ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจมินิ  (อ่าน 11851 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
สนใจมินิ
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:29:23 »
ในนี้มีใครใช้รถมินิไหมครับ ตัวเก่านะครับ R53 พอดีตอนนี้กำลังเกิดกิเลสครับเพื่อนเอา mini GP มาเสนอเลยอยากจะรู้ว่า
mini มีปัญหาจุกจิกไหมครับ ;D

ปล. bmw f10 นี่รอนานเหลือเกิน :'(

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สนใจมินิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:29:57 »
เคยใช้แต่ R50 ไม่ใช่รถตัวเอง
เครื่อง 1.6 รถพี่สาว ใช้แค่ 4 ปี ก็ขายไป เลยไม่รู้ว่ามันจุกจิกรึเปล่า เพราะมันไม่มีอะไรเสีย

แต่ที่ผมว่ามันดู cheap สุด ๆ คือบริเวณคอนโซลที่พอโดนของแข็ง ๆ ขูดหน่อยก็เป็นรอยแล้ว ส่วนที่ทาสีบรอนซ์ ๆ ไว้พอลอกออกมันเป็นสีดำ ๆ เหมือนของเล่นเด็กราคาถูกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 20:09:07 โดย jaesz »

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:07:09 »
ผมก็คนนึงที่สนใจ มินินะ ....

แต่พอมาดูตัวเป็นๆ และลองพิจารณาสิ่งที่มันมี กับสิ่งที่รถญี่ปุ่นบางรุ่นมี ที่ราคาถูกกว่า แต่ให้อะไรหลายๆอย่างดีกว่า ทำให้ช่างใจไปเยอะ ....

ผมว่า มินิ ราคาเกินตัวไปหน่อย(เพราะภาษีนำเข้า) ถ้าจะซื้อจริงๆ งบที่ซื้อมินิ ซื้อรถดีๆได้เยอะแยะครับ ...

ป.ล.อันนี้แนะนำจามที่เคยคิดจะซื้อมินิมาแล้ว แต่สุดท้ายไปจบที่รถญี่ปุ่นครับ ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 15:09:32 »
คือคันที่ดูเนี่ยมือสองครับ  มือ 1 ผมก็ว่าแพงเกิน พอดีอยากหารถขับสนุกๆๆไว้สักคนแล้วเพื่อนมีตัว GP มาเสนอเลยกำลังชั่งใจอยู่เหมือนกันครับ
พอดีคันนี้วิ่งมาน้อยด้วย :o เลยอยากได้ :D

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 15:15:29 »
ไม่ดู Citroen DS3 หล่ะครับ ล้านกลางๆ เครื่องตัวเดียวกัน รถสวยโครตเลยครับ
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 16:26:38 »
 ;D ;D ;D................Mini won't bother on you as long as you taking good care of all lubricants........and that's the key! 8)

yogibear

ออฟไลน์ Juniorx7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 16:42:12 »
  ผมใช้Cooeper S Lookll R56อยู่คับไม่เคยเสียไม่เคยซ่อม เข้าเซ็คตามระยะตลอดบริการดีคับ แต่ถ้าเป็นหนักอาจจะต้องรออะไหล่บ้าง
เพราะต้องสั่งจากอังกฤษหรือเยอรมันคับ สำหรับผมถือว่ายังไม่จุกจิก ส่วน mini GP เป็นตัวแรงเพราะแต่งมาจากโรงงานม้าน่าจะ211 ตัว
ภายนอกแต่งแบบ GP คับ

ถ้าคิดจะซื้อมินิและสามารถรับกับข้อเหล่านี้ได้
- ช่วงล่างที่แข็งมาก (ซึ่งสามารถแก้โดยเปลี่ยนสปริง+ยาง จะนุ่มลงนิดนึง) ยางติดรถเป็น Runflat จะออกแข็งๆ
- คันก่อนหน้าใช้ mercedes ขับไปหาเพื่อนที่หมู่บ้านแห่งนึงไม่ต้องแลกบัตร แต่มินิขับไปแรกๆต้องแลกบัตร(คงเป็นบางคนที่ไม่รู้ว่า   แพงกว่า mercedes entry level อีก)
- เงินเหลือพอที่ดูแลน้องมินิสำหรับอนาคตได้ เช่น ประกันต่อปี 60k+ ค่าแต่งขนาดผมแต่งขำๆยังแตะ 300k ส่วนค่านำมันไม่ต้องห่วงคับ รายนี้ประหยัดจิงๆ

