ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ใช่ Eco car กับ Hybrid หรือรถประหยัดพลังงาน ก็ไม่รู้จะซื้อรถคันนั้นไปทำไม  (อ่าน 19407 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้ว่าผมแปลกไปคนเดียวหรือเปล่า

คือ เท่าที่ผมอ่าน การ test ของพี่ๆน้องๆทีมงานเวปเรา
ถ้าเป็นรถแนวๆ แบบ lancer EX กับ Volk หลายๆรุ่น ผมอ่านแล้วไม่ค่อยจะชอบ ทั้งที่รถมันก็ดีนะครับ
บางทีก็ไม่ได้อ่านด้วยซ้ำ(แต่กลับมาอ่านทีหลังตลอด)

แต่พอมีพวก Eco car เช่น March หรือ Hybrid เช่น Camry Prius
รู้สึกชอบอ่านและแบบตื่นเต้นสุดๆ อัลติส ตัว 1.6(เพราะประหยัดน้ำมัน แรงกำลังดี) ก็เป็น
ผมคิดว่าเป็นเพราะผมชอบ รถที่รักษาสิ่งแวดล้อมสุด ประหยัดน้ำมันที่ หนึ่ง ซ่อมง่าย(ถูก)
ตอนพี่ๆ Jimmy กับ ผู้การพี่แพน แนะนำรถ เฟีนสต้า 1.4 ผมว่ารถดี แต่กินน้ำมันนี่รับไม่ได้เลย
แย่สุดๆ (แต่เกียร์ธรรมดาดีเลยนะ พอไหว)

ผมรู้สึกว่า Eco car กับ Hybrid หรือรถประหยัดพลังงาน ก็ไม่รู้จะซื้อรถคันนั้นไปทำไม
ทั้งที่รถเหล่านี้ที่ผ่านมาดี แต่ผมก็ชอบคิดอย่างนี้ ก็ไม่ค่อยเข้าใจตนเองเหมือนกันครับ

คิดว่าการคิดแบบนี้แปลกไหมครับ ขอบคุณครับกับทุกความเห็น :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 22:42:36 โดย GreenG(love Eco car&Hybrid) »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Everybody has an obligation to reduce emissions....

PKS8

รถประหยัดแต่ขับไม่สนุก ผมก็ไม่เอาครับ

แต่สิ่ง VW ให้ได้คือ ทั้งประหยัด ทั้งขับสนุก หายากครับสำหรับที่ตอบโจทย์แบบนี้ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ติดยึดมากไปหรือเปล่า?

คนเรา แรงจูงใจในการซื้อรถแต่ละคันที่ตัวเองชอบมันต่างกัน
ไม่จำเป็นที่คุณจะต้องคิดเหมือนใคร และไม่จำเป็นที่ใครจะต้องมาติดเหมือนคุณ

ถามหน่อย ถ้ากินน้ำมัน 13.5 แต่คุณงามความดีด้านอื่นเพียบเลย
ขับดีกว่า รถที่กิน 18 กิโลเมตร/ลิตร แต่นั่งไม่สบาย ปวดหลัง
คุณ GreenG คิดว่ารับได้ไหมที่จะต้องทนใช้ชีวิตกับรถแบบนั้น?
รถที่ตัวเองขับแล้วเมื่อย ไม่สบายตัว

พวกที่จะเอาแต่ประหยัดมากๆๆๆๆๆ อย่างเดียว ขี้ไม่ยอมให้หมาแดก เนี่ย มีเยอะมาก
อย่าให้ความขี้ไม่ให้หมาแดกเหล่านั้น มันต้องกลายมาเป็นนิสัยเสีย จนทำให้เราลืมมอง
โลกในแง่มุมอื่นๆ กันนักเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมก็คล้ายๆ จขกท. รีวิวพวก Benz BMW หรือรถราคาเกินหลัก 2ล้านขึ้นไป ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่..
แต่ก็มีอ่านบ้าง เล็กน้อยๆ เพื่อพอให้เข้าใจบ้าง..
แต่ผมกลับสนใจในรถที่ผมสนใจ รถญี่ปุ่นทั่วไป หรือรถที่ผมสามารถมีกำลังซื้อได้.. (ไม่เกิน 2ล้าน)
ต่อให้รถคันนั้นจะขับสนุกหรือดีมากเพียงใด แต่มันเกินกำลังซื้อผม ผมกลับรู้สึกเฉยๆ..
เป็นธรรมดา ที่มันทำให้ผมไม่มีแรงจูงใจครับ..  ;)

เหมือนคอลัมส์ที่สุดของแจ้ ผมกลับไม่ได้รู้สึกอะไรมากนัก สำหรับคนอ่านอย่างผม
เพราะ 1 ใน 10 ผมสามารถเอื้อมได้เพียง นิสสัน เทียน่า  :-\

แต่ไม่ว่ารุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่ผมไม่ค่อยสนใจ
แต่ทีมงานก็มีความพยายามและความตั้งใจในการทำรีวิว..
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกรีวิวครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sappe!

