ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการรถประหยัดน้ำมัน March, Mazda2,Vios,Jazz,Fiesta พวกนี้ใครประหยัดสุดครับ  (อ่าน 32098 ครั้ง)

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
น้ำมันแพงมาก ผมอยากได้รถประหยัดน้ำมัน เดิมใช้รถ 2000 ซีซีอยู่ จะเปลี่ยนเป็นรถขนาดเล็ก อยากทราบว่า รถที่กล่าวมา(หรือไม่ได้กล่าว)รุ่นไหน ประหยัดที่สุดครับ ผมขับคนเดียวใช้ไปทำงาน ไม่ต้องการขนของอะไรมากมายครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ในกลุ่มนี้ น่าจะเป็นมาร์ชนะครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member

ต้องการรถประหยัดน้ำมัน March, Mazda2,Vios,Jazz,Fiesta พวกนี้ใครประหยัดสุดครับ

March

ออฟไลน์ dorakun

จากตัวเลือกทั้งหมดที่ให้มาก็คงเป็นมาร์ทล่ะครับที่ประหยัดสุด
แถมค่อนข้างจะคุ้มสุดด้วยครับ...แต่ถ้ายังไม่รีบใช้รถผมว่ารออีกนิดน่าจะดี
เพราะว่าตอนนี้มาร์ทมีปัญหาเรื่องเครื่องสั่นครับ....ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตอนนี้แก้ได้ยัง
เท่าที่อ่านในเวปมาร์ทเค้าว่ามันจะเป็นกันเกือบทุกคันอ่ะครับ....
ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องนี้ผมว่ามาร์ทน่าใช้มากที่สุดแล้วครับ ณ ชั่วโมงนี้

ออฟไลน์ 2k

โอ้ว หลีกเลี่ยงการใช้น้ำมันโดยการเปลี่ยนไปใช้รถที่เล็กกว่าผมว่าแก้ปัญหาไม่ตรงจุดนะเพราะราคาที่เอารถคันเก่าไปขายต่อแล้วต้องเพิ่มขึ้นเพื่อซื้อรถใหม่มันน่าจะสูงพอให้ใช้เติมน้ำมันได้หลายปีเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sappe!

'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ LimitedEdition

โอ้ว หลีกเลี่ยงการใช้น้ำมันโดยการเปลี่ยนไปใช้รถที่เล็กกว่าผมว่าแก้ปัญหาไม่ตรงจุดนะเพราะราคาที่เอารถคันเก่าไปขายต่อแล้วต้องเพิ่มขึ้นเพื่อซื้อรถใหม่มันน่าจะสูงพอให้ใช้เติมน้ำมันได้หลายปีเลย

ตามนี้ครับ กำลังจะมาตอบอย่างเดียวกันกับคุณ 2k เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ทุกอย่างมันเป็นตัวเลข คุณสามารถเดาได้ว่ารถคันเก่าขายได้เท่าไหร่
เงินดาวน์และค่าผ่อนรถคันใหม่เท่าไหร่ และเดาได้เช่นกันว่าคันเก่ากับคันใหม่กินน้ำมันต่างกันเท่าไหร่
ค่าน้ำมันต่อกิโลเมตรที่วิ่ง ก็สามารถระบุค่าพอได้

ทำไมไม่ลองคิดโดยเริ่มต้นจากตัวเลขล่ะครับ? จะได้ไม่ต้องเสียใจภายหลัง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ prai

ของพวกนี้มันมีขึ้นมีลงครับ ถ้าตะวันออกกลางตกลงกันได้ เดี๋ยวมันก็ลง
แต่ถ้าคุณหมายถึงอนาคต 7+ ก็ไม่เสียหายอะไรครับ
และเห็นด้วยกับคุณ 2K ครับ

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
ตามพี่แพนเลยครับ ต้องคำนวนเรื่องเงินทุกอย่าง แล้วเอามาพิจารณาครับ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลองพิจารณาเอารถคันเก่าไปติดแก๊สจะดีกว่ามั๊ยครับ
ปกติเวลาจะเปลี่ยนรถกันน่าจะต้องเล่นคันใหญ่ขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• **
หาร้านแก๊ส ดีๆติดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ panjap

รถคันเก่าถ้าขายคงได้ประมาณ 5 แสนกลางๆครับ ติดแก้สคงไม่ครับ ผมไม่ชอบรถติดแก้สครับ  คันนี้ผมเอาไว้ขับติดต่องานในเมือง/ชานเมืองครับ ขี้เกียจขับรถใหญ่แล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องเงินครับ
March ประหยัดสักกี่ กม/ลิตร ครับ ถ้าเทียบกับ mazda 2 5ประตูนะครับ ใจชอบ mazda 2 สวยดี

ออฟไลน์ Yojinboh!!