สิ่งที่ได้รับจากมินิ (ความเห็นส่วนตัวนะคับ)
- ความเป็น Unique สไตล์มินิ โดดเด่น+เป็นสีสันบนท้องถนน
- เวลาจอดรถได้ที่พิเศษเสมอ ตามที่ดังๆทุกแห่งในกทม(ยกเว้นหมู่บ้านเพื่อน ฮ่าๆๆ)
- ภาพลักษณ์ที่ดี
- สาวๆชอบเป็นพิเศษ อิอิ (กำลังจะเดินไปที่รถ มีสาวๆกลุ่มนึงเดินนำหน้าแล้วบอกว่า อุ้ยมินิน่ารักจังเลย)
- เหล็กรถที่โคดแข็งเป็นพิเศษ ถึงจะเล็กแต่สามารถรักษาชีวิตคุณได้

สำหรับคนที่บอกราคาไม่เหมาะกับตัวรถอยากให้กลับไปอ่านสิ่งที่ได้จากมินิคับ มันคุ้มค่าแล้วกับเงินที่เสียไป ในอเมริกาmercedes c-class,bmw3-series,audiA4 ถ้าคิดเป็นเงินไทยก็มีราคาตั้งแต่1m-1.5mนะคับ น้องมินิก็ราคาตั้งแต่900k-1.3mแล้วแต่ออฟชั่น ส่่วนในญี่ปุ่นตัวJCWก็ไป1.6m อย่าลืมว่ามินินำเข้าสำเร็จรูปจากอังกฤษทั้งคันนะคับ
   อีกข้อหานึงที่มินิโดนบ่อยคือคนชอบมองว่ามินิรถเล็กไม่คุ้มนั่งได้แค่2 ส่วนใหญ่คนที่ขับมินิเค้ามีรถมากกว่า1คันอยู่แล้วคับ สุดท้ายนี้อยากซื้อรถอะไรก็ตามแต่ อยู่ที่ตัวเราว่าเงินที่เสียไปมันคุ้มกับสิ่งได้ไหมและมันทำให้เรามีความสุขไหมแค่นั้นเองคับ

ออฟไลน์ Juniorx7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 17:16:35 »
ลืมเล่าเรื่องตลกให้ฟังคับ เคยเอามินิขับออกตจว.แล้วเอาไปเติมน้ำมันอยู่ๆเด็กปั้มพูดว่า รถสวยจัง พี่ซื้อมากี่แสนหรอ กุจะบร้า  :'(

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 18:28:42 »
ในฐานะที่ผมถูกพาดพิง(เรื่องสิ่งที่ได้ไม่เหมาะสมกับราคา)ขออธิบายความคิดของผมดังนี้ครับ

เรื่องจากผมได้ คำนึงถึงคำของคุณJuniorx7  ในย่อหน้าสุดท้ายไงครับ จึงทำให้ผมเลือกรถญี่ปุ่น

ในความคิดผม รถราคา ตั้งแต่ 2ล้าน - 3.2ล้าน ในท้องตลาด ไม่ว่าจะเป็นรถยุโรปหรือรถญี่ปุ่น มีให้เลือกมากมาย .... แต่ทว่า ถ้ามองกันที่การใช้งาน ไม่ได้มองที่ image รถญี่ปุ่นตอบโจทได้ดีกว่า

ยกตัวอย่าง ตรงๆเลยคือ มินิคูเปอร์ S กับ Teana ตัว TOP ราคาต่างกันเท่าตัว แต่ teana ใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า จุทั้งคนทั้งของได้เยอะกว่า ... option อาจต่างกัน อันนี้ก้อยู่ที่ว่าใช้อะไร แต่โดยรวมก็ให้มาไม่แพ้กับ(โดยรวม teana ให้ดีกว่าด้วยซ้ำ) นี่คือความคุ้มค่า ที่ผมมอง

ทีนี้ เอาประสบการที่ผมเลือก ระหว่าง MINI S กับ มาสด้า3 5ประตู 2.0 ดีกว่าครับ
1.ถุงลม มีมาให้เท่ากัน (ด้านหน้า 2 จุด,ม่านถุงลม และถุงลมด้านข้าง) เข็มขัดนิรภัยแบบดึงกลับเหมือนกัน
2.อุปกรณ์ภายใน เช่นแอร์ดิจิตอล ปุ่มควบคุมที่พวงมาลัย ก็มีคล้ายๆกัน มีซันรูฟด้วยถึงจะไม่บานใหญ่เท่า MINI แต่ก็ Ok ล่ะ ดีกว่าไม่มี
3.ห้องโดยสาร ไม่ต้องพูดถึง มาสด้ากว้างกว่า และผู้โดยสารด้านหลังสบายกว่า(ขึ้นลงสะดวกกว่า)
4.เครื่องยนต์ MINI ทำได้ดีกว่าทั้งกำลังเครื่องและ การบริโภคน้ำมัน  แต่ราคาค่าตัวที่ต่างกัน ผมสามารถเอาส่วนต่างมาจ่ายค่าน้ำมันได้หลายแสนกิโลเมตรเลยทีเดียว (ความคิดผมจากความคุ้มค่า)
5.ค่าบำรุงรักษาโดยรวม ที่ระยะต่างๆ
6.และนี่คือสิ่งที่มาสด้าสู้ไม่ได้เลยคือ image ครับ MINI ยังไงก็ดูดีกว่าขับมาสด้า 3 หรือ teana ตัว TOP อยู่แล้ว แต่นั่นไม่ใช่พื้นฐานของความคุ้มค่า ...

