ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสนใจ March อยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 9695 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
เนื่องจาก Camry 2.4V ผมเท่าที่ขับมาหลายเดือน (ยืมรถที่บ้านใช้) พบว่าไม่เหมาะกับพฤติกรรมการขับขี่ผมเอาซะเลย
การใช้งานนั้นขับเร็วสูงสุดแค่ 140 กว่าๆ (บนบูรพาวิถี) แต่ทั่วไปอยู่แค่ 60 - 80 เท่านั้นเอง (ส่วนมากขับในเมือง ทางไกลบ้างนิดหน่อย)

อีกทั้ง เรื่องกะระยะการขับขี่นั้น ถึงมีกล้องหลังแล้ว
แต่กะระยะจุดต่างๆนั้น ยังไม่ถนัดเท่าที่ควร (โดยเฉพาะกรณีจอดรถ)

จากเหตุผลดังกล่าวเลยมามองที่ March ครับ

ก่อนหน้านั้นได้มองคู่แข่งต่างๆนั้นปรากฏว่า
- Vios,Yaris นั้นเคยชอบ แต่ลองขับจริงๆไม่ถูกใจภายในเท่าไหร่
- MZ2 ความเห็นส่วนตัวแล้วภายในดูน่าเบื่อไปหน่อย
- Swift ศูนย์บริการยังไม่พอไว้ใจเท่า (บ้านผมอยู่ชลบุรี)
- Aveo ไม่อยู่ในสายตา
- City,Jazz ชอบอย่างมาก แต่เรื่องศูนย์บริการนั้น แทบกุมขมับ

โดยเท่าที่ได้สัมผัสนั้นมองว่า
- ห้องโดยสารนั้น ตัวผมสูง 168 นน. 118 แล้วรู้สึกโอเคเลย
- ข้าวของติดรถมาให้นั้นชอบมาก โดยเฉพาะมาตราวัด
- จากรีวิว ประหยัดน้ำมันใช้ได้ และแรงพอตัว(ลักษณะการขับขี่นั้นตามย่อหน้าบน)
- เรื่องอะไหล่ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ เพราะญี่ปุ่นก็ผลิตจากเรา (ดีไม่ดีหลุดจากเชียงกงก็มี)

จากข้อความนี้ คิดว่าอย่างไรครับ โอเคหรือเปล่าครับ

ปล.1 รุ่นที่มองไว้ 12VL สีเขียว (เบื่อสีเงินแล้ว)
ปล.2 Camry นั้นจะให้ที่บ้านใช้เดินทางไกลเป็นครอบครัวแทน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: กำลังสนใจ March อยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:27:39 »
ไม่ลองมองเฟียสต้าบ้างเลยหรอครับ ซิ่งๆน่ะจะเหมาะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: กำลังสนใจ March อยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:30:29 »
ไม่ลองมองเฟียสต้าบ้างเลยหรอครับ ซิ่งๆน่ะจะเหมาะ
เฟียสต้า เหมือนกันครับ ส่วนตัวคิดว่ามาร์ชเล็กไป

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:35:17 »
Fiesta นั้นชอบ Voice Command อยู่แต่เสียวเรื่องศูนย์พอๆกับ Honda นั่นแหละ และไม่ชอบตรงไม่มีปุ่มเปิดปิดล็อกประตูด้วย
(อีกเหตุผลคือ ชอบสไตล์รถญี่ปุ่นมากกว่าครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:40:14 »

ใช่ครับ ไม่ลองดู เฟียสต้าหน่อยหรอครับ??

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:41:56 »
แล้วมาสด้า 2 ละครับไม่ได้อยู่ในตัวเลือกหรอครับ  

แล้วศูนย์นิสสันที่เมืองชล  มันมีที่เดียวนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 23:45:21 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:42:31 »
March เป็นรถที่ถามคนเมืองกับคนที่ขับรถใช้งานทั่วไปว่าพวกเขาต้องการอะไร
แล้วก็ตอบโจทย์ให้มาเท่านั้น มีบวกให้อีกนิดหน่อย

ดังนั้นเมื่อพูดถึงพวงมาลัย คุณต้องการพวงมาลัยที่เบาสบายถอยเข้าออกคล่อง
ขับสัก 120 ก็ไม่เบาโหวงจนไม่มีความสุข และไม่ได้สนว่ามันจะต้องตอบสนองไวหรือคม

เมื่อพูดถึงเครื่องคุณต้องยอมรับว่าอัตราเร่งที่ดีสำหรับ 1.2 ลิตรนั้นก็ยังไม่ได้ไวเท่าเครื่อง 1.5 ลิตร
คุณเป็นคนประเภทที่รอให้ชัวร์แล้วค่อยไป เป็นคนไม่รีบร้อน แซงได้เมื่อปลอดภัยจริงๆเท่านั้น

