ผู้เขียน หัวข้อ: DIY: เปลี่ยนถ่านกุญแจให้ Intelligence Key ของ Nissan  (อ่าน 16955 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เรื่องง่าย ๆ ที่หลายคน ต้องไปจ้าง เขาทำ

เห็นแล้ว อืม มันมีสอนในคู่มือเลยนะ จะจ้างทำไม

อุปกรณ์

1. ไขควงเล็กปากแบน
2. ถ่าน CR2025 จะหนาเท่าเดิมพอดี มันคือขนาดมาตรฐาน ยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ความพอใจครับ

กุญแจต้องมีหน้าตาแบบนี้น่ะครับ ถ้าใช่ก็ลงมือเลย

jaesz

Re: DIY: เปลี่ยนถ่านกุญแจให้ Intelligence Key ของ Nissan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 16:57:35 »
ดึงกุญแจสำหรับไขรถออกจากตัวกุญแจก่อน กดเลื่อนที่สลักเลื่อนหลังกุญแจครับ แล้วจะดึงกุญแจออกมาได้แบบนี้ (ขออนุญาติเซนเซอร์ตัวดอกออก เดี๋ยวคนเอาไปกัดดอกมาไข อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 16:59:47 โดย jaesz »

jaesz

Re: DIY: เปลี่ยนถ่านกุญแจให้ Intelligence Key ของ Nissan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:01:14 »
มองหาตำแหน่งสำหรับ แงะ ตัวฝาสองฝาออกจากกัน ตำแหน่งในวงกลมสีแดงคือเป้าหมาย ใช้ไขควงปากแบนพันปลายด้วยเทปหรือผ้าไว้ก่อนก็ดีครับ กันรอย

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:02:14 »
แงะแล้วจะได้ดังภาพนี้ ตอนแงะ ย้ำว่าใช้ไขควงพันปลาย แล้วเลื่อนไปตามขอบ เพื่อให้สองชิ้นแยกจากกันครับ

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:03:35 »
เปลี่ยนถ่าน ใส่ขั้วบวกคว่ำลง แล้วเตรียมเข้าสู่การประกอบด้วยท่านี้ ตามด้วยการไล่ขอบกลับไปเหมือนเดิม เพื่อให้ประกบกัน

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:04:15 »
เพิ่มเติม: ลืม ขั้นตอนสำคัญ ในกรณีที่เปลียนถ่านแล้วกดไม่ติด เอากุญแจไปแตะที่ตัวปุ่มกดSTART/STOP ไว้ก่อน แล้วเหยียบเบรค จึงกดสตาร์ทครับ  คราวนี้ก็ใช้ได้ตามปรกติ

จบแล้วครับ

อ่านแล้ว อย่าไปจ้างใครทำล่ะ ง่ายขนาดนี้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 17:28:29 โดย jaesz »

jaesz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:07:13 »
จริง ๆ แล้ว ถ่านมันน่าจะใช้ได้นาน มาก ๆ ๆ ครับ แต่ น้องชายผม ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงตึง ๆ กลายเป็นการกดปุ่มค้างไว้ แบตแลยสิ้นชีพก่อนวัยอันควร รถออกไม่ถึงปีเองครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:09:11 »
อ้าว พวกนี้มีจ้างเปลี่ยนด้วยหรือ

กุญแจ อี90 ก็แบบเดียวกัน เปลี่ยนง่ายจะตาย ไขควงอันเดียว แงะๆ เดี๋ยวก็ออก

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:18:56 »
อ้าว พวกนี้มีจ้างเปลี่ยนด้วยหรือ

กุญแจ อี90 ก็แบบเดียวกัน เปลี่ยนง่ายจะตาย ไขควงอันเดียว แงะๆ เดี๋ยวก็ออก

ร้านนาฬิกางัยครับ รับเปลี่ยนถ่านรีโมทรถยนต์ด้วย

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:36:15 »
แล้วแต่สะดวกผมเปลี่ยนเองแต่ก็เข้าใจบางทีร้านนาฬิกาเค้าก็ไม่ได้คิดค่าเปลี่ยนก็สะดวกดีสำหรับผู้หญิงคิดค่าแบตอย่างเดียวแต่หาได้น้อยที่ขายถูกๆซื้อเองยังไงก็ถูกกว่าเยอะ
แต่ได้ทำเองนี่สนุกดีครับของๆเราเองโดยเฉพาะผู้ชายสบายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 23:38:27 โดย TorTy »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:56:57 »
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ ถึงจะไม่ได้ใช้ก็เถอะ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:31:40 »
ขอบคุณมากๆครับ
จะได้นำไปเป็นวิทยาทานในการเปลี่ยนของ Teana