ฉะนั้น ผมเลยต้องมาจบที่รถญี่ปุ่น ที่ช่วงล่างพอใช้ได้ความกว้างขวางกลางๆ ความหรูหรากลางๆ แบบนี้ล่ะครับ และอีกอย่างมาสด้า3 ก็นำเข้าทั้งคันเหมือนกันนะเออ .... (ถึงที่มาจะต่างกันก็เถอะ)

แต่โดยรวมผมก็อิจฉาคนขับรถมินินะ ..... มันเท่ จริงๆ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 18:31:25 โดย apinui »

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 20:59:49 »
มินิ จดประกอบ ตอนนี้เกลื่อนเมืองเลย

รีบจัดเลยครับ

ก่อนจะมีอะไร เปลี่ยนแปลง

เสียภาษีสรรพสามิตร

แล้วจับติดแก๊ส ไม่ต้องระดับตรวจมลพิษกับ สมอ.

จดทะเบียนได้เลย

ผมยังสงสัยใครเป็นคนริเริ่มเขียนกฏหมายอันนี้ขึ้นมา

มันดูเทาๆ ยังงัยชอบกล มีกฏหมายรองรับแต่ยังต้องใต้โต๊ะ

ผมยังอยากได้เลยครับ แต่ตังค์มีไม่พอ

ตกลงว่ากฏหมายมันเขียนขึ้นเพื่อใคร

เพื่อให้คนมีเงิน ซื้อของเล่นได้ถูกลงเหรอ

หรือให้ผู้นำเข้าฟอกรถได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 21:05:00 »
มินิเป็นรถที่ขับสนุกเลยนะครับ แต่ช่วงล่างแข็งไปหน่อย แต่ควบคุมได้ดีที่ความเร็วสูง ส่วนค่าซ่อมก็ราคารถยุโรปครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 21:30:31 »
อย่าซื้อครับเพราะจะตกเป็นเป้าสายตาของสาวๆ  ;D

ผมใช้ R50 ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ตอนนี้ก็ใช้บริการทั้งศูนย์ และอู่นอก อะไหล่นอก ราคาก็รับได้ครับตามสไตล์รถยุโรป

ถ้าได้ตัว GP ยิ่งเทพเลยครับ สวยสุดๆ แต่ไม่มีเบาะหลังนะ  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:36:39 »
มินิ จดประกอบ ตอนนี้เกลื่อนเมืองเลย

รีบจัดเลยครับ

ก่อนจะมีอะไร เปลี่ยนแปลง

เสียภาษีสรรพสามิตร

แล้วจับติดแก๊ส ไม่ต้องระดับตรวจมลพิษกับ สมอ.

จดทะเบียนได้เลย

ผมยังสงสัยใครเป็นคนริเริ่มเขียนกฏหมายอันนี้ขึ้นมา

มันดูเทาๆ ยังงัยชอบกล มีกฏหมายรองรับแต่ยังต้องใต้โต๊ะ

ผมยังอยากได้เลยครับ แต่ตังค์มีไม่พอ

ตกลงว่ากฏหมายมันเขียนขึ้นเพื่อใคร

เพื่อให้คนมีเงิน ซื้อของเล่นได้ถูกลงเหรอ

หรือให้ผู้นำเข้าฟอกรถได้ง่ายขึ้น

สามแสนเองครับ จดประกอบ เกลื่อนเมือง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 23:04:44 »
Mini เป็นรถที่ Unique ในตลาดไทย
เพราะ positioning ของบริษัท และภาพลักษณ์ที่ BMW ต้องการสร้าง
พอเจอราคาที่กระโดดไปสูงจากภาษีนำเข้า เข้าไปอีก ก็เลยเป็น Premium ไปโดยปริยาย

ที่ประเทศอื่น มันอาจจะเป็น Premium Compact ก็จริง แต่ก็ไม่ได้พรีิเมียมมาก
ราคาก็ระดับ Market Entry Level แค่นั้นล่ะครับ Mini One และ Mini Cooper เป็นรถเช่ากับรถเซลส์เกลื่อนเมือง
อย่างที่นี่ ผมหา Cooper Convertible ขับได้ในราคาชั่วโมงละ 7 เหรียญ
ในขณะที่ต้องจ่ายแพงกว่านี้ ถ้าจะขับ Volvo S40, Honda CR-V, หรือ Bimmers.

