลอดทางเลย

พอมาอ่าน ความคิดเห็นสุดท้าย อ้าวปกติคุณแม่ใช้คนเดียวนี่หว่า
แบบนี้ก็คงไม่มีปัญหาอะไร เพราะเบาะรถยุโรปมักจะแข็งและนั่งได้ไม่เมื่อยเท่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้ว
(แต่เดี๋ยวไม่ใช่มาบอกว่า เบาะแข็งไม่สบาย ชอบเบาะนิ่มซะอีกล่ะ)
แถมยังมีรถ D-Segment คันอื่นอยู่ในบ้าน เวลาเดินทางไกลหลายคน ก็นำรถคันโตเหล่านั้นไปแทนละกันครับ

FLASH

โอ้!! ทำให้ผมรู้สึกดีขึ้นมามากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ผมยังไม่สามารถไปลองได้เพราะผมอยู่ในช่วงสอบอ่ะ ผมเรียนม.กรุงเทพอ่ะครับ ส่วนบ้านผมอยู่ชลบุรี

avisrm

การเปลี่ยนรถจาก D-segment ลงมา C- segment นั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยครับ ถ้าเป็นคนไม่ยึดติด...และเมื่อเปิดใจมอง เพราะมันเองก็มีดีในเรื่องความคล่องตัวครับ...

...ตอนเปลี่ยนรถจาก D-segment (Accord) ลงมาใช้ B-segment (Fiesta) ซึ่งถือว่าเป็น B-segment ที่ห้องโดยสารที่แคบเป็นอันดับต้นๆของกลุ่มด้วย

แรกๆก็อึดอัดลงนิดหน่อยครับ แต่ใช่ไปสักพักรู้สึกดีกับความคล่องตัวมากครับ หาที่จอดง่ายกว่าเดิมเยอะ ... ที่เป็นปัญหาคือคนที่นั่งหลังไปด้วยครับ...ซึ่งไม่ค่อยมีนัก ถึงมีเขาก็ไม่ค่อยบ่นครับ เพราะเป็นเพื่อนๆซะมากกว่า (พ่อกับแม่อยู่ต่างจังหวัด) และส่วนตัว ถ้าเป็นเพื่อนบ่นมา เราก็กล้าสวนกลับเหมือนกัน  ;D ;D ;D

...แต่ถ้าให้เลือกเป็นคนนั่ง...ที่มีโอกาสได้นั่งได้ทั้งเบาะหน้า หรือเบาะหลัง... ขอนั่ง Teana ดีกว่าครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
c-class นั่ง 4 คนสบายๆครับ (ถ้าไม่น้ำหนัก 90+ กันทุกคน) ไม่เลวร้ายอะไรเลย สรุป ซื้อ c-class น่ะดีแล้วครับ