ผู้เขียน หัวข้อ: มหากาฬย์ ECO CAR ในที่สุดมันก็จะมาสักที(เตรียมเก็บตังซื้อกันหรือยังครับ)  (อ่าน 18828 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็นคนหนึ่งที่รอรถ ECO CAR มาตั้งแต่สมัยเล่นอยู่พันทิปตั้งแต่ ม.ปลาย จนกระทั้งตอนนี้ทำงาน มีรายได้พอที่จะซื้อรถได้แล้ว และเข้ามาสมัครเป็นสมาชิกของ headlightmag ครับ

(รูปแทน ECO CAR ของ นิสสัน ถูกผิดต้องขออภัยด้วยครับ)

ประมาณว่าเล่นกันตั้งแต่ผมใช้คอม 56K ที่ทำงานแม่ จนตอนนี้ 3 Mpgเล่นที่บ้านได้แล้ว หรือเล่นกันตั้งแต่สมัยใจร้อนจนตอนนี้พอแก่ลงเราก็ใจเย็นลง เข้าใจโลกมากขึ้น

รถ ECO CAR เป็นรถที่ผมรอและอยากได้ตั้งแต่สมัยเรียน รด. หรือ ม.ปลายนั้นเอง ผมติดตามข่าวจากพันทิป ทั้งจากคุณ JIMMY และ HOMY DEMIO   มาเป็นเวลาผมว่าเกือบๆ 6 ปีได้แล้ว ตั้งแต่สมัยรัฐบาลทักษิณ 1 2 รวมทั้งยุคที่มี Mail AYGO ด้วย

ผมแอบดีใจที่ในที่สุด คนไทยจะมี ECO CAR จาก NISSAN เป็นคันแรกที่เราจะได้สัมผัส ผมต้องขอขอบคุณรัฐบาลสุรยุทธ์ ภายใต้นโยบายของคุณโฆษิต รมต. อุตสาหกรรมที่ทำให้โครงการนี้สำเร็จ โดยที่เล็งเห็นผลประโยชน์ของชาติมากกว่าผลประโยชน์ของบริษัทที่ขายชิ้นส่วนรถ 1 ตัน

ผมมีความคิดเห็นว่ารถ ECO CAR นี่แหละจะทำให้คนที่อยู่ในสภาพ(จำใจ) ใช้รถมือ 2 เปลี่ยนมาใช้รถรุ่นนี้ เพราะคงมีอีกหลายๆท่านที่ไม่อยากใช้รถมือ 2 ซึ่งไม่รู้ว่าจะผ่านมามากมือกว่านี้หรือไม่ และหลายๆท่านก็คงไม่อยากซ่อม

ผมเป็นคนหนึ่งที่ตกอยู่ในสภาพนี้เช่นกัน ต้องใช้รถเก่า คือ สามห่วง ปี 94 เพราะว่าไม่มีรถที่ราคาต่ำกว่า 4 แสน(มีก็คือ แคริเบี้ยนกับ NV ซึงก็ยังเกินงบอยู่ดี) และผมก็พบปัญหามากมายจากการซื้อรถดังกล่าว แม้ว่ามันจะถูกดูแลรักษามาดีเพียงใด(เจ้าของเก่ารักษามาดีมากๆ ผม confirm) แต่เนื่องจากมันคือรถเก่า ก็ต้องมีให้ซ่อมกันบ้างมากน้อยขึ้นอยู่กับสภาพและโชคชะตา

แต่นับตั้งแต่ปีหน้าเป็นต้นไป เราคงจะได้เห็นรถคันเล็กของทั้ง NISSAN และเจ้าอื่นๆ ทยอยวิ่งกันออกมาจนเต็มถนน?ในที่สุดมันก็ใกล้จะเป็นจริง

...แต่สุดท้ายแล้ว ผมคงยังไม่รีบซื้ออะไรเร็วๆ คงจะรอให้หลายๆเจ้าออกมาก่อน หรือผมอาจจะซื้อรถของคุณแม่ผม เจ้าอัลติสหน้าหนูปี 2002 ที่เดิมเป็นรถธนาคารแถวพหลโยธิน(ใช้สิทธีพนักงานซื้อต่อมา 4 แสน 5 พัน) เพราะผมรู้สึกว่ามันน่ารักมาก เบาะครีม ลายไม้ นิ่ม ขับสบาย แถมค่าซ่อมกับอะไหล่ก็ถูกมากๆ หลักร้อยหรือพันนิดๆ เพราะมีช่างเก่งที่ซ่อมรถ อัลติส เป็นอาชีพครับ...

(รูปแทนครับ)

ขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านไม่รีบซื้อจนเกินไป รอดูสถานะการไปก่อนหลายๆเจ้านะครับ

ผมคิดว่าการรอคอยเมื่อมันมาถือเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ไม่ควรรีบร้อนจนเกินไป

โชคดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2009, 21:44:46 โดย GreenG »

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่ รอครับ

GreenG

ลังเลใจกะเจ้าติสน้อยจริงๆ ติสน้อยวิ่งมาต้อนนี้เเค่ 59000 เท่านั้น สียังเงาสวยเพราะแม่ผมทำสีทุกครั้งที่ข่วน

แถมชาว ALTISCLUB ก็น่ารักมากๆ ช่วยตอบปัญหาเราตลอด เวลาที่เรามีปัญหาครับ

การที่ผมมีความจำเป็นที่ต้องใช้รถเก่า
ทำให้ผมเห็นสัจจะธรรมว่าการซ่อมรถ อะไหล่เป็นสิ่งสำคัญมากกว่าสมรรถนะที่ดี
(ค.เห็นส่วนตัวนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2009, 22:20:25 โดย GreenG »