ลองดู review ของพี่จิมมี่ดูนะครับว่าคันไหนเหมาะกับการใช้รถของคุณนะครับ

เเต่ผมว่าไปลองขับด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ ที่นี่ไม่ฟันธงให้นะครับ

Nissan March

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1372:-nissan-march-12-cvt-12-5mt-3-&catid=62:sub-b-segment-1000-1300-cc&Itemid=73

Mazda 2

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:-mazda-2-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

Mazda 2 Sedan

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1200:-mazda-2-sedan-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าว่ากันตามมาตรฐาน มาร์ชก็น่าจะประหยัดสุดครับ

ออฟไลน์ ArmChair

• **
    • www.engtest.net
 ลายเซ็นท่าน bbcurve มีโฆษณาแฝงนะครับ ระวังนิสสนึง ผมเคยโดนมาแล้ว ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 16:06:04 โดย ArmChair »
KNOW YOUR LIMIT!!!

ออฟไลน์ num2hong

• Newbie
  • *
มาร์ชครับ ปิดแอร์วิ่งตอนหน้าหนาวยิ่งประหยัด  ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

+1 ครับ แนะนำ LPG หัวฉีด
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป

+1 ครับ แนะนำ LPG หัวฉีด

แก๊ซด้วยครับ หัวฉีดครับ ;)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ถ้ามองกันแค่เรื่องประหยัดล้วนๆไป Nissan March เลยครับ ตัวเลขสวยงามมาก รองลงมา น่าจะเป็น เฟียสต้า 1.6 มั้งครับ ^^
ปล.เห็นด้วยกับ คห.คุณ 2k ครับ :P

ออฟไลน์ 6162002

ตามนี้ครับ กำลังจะมาตอบอย่างเดียวกันกับคุณ 2k เลยทีเดียว
+1ด้วยอีกคนครับ
ใช้เยอะจริงก็ไปติดแ๊ก๊สดีกว่า ถ้าอยากเป็นพลเมืองดีของประเทศก็ NGV ถ้าสนใจแค่สะดวก ถูก ก็ LPGครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มาร์ชครับ ปิดแอร์วิ่งตอนหน้าหนาวยิ่งประหยัด  ;D

ปัญหาคือว่าหน้าหนาวนี่นับวันได้อ่ะนะครับ  :o

ออฟไลน์ boyce

จากตัวเลือกทั้งหมดที่ให้มาก็คงเป็นมาร์ทล่ะครับที่ประหยัดสุด
แถมค่อนข้างจะคุ้มสุดด้วยครับ...แต่ถ้ายังไม่รีบใช้รถผมว่ารออีกนิดน่าจะดี
เพราะว่าตอนนี้มาร์ทมีปัญหาเรื่องเครื่องสั่นครับ....ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตอนนี้แก้ได้ยัง
เท่าที่อ่านในเวปมาร์ทเค้าว่ามันจะเป็นกันเกือบทุกคันอ่ะครับ....
ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องนี้ผมว่ามาร์ทน่าใช้มากที่สุดแล้วครับ ณ ชั่วโมงนี้

ยังแก้ปัญหา "เครื่องสั่น" ไม่ได้ครับ และ Nissan รายงานกลับไปญี่ปุ่นแล้ว
รอการแก้ไขอยู่ครับ
ในเรื่องประหยัด ก็ประหยัดจริงครับ
แต่ปัญหาเครื่องสั่น ก็แก้ไม่ได้ มีหวัง ต้นจัด ปลายแผ่วแน่ ๆ เลยเจ้า March

ออฟไลน์ nutmos

ถ้าคิดจะมองแต่ประหยัดก็ต้อง March น่ะครับ
แต่ถ้าหากทำใจกับการกินมากกว่านิดหน่อย แต่ได้ออฟชั่นเพียบ
ก็กัดฟัน Fiesta 1.6 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ ArmChair

• **
    • www.engtest.net
ไม่มีใครสนใจรถ แก๊สของ aveo เรยรึ น่าน้อยใจแทน ฮ๋าๆ
KNOW YOUR LIMIT!!!