รถประหยัดแต่ขับไม่สนุก ผมก็ไม่เอาครับ

แต่สิ่ง VW ให้ได้คือ ทั้งประหยัด ทั้งขับสนุก หายากครับสำหรับที่ตอบโจทย์แบบนี้ได้

ถูกครับ บบ  :D

ประหยัดแต่ขับไม่สนุกผมก็ไม่เอาอ่า า

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รีวิวรถหรูหนะ

ที่ทำให้อ่านกัน
เพราะ จะไดรู้ว่า โลกวันนี้หนะมันไปกันถึงไหนแล้ว
ทำออกมาให้อ่าน เพื่อเปิดโลกทัศน์
จะได้เห็นแนวโน้มว่า อีกหน่อย ออพชันตัวไหน มันอาจจะถูก
นำมาใส่กับรถบ้านได้บ้าง ทำออกมาให้อ่าน เพื่อให้มีจินตนาการ
มีแรงจูงใจ ทำในสิ่งดีๆ หลายๆด้าน ไม่ใช่อ่านแล้วเกิดกิเลส
แบบนั้น มันอยู่ที่ใจคนอ่าน ไม่ใช่ใจของคนทำ

อย่าแค่สนใจแต่รถที่ตัวเองเอื้อมถึงเพียงอย่างเดียว
เพราะถ้าไม่เช่นนั้น ต่อไปนี้ จะทำรีวิวแต่เฉพาะรถถูกๆ ขับแต่รถถูกๆ
ก็เห็นชอบอ่านกันแต่แบบนี้ ก็จะได้จัดทำให้แค่แบบนี้เท่านั้น

จะให้ทำแบบนั้นก็ได้นะครับ ถ้าต้องการกันจริงๆ
ผมจะได้เลิกเอาเบนซ์ เอา BMW เอารถแพงๆ หรูๆ ดีๆ มาทำรีวิวให้คุณอ่าน
คุณจะได้ อ่านแต่รถทั่วๆไป พื้นๆ บ้านๆ กันตามความชอบใจ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ครับผม.. ก็อย่างที่ผมบอก..
ผมก็ยังอ่านอยู่ พวกรถหรู เพื่อให้พอเข้าใจ และรู้ถึงวิวัฒนาการรถสมัยนี้บ้าง..
ถึงแม้มันจะไม่ได้อยู่ในเป้าหมายผม แต่ก็ยังมีคนอื่นอีกมากมาย ที่สนใจรถในกลุ่มนี้..
ผมเข้าใจว่าพวกพี่ทำงานหนักแค่ไหน กว่าจะได้มาแต่ละรีวิว.. มันไม่ง่ายเลย..
แต่ผมก็ยังเอาใจช่วยพวกพี่ๆ ให้ทำออกมาเรื่อยๆครับ..  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 23:39:06 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
มีล้อวิ่งได้ ผมชอบหมดอ้ะครับ  ;D
จากจิตวิญญาณของคนชอบรถเลยนะ

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
ประหยัดขับมันเอารถยุโรปเก่ามาลงแก๊สจูนดีๆก็โลละบาทกว่าๆๆ เอามาเช็คช่วงล่างกะหม้อน้ำ

เหยียบ180+ นิ้งครับ

ผมขับbmw e36ปี1991 318i ของตกทอดจากพ่อ  เมื่อก่อนจะไปติดแก๊สอัด205+ได้ครับ

ติดแล้วยังไม่กล้าลองท็อบสปีดเลย

ถ้าไม่กลัวปัญหาจุกจิกจากรถเก่าก็ลองซื้อรถยุโรปเก่าๆ เครื่องไม่โทรมมากมาเล่นได้เลยครับ

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
ไม่รู้ว่าผมแปลกไปคนเดียวหรือเปล่า