คุณนั่งสองคนเป็นประจำ และถึงนั่งเบาะหลังก็นั่งไม่นาน

ถ้าเอาความต้องการประมาณนี้ March ก็สามารถตอบได้ และบางเรื่องก็ดีกว่าที่คาด
เช่นการวิ่งที่ความเร็ว 120-140 คุณคงนึกว่ามันจะร่อน สาย สยิว เสียว แต่ที่จริงมันนิ่ง
จนน่าแปลกเลยแหละ เพียงแต่อย่าเจอลมปะทะข้าง และอย่าเที่ยวมุดเล่นซ้ายๆขวาๆบ้าๆบอๆ
เพราะมันจะยวบน่าดู..แต่ประเด็นนี้ผมมองว่าเรื่องเล็กนะ รถยอดนิยมแบบนี้ เดี๋ยวสักพัก
ก็มีช่วงล่างแต่งให้ วันไหนคุณเซ็งช่วงล่างเดิม ก็มีของแต่งให้เปลี่ยนล่ะ

เบาะหลัง..ผมคิดว่ามันมีที่ให้นั่งสบายกว่า Mazda 2 นะ แต่อยากให้มันมีพนักพิงศรีษะดีๆกว่านี้
แต่ถ้าไม่มีใครมานั่งหลัง ก็โอเค

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:44:11 »
เห็นด้วยครับ

คิดเหมือนผมเลย camry จอดลำบาก

กำลังคิดเล่นๆว่าจะถอยมาช มาวิ่งร่อนในเมืองอยู่เลยครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:55:49 »
แล้วมาสด้า 2 ละครับไม่ได้อยู่ในตัวเลือกหรอครับ  

แล้วศูนย์นิสสันที่เมืองชล  มันมีที่เดียวนะครับ  
อ้างถึง
- MZ2 ความเห็นส่วนตัวแล้วภายในดูน่าเบื่อไปหน่อย

ส่วนศูนย์บริการนั้น จากที่ได้เข้าไป Nissan ยังดูดีกว่าทั้ง Suzuki,Ford ในภาพรวมครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:02:05 »
จากกระทู้นี้

Brio กลายเป็นของตายไปเลยนะเนี่ย

ไม่มีใครสนใจเลยยย

ปล.เพื่อนพี่ที่จอง march เขาก็ดู brio เพราะชอบ honda แต่ก็ไม่ลังเลที่จะเลือก march เลยแฮะ

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:03:56 »
ทำไมถึงกลัวศูนย์ honda ขนาดนั้นอ่ะครับ ของผมที่บ้านใช้ฮอนด้าทั้งหมด เข้าศูนย์มา ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยอ่ะครับ แถมบริการดีมากๆเลยด้วยอ่ะครับ
คือเคยเข้ามาแล้ว 2 3 ศูนย์ (เปลี่ยนตามสถานที่ใกล้บ้านอ่ะคับ) ก็คือดีทั้งหมดเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ kaptun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:04:55 »
ถ้าใช้ในเมืองมากกว่านอกเมือง ผมคิดว่าน่าจะประหยัดดีนะครับเพราะเครื่องเล็กกว่าเวลารถติดก็ใช้น้ำมันน้อยกว่า
แต่ถ้าใช้นอกเมืองบ่อยๆที่ความเร็วสูง(130กม./ชม.ขึ้น)คงไม่เหมาะเท่าไหร่ครับเพราะรถน่าจะใช้รอบเครื่องยนต์ที่สูงกว่า รุ่นอื่นๆที่มีขนาดเครื่องยนต์ใหญ่กว่าที่ความเร็วเท่ากันอาจจะส่งผลให้ใช้น้ำมันมากกว่า ทีสำคัญถ้าคุณชอบและถูกใจก็ลุยได้เลยครับ สีเขียวก็สวยดีนะครับ รถเล็กหาที่จอดก็ง่าย เวลาจอดก็ง่าย ดูแลรักษาก็ง่าย(ถ้าล้างรถเองนะครับ)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:14:52 »
จากกระทู้นี้

Brio กลายเป็นของตายไปเลยนะเนี่ย

ไม่มีใครสนใจเลยยย

ปล.เพื่อนพี่ที่จอง march เขาก็ดู brio เพราะชอบ honda แต่ก็ไม่ลังเลที่จะเลือก march เลยแฮะ
ฺไม่ชอบการออกแบบภายในของ Brio อ่าครับ และดีไซน์ดูกระด้างไปหน่อย
(ได้ข่าวว่าไม่มีไล่ฝ้ากระจกหลังด้วย)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:25:57 »
ผมก็เคยอยู่ที่ชลบุรีมาหลายปี..
ศูนย์ฮอนด้าที่นั่นผมว่าบริการดีมากเลยนะครับ..
ไม่ทราบว่า จขกท. ไปเจออะไรเคสไหนมาหรือเปล่าครับ.. :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:57:43 »
ผมก็เคยอยู่ที่ชลบุรีมาหลายปี..
ศูนย์ฮอนด้าที่นั่นผมว่าบริการดีมากเลยนะครับ..
ไม่ทราบว่า จขกท. ไปเจออะไรเคสไหนมาหรือเปล่าครับ.. :-\
คนใกล้ตัวเจอมาครับ หินเล็กๆติดเกียร์ทำให้ถอยติดๆขัดๆ
แต่กว่าจะหาสาเหตุเจอครึ่งปี(เคสนี้เกิดมานานแล้ว)
และรวมทั้งปัญหาเรื่องศูนย์ในเวปต่างๆ เลยลำบากใจนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 01:09:43 »
ผมเข็ดกับศูนย์บริการ Honda บางพลี แล้ว 1 ราย

