ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วงล่างรถเฟิร์มกว่าเดิมต้องทำอะไรบ้างครับ ?????  (อ่าน 6527 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
ใช้ city zx ครับ วิ่งมา 72000ละ แต่รุสึกช่วงล่างไม่ไหวจะเคลียร์ เสียงเวลากระแทกลงขอสะพานดังมาก หรือแค่ เนินลูกระนาดเล็ก ก็เล่นเอา เสียงดังตุ๊บใหญ่ๆเลย(เสียงเหมือนในreview jazz ที่พี่แพนขับผ่านเนินลูกระนาดตอนจะออกถนนใหญ่ตอนกลางคืนอะคับ) และมีอาการหยวบๆหยาบๆ ไม่เฟิร์ม.... เลยอยากรุว่าถ้าจะเอาไปทำควรบอกกับทางช่าง ทางอู่ ยังไงอะครับ (*ปล ผมไม่ค่อยรุเรื่องช่วงล่างเลยอะครับกลัวเขาหลอกเอา) :D และค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ....

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
เสียงดังตุ๊บใหญ่ๆ อาจจะเป็น โช้คตายรึเปล่าครับ?
ลองเช็คดูนะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ลองขย่มรถขึ้น-ลงดูครับ หากว่าโช้คยังดี ขย่มไป 2-3 ที ต้องแข็งสู้มือ

หากว่าเสื่อมสมรรถภาพทางโช้คแล้ว ขย่มไปกี่ทีๆ มันก็ไม่แข็งสู้มือครับ

ขอย้ำว่าพูดถึงเรื่องโช้คนะ  ;)

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
อยู่ที่งบประมาณครับ

แต่ถ้าอยากให้เฟิร์มก็ต้องเปลี่ยนยกชุด สปริงโช้คแต่ง Tein ตรงรุ่นCity แต่ราคาหนักหน่อย

ถ้างบน้อยไปหาร้านอัดโช้คให้หนืดขึ้นก็ได้ครับ +เปลี่ยนสปริงโหลดตรงรุ่น ขับดีขึ้นแน่นอน
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ส่วนราคา  สปริงTein City ราวๆ 6-7พันครับ  อัดโช้คด้วยตีว่า หมื่นนึงได้ครับ

ถ้ายกชุดโช้คสปริง น่าจะราวๆ 3หมื่น

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ YenChar

สปริงโหลด(ราคา 7,000-8,000) หรือสปริงเดิมก็ได้

+

โช๊คอัพแต่งซักตัว ราคาหาได้ราวๆ 8,000-20,000
ดูราคาถูกๆหน่อยก็พวก KYB

ไม่งั้นเล่นเป็นชุดสตรัสไปเลย แต่ราคาแรงหน่อย

หนึบ!!

ออฟไลน์ LimitedEdition

ต้องตอบตัวเองก่อนว่า
อยากทำให้กลับมาอยู่ในสภาพสมบูรณ์ เหมือนสมัยแรกพบสบตากันใหม่ใหม่
หรือไหนไหนมันเริ่มพังแล้ว ก็อยากจะถือโอกาสใส่ของดีดีเข้าไปเลย จะได้หนึบแน่นขึ้น

ถ้าคำตอบคืออย่างแรก
เลี้ยวรถเข้าตึกที่ตั้งอยู่ตามถนนทั่วไป ที่มีตราสัญลักษณ์ตัว H เหมือนกับบนรถคุณได้เลยครับ
แล้วก็ให้เค้าทำการเปลี่ยนอะไหล่ที่เสื่อมสภาพทิ้งไปให้หมด ออกมาก็สมบูรณ์แล้ว

แต่ถ้าคำตอบเป็นอย่างที่สอง
ก็ต้องกลับไปทำแบบอย่างแรกก่อนคือ ไปตรวจสอบมาให้แน่แน่ว่ามีอะไรเสียหายบ้าง
เพราะบอกว่ารถเสียงดังนี่ เป็นได้สารพัดเสียง จะให้เดาจากตัวอักษรอย่างเดียวโอกาสถูกหวยก็ยากครับ
เป็นได้ตั้งแต่ ลูกหมากปีกนก บุชปีกนก ลูกหมากกันโคลง (City อาจจะไม่มี?)
ดังมาจากในตัวช็อคอัพ ยางกันกระแทกทรุด ลูกปืนหัวช็อคอัพหลวม
แขนแร็คหลวมคลอน ตัวบุชยึดแร็คฉีกขาดทำให้เกิดเสียง ฯลฯ

จากนั้นค่อยมากำหนดงบประมาณว่า อยากลุยเท่าไหร่ แล้วค่อยว่ากัน
ส่วนใหญ่ที่จะแต่งกันเพื่อใช้งานทั่วทั่วไป ก็มีเพียงแค่ชุดช็อคอัพกับสปริงใหม่เท่านั้น
พวกบุชยางอื่นอื่น ใช้ของ Standard กันไปก็พอครับ ทำหมดที่ว่ามาก็มีหลายหมื่นแล้ว

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
^^^^^^ สิ่งที่ยากคือ ผมไม่รุว่า เสียงมันดังเพราะ ลูกหมากปีกนก บุชปีกนก ลูกหมากกันโคลง .....etc.  อะไรนี่สิครับ ถ้าเอาเข้าศูนย์จิงๆ ต้องให้เขาเช็คไล่ทุกจุดเลยหรือเปล่าครับ ปล พวกช่างบางทีก็แปลก(หรือผมแปลก555)พอให้เขาขึ้นนั่งtest ไปกะเราเขาก็บอกว่า ปกติดีนิครับ รถเล็กๆโช๊คดังธรรมดา กรรรมเลยยย 

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก็เพราะไม่ทราบนี่แหละครับ
ถึงต้องให้ช่างเค้าจัดการไล่ตรวจสอบให้ ว่าเสียงที่ดังเกิดมาจากอะไร

แต่ถ้าศูนย์ไหนช่างบอกว่า รถเล็กเสียงดังเป็นปกติ ก็เออออไปครับ
พอวนกลับเข้ามาในศูนย์บริการ ก็กล่าวคำขอบคุณพี่่ช่าง
แล้วขับรถกลับออกไปแบบไม่ต้องหันหลังกลับมาอีกเลย