คือ เท่าที่ผมอ่าน การ test ของพี่ๆน้องๆทีมงานเวปเรา
ถ้าเป็นรถแนวๆ แบบ lancer EX กับ Volk หลายๆรุ่น ผมอ่านแล้วไม่ค่อยจะชอบ ทั้งที่รถมันก็ดีนะครับ
บางทีก็ไม่ได้อ่านด้วยซ้ำ(แต่กลับมาอ่านทีหลังตลอด)

แต่พอมีพวก Eco car เช่น March หรือ Hybrid เช่น Camry Prius
รู้สึกชอบอ่านและแบบตื่นเต้นสุดๆ อัลติส ตัว 1.6(เพราะประหยัดน้ำมัน แรงกำลังดี) ก็เป็น
ผมคิดว่าเป็นเพราะผมชอบ รถที่รักษาสิ่งแวดล้อมสุด ประหยัดน้ำมันที่ หนึ่ง ซ่อมง่าย(ถูก)
ตอนพี่ๆ Jimmy กับ ผู้การพี่แพน แนะนำรถ เฟีนสต้า 1.4 ผมว่ารถดี แต่กินน้ำมันนี่รับไม่ได้เลย
แย่สุดๆ (แต่เกียร์ธรรมดาดีเลยนะ พอไหว)

ผมรู้สึกว่า Eco car กับ Hybrid หรือรถประหยัดพลังงาน ก็ไม่รู้จะซื้อรถคันนั้นไปทำไม
ทั้งที่รถเหล่านี้ที่ผ่านมาดี แต่ผมก็ชอบคิดอย่างนี้ ก็ไม่ค่อยเข้าใจตนเองเหมือนกันครับ

คิดว่าการคิดแบบนี้แปลกไหมครับ ขอบคุณครับกับทุกความเห็น :D

โอเคต่างคนค่างความคิด
ถ้าคุณชอบรถประหยัดจริงผมว่าคุณคงลืมHybridไปเลยถ้าคุณคิดถึงดีเซล
fabiaปี2002วี่ง กทม แบบลากรอบนิ้ดหน่อยได้ 18-19km/l ตจว 20-25km/l @110km เก่าแล้วนะเนี่ย
Hybridก็Hybridเหาะเจาดีเซลhatch europe เข้าไปก็จมดินหมด
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมว่าไม่แปลกหรอกครับ เพราะมันเป็นความชอบส่วนตัวของพี่ ( รถประหยัดพลังงาน )
และในเวปนี้ก็มีรีวิวรถหลากหลายแบบ หลายสไตล์ให้เลือกอ่าน แล้วแต่ผู้อ่านท่านนั้นจะสนใจอ่านรีวิวฉบับไหน คันใด ;D
ผมอ่านหลายๆคัน ก็ทำให้ได้รับมุมมองในหลายๆด้าน ,,  เป็นกำลังใจให้พี่ jimmy และทีมงาน ออกผลงานดีๆมาให้เราได้อ่านกันตลอดไปนะครับ =]
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่ารถน่ะ ถ้าคุณใช้แล้วคุณพอใจมันก็จบ ส่วนจะเขียวแค่ไหน มันเป็นหน้าที่ของผู้ผลิตที่จะทำรถที่ดีที่สุด และเขียวที่สุดครับ

แต่อย่างพี่ๆ ว่าแหละ ถ้าโคตรเขียว แต่อย่างอื่นไม่ได้เรื่องก็ไม่เอาละ ผมยอมให้โลกแตกเร็วขึ้นสัก 200-300 ปี ไปซื้อรถที่ตัวเองถูกใจดีกว่า เพราะเงินเรานี่หว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PREM

แล้วแต่ความชอบส่วนตัวครับ
ตรงกันข้าม ผมอ่านรีวิวรถหรูๆ ละเอียดกว่ารถราคาประหยัดซะอีก
เพราะอยากรู้ว่ารถแพงขนาดนั้น มีอะไรดี เทคโนโลยีที่อัดมามันมีอะไร ทำงานยังไง ดีมั้ย
เพราะผมยังฝันจะครอบครองรถหรูๆ แำพงๆ และผมคิดว่ามีโอกาสเป็นไปได้

จะว่าไปก็ตรงตามเจตนารมย์ของคนทำรีวิว ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Fly to dream

หารถดีเซลเครื่องเล็กๆมาใช้ก็พอ มลพิษน้อยกว่า Hybrid หรือ eco จอมปลอมซะอีก(ต่างประเทศรถ B มันราคาเริ่มเท่าๆ eco ไทยนี่แหละ)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kman007