ทำรถผมสีถลอก เมื่อปี 2009 เดือนตุลาคม

อย่าให้ต้องด่าอะไรมากไปกว่านี้

ทุกวันนี้ ยังโชคดี ที่ใช้บริการศูนย์ฯบางนา ด้วยความช่วยเหลือเล็กๆน้อยๆ จากน้ำใจอันดีของฝ่าย PR
เพราะผมเอง ไม่รู้จะหาศูนย์ Honda ที่ไหน ที่ทำตัวให้ผมไว้วางใจได้อีกแล้ว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:29:31 »
ศูนย์ = ที่ฝึกหัดสำหรับช่างจบใหม่

ผมนิยามให้สั้นๆ เพราะสักแต่ว่า กูเปลี่ยนๆๆๆๆ ไม่เคยคิดจะค้นหาสาเหตุจริงๆ และซ่อมในจุดนันจริงๆ
แต่ก็มีข้อยกเว้นนะ ศูนย์ดีๆ พอใช้ได้ก็มีครับ เพียงแต่น้อยเหลือเกิน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:02:17 »
ยังไงก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

เท่าที่อ่านคห. ของพี่แพนแล้ว
พฤติกรรมการใช้รถที่บอกมาตรงกับผมเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:31:16 »
ขอเพิ่มนิดนึงนะครับ.....ถ้าคิดจะซื้อมาร์ทอยากให้ลองดูอีกซะแป็ปนึง
เพราะว่าเห็นว่ามีปัญหาเรื่องเครื่องสั่นอ่ะครับ....ผมว่าถ้าแก้จุดนี้ได้นะโอเคเลย
เพราะว่าผมก็สนใจรุ่นนี้อยู่อยากได้เหมือนกัน คุ้มกับเงินที่จ่ายไปดี
แต่ก็รอดูก่อนว่าบทสรุปเรื่องเครื่องสั่นเค้าจะแก้อย่างไง....ถ้าแก้ได้ก็โอเค
เตรียมขายคันเก่า เพื่อถอยมาร์ท......

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:32:06 »
ขอเพิ่มนิดนึงนะครับ.....ถ้าคิดจะซื้อมาร์ทอยากให้ลองดูอีกซะแป็ปนึง
เพราะว่าเห็นว่ามีปัญหาเรื่องเครื่องสั่นอ่ะครับ....ผมว่าถ้าแก้จุดนี้ได้นะโอเคเลย
เพราะว่าผมก็สนใจรุ่นนี้อยู่อยากได้เหมือนกัน คุ้มกับเงินที่จ่ายไปดี
แต่ก็รอดูก่อนว่าบทสรุปเรื่องเครื่องสั่นเค้าจะแก้อย่างไง....ถ้าแก้ได้ก็โอเค
เตรียมขายคันเก่า เพื่อถอยมาร์ท......

ได้ยินเรื่องเครื่องสั่นมาเหมือนกันครับ ในเวบต้องห้ามมั้ง
ไม่ทราบว่าท่านใหนพอจะมีข้อมูลอัพเดทบ้างครับ

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 12:33:33 »
เรื่องเครื่องสั่นพอดีเล่น thaimarch อยู่ครับ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=17641.0
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=16651.0

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 13:21:44 »
คงไม่แนะนำอะไรเพิ่มนะ แค่จะบอกว่าถ้าจะซื้อ มาร์ช
รึนิสสันคันไหน ก็ไปซื้อที่ศูนย์อื่นเถิดครับอย่าไปที่ นิสสันชลบุรีเด็ดขาด
เพราะบริการตั้งแต่ก่อนขาย-จนหลังขาย ห่วยๆๆๆ
มิตรสหายที่หลงซื้อจากศูนย์นี้ ต่างต้องหลีกลี้ไปใช้บริการที่ไกลๆกันมากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 13:23:52 โดย Hun »
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ num2hong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 16:29:43 »
ใช้มา 4 เดือน ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ  รถผลิตเป็นพันเป็นหมื่นก็ต้องมีบ้างละครับปัญหา

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 17:11:42 »
ขายต่อเอาไหมครับวิ่งได้ 500 กม.

ซื้อมาได้ ครึ่งเดือนครับ

จะขายไปซื้อ 4 ประตูน่ะครับ พอดีเปลี่ยนงาน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 19:37:30 »
March เหมาะที่สุดครับ เห็นด้วย :D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 21:54:01 »
จากการปรึกษา ครม. ในบ้านแล้วไปๆมาๆ
สุดท้าย ใช้คันเดิมต่อไปครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