ออฟไลน์ jones

แล้วว่าแค่รถ eco car นี้มันจะเป็นแบบ 4หรือ5 ประตูหรือครับ????
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

Chariot

งงว่า อัสติส เกี่ยวอะไรกับหัวข้อกระทู้อ่ะครับ

อีโคคาร์ผมว่าน่าจะมีในรูปแบบ 5 ประตู หรือ 3 ประตูมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
อยากเห็น Yaris 1000 CC ภายในปี้นี้จัง..........แต่คงเป็นไปไม่ได้ใช่ไหม????? ;D ;D ;D

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
สำนวน จขกท. นี้ อ่านแล้ว รู้เลยว่า คือ ใคร ในรัชดา

เป็นคนๆ นึงที่ติดตามความคืบหน้าของรถ EcoCar มาตลอด จำได้แม้กระทั่งว่า ใครเป็น รมต.อุตสาหกรรม ที่สรุปสเปคโครงการนี้ ยื่นให้ ครม.อนุมัติแล้วเดินหน้า

ซึ่งคนๆ นั้น ใช้รถรุ่น 3 ห่วง รุ่นเดียวกับที่ผมเคยขับด้วย

แต่...

ผมจำชื่อ Login คุณในรัชดาไม่ได้แล้ว (ความจำเริ่มแย่แล้วแฮะเรา)

ช่วยมาเฉลยหน่อยสิครับ หุ หุ

ปล. อย่าหวังว่า มันจะถูกกว่า 3.5 แสนนะครับ  แพงกว่านั้นแน่ๆ ครับ น่าจะแพงพอๆ กับ Savvy ครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
สำนวน จขกท. นี้ อ่านแล้ว รู้เลยว่า คือ ใคร ในรัชดา

เป็นคนๆ นึงที่ติดตามความคืบหน้าของรถ EcoCar มาตลอด จำได้แม้กระทั่งว่า ใครเป็น รมต.อุตสาหกรรม ที่สรุปสเปคโครงการนี้ ยื่นให้ ครม.อนุมัติแล้วเดินหน้า

ซึ่งคนๆ นั้น ใช้รถรุ่น 3 ห่วง รุ่นเดียวกับที่ผมเคยขับด้วย

แต่...

ผมจำชื่อ Login คุณในรัชดาไม่ได้แล้ว (ความจำเริ่มแย่แล้วแฮะเรา)

ปล. อย่าหวังว่า มันจะถูกกว่า 3.5 แสนนะครับ  แพงกว่านั้นแน่ๆ ครับ น่าจะแพงพอๆ กับ Savvy ครับ

C5 HDI

ไง

คนเดียวแหล่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
และถ้าคุณ P_Wut ไม่เขียนแบบนี้นะ

ผมก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าเป็นใคร

คิกๆๆๆๆๆๆ  เฉลยซะเรียบร้อยเลย

เอิ๊กๆๆๆ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova

แต่...

C5 HDI

ไง

อื้ม ใช่เลย คนนี้แหละ คุณ C5 HDI

ผมจำได้แค่ว่า ชื่อเค้า เป็น 2 คำ ไม่ใช่คำเดียวติดกันโดดๆ

เอ...แล้วเจ้าตัว ยังไม่เข้ามาอีกเหรอ?  คงงงว่า มีการทายชื่อคุณกันด้วย หุ หุ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขอบคุณที่รอ Concept เดียวกะหนูนา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ??NANO

• Newbie
  • *
เข้ามารอด้วยคนครับ.

GreenG

แต่...

C5 HDI

ไง

อื้ม ใช่เลย คนนี้แหละ คุณ C5 HDI

ผมจำได้แค่ว่า ชื่อเค้า เป็น 2 คำ ไม่ใช่คำเดียวติดกันโดดๆ

เอ...แล้วเจ้าตัว ยังไม่เข้ามาอีกเหรอ?  คงงงว่า มีการทายชื่อคุณกันด้วย หุ หุ

มาทักทาย สวัสดีครับ คุณ P_WAT คุณ JIMMY และ คุณ HOMMY ครับ

ถ้าแพงกว่า 4 แสน(รุ่นถูก) ก็ไม่ค่อยน่าซื้อแล้วครับ อุตสาห์ได้ภาษีช่วยแต่ราคาก็ยังจะแพงอีก ไม่รู้จะพูดอะไรแล้วครับ

แต่น่ากลัวว่าECO  CAR จะไปดันราคา Sub compact แพงขึ้นจังเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 21:44:49 โดย GreenG »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

แต่...

C5 HDI

ไง

มาทักทาย สวัสดีครับ คุณ P_WAT คุณ JIMMY และ คุณ HOMMY ครับ

ถ้าแพงกว่า 4 แสน(รุ่นถูก) ก็ไม่ค่อยน่าซื้อแล้วครับ อุตสาห์ได้ภาษีช่วยแต่ราคาก็ยังจะแพงอีก ไม่รู้จะพูดอะไรแล้วครับ

แต่น่ากลัวว่าECO  CAR จะไปดันราคา Sub compact แพงขึ้นจังเลยครับ

ก็รอดูกันต่อไปนะ ยังไม่มีใครรู้ราคานอกจากคนในค่ายรถ
ภาษีที่ช่วยมันก็ไม่ได้ลดเยอะลงมากเท่าไร