• **
มีหลายคนชอบที่จะอ่านสิ่งที่ตัวเองสนใจแต่จะมีใครรู้ละว่าใครจะชอบอะไรผมคิดว่าชอบก็อ่านไม่ชอบก็ผ่านผมยังไม่อยากให้ HML เป็น Web เฉพาะทางรถ Local แต่เพียงอย่างเดียวมันดูดาดๆไปขาดความน่าสนใจไปเลยเป็นอย่างทุกวันนี้ผมว่าโอเคแล้วนะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
คือ ถ้าในทัศนคติของผมนะ
Eco กับ Hybrid มันก็ตอบโจทย์เป็นบางคนได้
เพราะโจทย์การซื้อรถแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เช่น โจทย์การซื้อรถของผม ทั้งแรง+ประหยัด
ซึ่งคำตอบก็คือ VW Golf หรือ Ford Focus TDCi
แต่ละคันราคา... ก็เลยต้องตัดใจ

ส่วนถ้าเน้นประหยัดก็ไปหา Eco Car หรือ Hybrid

ถ้าเน้นหรูหราก็ต้องไปหาดาวสามแฉก ใบพัดฟ้า

ซึ่งแต่ละคนโจทย์ไม่เหมือนกัน ก็ไม่แปลกที่ จขกท. จะคิดเช่นนั้น

ออฟไลน์ YenChar

ดูรถหรูครับ

- เพราะเป็นรางวัลชีวิต ของคนที่ทำงานมาทั้งชีวิต
- ดูเพื่อเป็นกำลังใจ ในการใช้ชีวิตของเรา ว่าวันนึงเราต้องมีให้ได้
เราต้องพยายาม
- ดูเพื่อให้เห็นว่าเทคโนโลยีมันไปไกลขนาดไหนแล้ว
- ดูเพื่อเป็นส่วนในการพิจารณา
- ดูเพื่อจะได้รู้ว่า แึคมรี่2.4 ไม่สามารถสู้1.8เทอรโบของอีคลาสได้
จะได้ไม่ไปลองดีให้หน้าแตก

รถที่ดี ไม่จำเป็นต้องประหยัดมากมาย
แต่มันต้องตอบโจทย์ได้

รถคันนึงประหยัดน้ำมัน แต่นั่งได้แค่4คน
บังเอิญ สมาชิคที่บ้านมี 8 คน ต้องขับไป 2 คัน??
แต่ผมนั่งH1 ประหยัดน้ำมันไม่มาก แต่ขับไปคันเดียว?

รถคันนึงประหยัด แต่นั่งไม่สบาย พื้นที่แคบ
ขึ้นลงลำบาก คุณเป็นวัยรุ่น คงไม่เข้าใจ
ที่บ้านใครมีคนอายุมากๆ จะทราบดีว่าท่านรู้สึกยังไง
เห็นใจคนอายุมากๆครับ

ความประหยัด เป็น1 ในการพิจารณารถของผม เป็นอันดับต้นๆเลยด้วย
แต่ส่วนอื่นๆก็ต้องควบคู่กันไป ให้มัน "พอดี"

GreenG

ขอบคุณทุกคนครับ

จริงๆ ผมชอบ BENZ CGI กับ CDI และ BMW Diesel นะครับ เป็นรถหรูที่ประหยัดน้ำมัน ราคามีเหตุผล
แต่เวลาอ่านชอบ แต่แพงไปหน่อย แต่ก็ชอบอ่านครับ

ก็จะพยายาม่านทุก review ครับ เพราะจะได้รู้แนวโน้มว่า เทคโนอันไหนจะเข้ามาขายในรถบ้านๆบ้างครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

เพราะชอบความประหยัดเป็นอันดับแรกมั้งครับ
ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ดีมาก เพราะเทคโนโลยี ต่อไปข้างหน้า
ก็จะออกมาแนว รักษ์โลก มากขึ้นเรื่อย ๆ

รถแรง ๆ ซด ๆ ผมว่าก็คงจะมีปริมาณการซื้อลดลงไปเรื่อย ๆ แต่ก็คงยังขายได้อยู่

สองคนยลตามช่องครับ

ออฟไลน์ off_033

ความประหยัดก็น่าเอามาพิจารณาแต่ไม่ใช่หัวข้อใหญ่ครับ 

รถหรู  รถถูก ผมสนใจหมดแหละ  อ่านประดับความรู้  แต่จะเน้นคันที่สนใจเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• **
ชอบรถหรู สวยทั้ง exterior and interior
แรง ไม่แรง ไม่สน สนแต่ความสวยงาม
อยากได้ review Aston Martin จังเลยครับ  :)