ดังนั้น ไม่แปลกว่า มินิในไทยจะมีออพชันไม่ต่างจากรถ D-Segment ทั่วไป เพราะต้นทางไม่ได้ตั้งใจจะผลักให้มันหรูสุดขีด
แต่ราคาแพงกว่ากันเป็นเท่าตัว เพราะเจอภาษีนั่นเอง เรื่องคุ้มไม่คุ้ม เป็นเรื่องของตัวบุคคลครับ ตัดสินกันยาก
อย่างผม ผมยอมจ่ายแพงกว่า เพื่อได้ของไม่เหมือนใคร เพื่อความแตกต่าง ผมก็มองว่า Mini คุ้มนะ

ออฟไลน์ vollgas

• Jr. Member
  • **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 23:16:07 »
May I suggest a Golf GTi mk6 ?

more fun than the mini, cheaper, more practical, faster, handle better.
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 23:54:22 »
May I suggest a Golf GTi mk6 ?

more fun than the mini, cheaper, more practical, faster, handle better.

agree ;)
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 02:49:27 »
ตั้งธงมาแล้วแสดงว่ามีใจ
ถ้าชอบแบบหลงรักก็จัดเลยครับ เพื่อนก็มีวิ่งเยอะแยะ ถ้ามันไม่รันทดขนาดมีตังแต่ก็ต้องรออะไหล่ 2 -3 เดือน

อยากขาหมูเยอรมัน แต่ไปกินข้าวขาหมูแทน ต่อให้อิ้มให้คุ้มซักแค่ไหน ก็ไม่หายอยากครับ ..เช็คแล้วถ้าไม่เจ็บตัวมากจัดเลย ;)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 07:51:44 »

พอดีจอง 5 ใหม่ไปแล้วครับแต่รถอีกนานกว่าจะได้ พอดีเห็นเป็นตัว GP เลยคิดว่าน่าจะเก็บ บวกราคาไม่ค่อยแรงมาก
ช่วงล่างแข็งพอรับได้ครับ ถ้ามากเกินก็เปลี่ยนเอา ;D ถ้าซื้อมาคันนี้คงเอาไว้ขับเป็นคันที่สองมากกว่า ใจจริงผมอยากได้นะครับ GTI
เพราะตอนอยู่ออส ก็ใช้อยู่แต่เป็น MK4 ใช้ดีไม่เคยงอแงถึงอากาศร้อน 46C ก็เถอะ แต่ทำใจกับ ยนตะกละไม่ไหวครับ รถตู้ที่บ้านเข้าศูนย์
ครั้งละ 20,000 ++ มา 3-4 ครั้งติดๆแล้ว :-\

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 07:53:52 »
อย่าซื้อครับเพราะจะตกเป็นเป้าสายตาของสาวๆ  ;D

ผมใช้ R50 ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ตอนนี้ก็ใช้บริการทั้งศูนย์ และอู่นอก อะไหล่นอก ราคาก็รับได้ครับตามสไตล์รถยุโรป

ถ้าได้ตัว GP ยิ่งเทพเลยครับ สวยสุดๆ แต่ไม่มีเบาะหลังนะ  ;D

อันนี้น่าสนใจครับ ;D เผื่อจะมีสาวๆมาอยากนั่งบ้าง :D

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 13:50:52 »
บางคนก็ไม่ได้อยากได้ รถที่ดีพร้อมทุกอย่าง นั่งสบาย? ช่วงล่างดี? ประหยัดน้ำมัน? คุ้มราคา? ขับแรง? หรูหรา?

แต่เค้าแค่อยากได้รถที่บ่งบอกรสนิยม และไม่เหมือนรถที่คนธรรมดาหาเช้ากินค่ำทั่วๆไปจะซื้อได้,,

แค่นั้นจริงๆ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 13:52:54 โดย Phuwanet1688 »
..

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 21:52:58 »

พอดีจอง 5 ใหม่ไปแล้วครับแต่รถอีกนานกว่าจะได้ พอดีเห็นเป็นตัว GP เลยคิดว่าน่าจะเก็บ บวกราคาไม่ค่อยแรงมาก
ช่วงล่างแข็งพอรับได้ครับ ถ้ามากเกินก็เปลี่ยนเอา ;D ถ้าซื้อมาคันนี้คงเอาไว้ขับเป็นคันที่สองมากกว่า ใจจริงผมอยากได้นะครับ GTI
เพราะตอนอยู่ออส ก็ใช้อยู่แต่เป็น MK4 ใช้ดีไม่เคยงอแงถึงอากาศร้อน 46C ก็เถอะ แต่ทำใจกับ ยนตะกละไม่ไหวครับ รถตู้ที่บ้านเข้าศูนย์
ครั้งละ 20,000 ++ มา 3-4 ครั้งติดๆแล้ว :-\

ออ ครับ
ยินดีกับรถใหม่ที่กำลังจะมานะครับ
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)