ออฟไลน์ lekkk

• Newbie
  • *
ที่นี้เปรียบเหมือนห้องสมุดครับ
คุณชอบแนวไหนก็ไปหาข้อมูลแนวนั้น เป็นธรรมดาครับหลายคนอาจจะชอบไม่เหมือนคุณ
อย่างผม ชอบรถเล็กๆ สวยๆ ยิ่ง5ประตูยิ่งชอบ [แม้ที่สุดของแจ้จะเกินเอื้อมผมไปนิด แต่ก็น่าสนใจมาก]
ส่วนแนวอื่นๆ ที่อยู่ในนี้ ผมถือว่าเป็นข้อมูลความรู้ครับ
ซึ่งพวกพี่เค้าทำไว้ให้ศึกษา พิจารณา เองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

- ดูเพื่อจะได้รู้ว่า แึคมรี่2.4 ไม่สามารถสู้1.8เทอรโบของอีคลาสได้
จะได้ไม่ไปลองดีให้หน้าแตก

ถ้าเป็น 250 CGI ที่ถูกใส่เทอร์โบให้เท่าเครื่อง 2.5 ที่ใหญ่กว่ามันก็ต้องทำได้ดีกว่าอยู่แล้วล่ะครับ
แต่ถ้าเป็น 200 CGI ก็โดนกินอิ่ม

ออฟไลน์ prai

ผมอยากจะบอก การที่คนทุกคนคิดอะไร ไม่มีคำว่าถูกหรือผิดครับ
เพราะทุกคนล้วนแล้วแต่ใช้ชีวิตประจำวันอยู่กันคนล่ะสังคมกัน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไม่ได้กวนส้นนะ

แต่ถ้าเรามองทุกสิ่งอย่างให้มันเกินเลยความเป็นจริงไปหน่อย
คุณจะพบว่ารูปแบบการขนส่งทีไม่ใช่การเดิน และปล่อยมลพิษน้อยสุด
มันก็คือจักรยาน

ระหว่างจักรยาน กับรถ คุณเลือกอะไร แน่นอน คุณก็ต้องเลือกรถ
เพราะมันสบายกว่า และมันปลอดภัยกว่า ถูกไหมครับ

ทีนี้ ถ้าเป็นรถกับรถล่ะ? คุณอาจจะห่วงเรื่องมลพิษ แต่ในใจลึกๆของคุณ
ความปลอดภัย และการขับขี่ที่คุณถูกใจ มันคือหัวใจหลักอยู่ดี ถูกไหมล่ะ

รถจะดี ต้องมีดีมากกว่า 1 ด้านครับ มันไม่ควรเป็นสิ่งที่ดีอยู่อย่างเดียวแล้ว
อย่างอื่นแย่ นั่นคือเหตุผลว่าทำไมเราไม่ได้โฟกัสรถที่ประหยัดน้ำมันและดีต่อโลก
เพียงอย่างเดียว และถ้าเราโฟกัสแต่รถพวกนั้นเพียงอย่างเดียว จะมีอะไรเป็นตัวเทียบ
ว่ารถคันไหนประหยัด หรือไม่ประหยัด

ข่าวดีก็คือแนวโน้มของโลกรถยนต์ มีการแข่งกันเรื่องมลภาวะอยู่แล้ว
อีกหน่อย หากอยากได้รถไฟฟ้าใช้ ก็คงไม่ต้องรอนานเพราะทุกภาคทั่วโลก
เขาสนับสนุนและเห็นความจำเป็นของมันกันแล้ว และไม่นาน รถพวกนี้
ก็จะมาถึงเมืองไทย และเราก็จะทดลองขับมันมาเล่าให้ฟังถ้ามีโอกาส

ที่จริงอยากให้ใช้เหตุผลและการอ่านมากกว่านี้อีกนิดจะรู้ว่า
1. รถที่เราลองขับส่วนใหญ่ก็ยังเป็นเครื่อง 4 สูบ ที่ไม่ได้มลภาวะสูงอะไรมากมาย
2. รถใหญ่ๆบางคันที่เห็น หากเอาไป search ข้อมูลเพิ่มเติมจะรู้ว่า มันไม่ได้ปล่อย CO2 เข้าชั้นบรรยากาศ
มากไปกว่ารถทั่วไปเท่าไหร่ ในโลกนี้ทุกวันนี้ รถอย่าง March ยุโรปปล่อย CO2 98 กรัม/ก.ม. รถอย่าง BMW320d, Golf GTi, Volvo S60 ปล่อยประมาณ 166-188 กรัม/ก.ม. ส่วนรถ Exotic V12 มักจะปล่อยแถวๆ 390-410 กรัม/ก.ม.

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Yojinboh!!

พี่ Jimmy พูดเหมือนน้อยใจนะครับ เเต่สำหรับผมอ่านทุกรีวิวที่พี่ทำนะครับ ได้อ่านก็มีความสุขเเล้วครับ
ไม่ว่ารถคันนั้นจะราคาเท่าไหร่ ผมมีปัญญาซื้อหรือไม่ก็ตาม เพราะเวลาที่เราอ่านรีวิว
มันก็เหมือนกับการที่เราได้สัมผัสรถคันนั้นไปด้วยนะครับ
ขอบคุณความพยายามของ พี่ Jimmy เเละทีมงานทุกคนนะครับ
ที่ช่วยทำให้เวปนี้เป็นเเหล่งข้อมูลชั้นยอดให้เราเข้ามาหาความรู้กันได้อย่างฟรีๆ 5555

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Altis จะซ่อมดีจะประหยัดยังไง จะเร่งปรู้ดปร้าด

ผมก็ไม่ซื้อครับ

เนื่องจากนั่งแท็กซี่กลับบ้านมา 6ปี altis  ทุกวัน รถอะไร้ เร่งก็เร่ง แต่ความสบายแม่มไม่มีเลย

คอนโซลก็ไม่สวย แถมเร่งทีรถเหมือนกำลังจะบินเอาบินเอา

บางคนซื้อรถเค้าก็อยากได้ ความสะดวกสบายความสวยงาม ไม่งั้นนั่งแท็กซี่ รถเมย์ ขับรถเอง ก็ึคงเหมือนๆกันแหละ  ;D

GreenG

พี่ Jimmy พูดเหมือนน้อยใจนะครับ เเต่สำหรับผมอ่านทุกรีวิวที่พี่ทำนะครับ ได้อ่านก็มีความสุขเเล้วครับ
ไม่ว่ารถคันนั้นจะราคาเท่าไหร่ ผมมีปัญญาซื้อหรือไม่ก็ตาม เพราะเวลาที่เราอ่านรีวิว
มันก็เหมือนกับการที่เราได้สัมผัสรถคันนั้นไปด้วยนะครับ
ขอบคุณความพยายามของ พี่ Jimmy เเละทีมงานทุกคนนะครับ
ที่ช่วยทำให้เวปนี้เป็นเเหล่งข้อมูลชั้นยอดให้เราเข้ามาหาความรู้กันได้อย่างฟรีๆ 5555
ผมก็รู้สึกเหมือนกัน ดูๆไปไม่น่าพูดเลย ไม่อยากให้ทางทีมงานเสียใจนะครับ
เพราะผลงานที่ทำมาดีอยู่แล้ว แต่ผมเองนะมีความคิดแปลกๆ ก็เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ว่า
เป็นแบบนี้ไหมครับ
แต่ยังไงผมก็จะติดตามชมผลงานของทางทีมงานต่อไปครับ ก็ต้องพยายามปรับทัศนคติครับ

ที่พี่แพนบอกเรื่องการขับขี่ของรถ มาคิดๆ ดูแล้ว ยังไงเราก็ต้องมีเรื่องนี้อยู่บ้างจริงๆ
ผมได้ลองคิดดูพบว่าตนเองชอบรถที่ ขับสบาย นิ่มๆ พวงมาลัยเบาๆ ในเมือง แต่ทางไกลนิ่งๆ(ที่ความเร็ว 120)
และความปลอดภัย ถ้ามีถุงลมมากๆ ผมก็ชอบมากกว่าไม่มีเลย

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
กลายเป็นกระทู้ ติดไฟไปแล้วครับ  อ่านแล้วก็วิจารน์ กับพอหอมปากหอมคอนะครับ
 อย่าได้เอาเก็บมาคิดกันครับ  เดียวจะกลายมาเป็น น้ำผึ้งหยดเดียว ใจเย็น ๆ

ทุกคนรักกันดอก จึงได้หยอกกันเล่น  ครับ

พี่เบริท์ด  รักทุกคน  ;D ;D ;D
Smooth l Head l!ght mag l