ผู้เขียน หัวข้อ: โดนขูดรถที่พารากอน เจ้าหน้าที่ช่วยดูกล้องวงจรปิดจนรู้ทะเบียนแล้ว ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 15386 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
วันนี้ไปพารากอนครับ
ก็รู้ๆกันว่า พารากอนหาที่จอดรถยากครับ
แต่พอดีผมก็เจอที่จอด ในขณะที่รถมิตซูคันหลัง ขับแซงมา กะจะจอดเหมือนกัน
ผมก็กะจะให้เขาจอดหรอกนะ
แต่คนขับไม่รู้ทำไม เปิดท้ายรถซะงั้น จนต้องชิดรถเข้าข้างทางซะไกล
ผมก็งงสิครับ ตกลงจะเข้าจอดไม่จอด แต่ก็ใจเย็น รอดูท่าทีไปก่อน
ปรากฎว่าเจ้าคันมิตซูก็ยังไม่ย่อท้อ พยายามถอยเรื่อยๆ พยายามจอด จนรถติดเป็นแถวยาว....ว
ผมเองก็ใจเย็น รอดูว่าจะเข้าจอดได้ไม๊
แต่มิตซูคันนั้นโชคร้ายครับรถคันหลังกว่า ดันขับจ่อ จนเขาเข้าจอดไม่ได้
(ซึ่งตามกล้องวงจรปิด รู้สึกคนขับมิตซูจะเป็นผู้หญิง เลยอาจจะกะระยะจอดไม่ได้)

ผมเห็นว่า คันหน้า ก็คงจะจอดไม่ได้แล้ว คันที่ขับต่อมา ก็เหมือนพยายามจอด แต่ก็ท่าทางจะเข้าซองยาก
คันหลังๆก็ติดต่อคิวสะสมกันพอสมควร
ผมในตำ่แหน่งที่เสียบเข้าได้ทันที ก็เลยคิดว่า ผมเองก็จอดรอแต่แรกแล้ว
คงจะไม่เป็นไรถ้าจะถึงคิวผมจอดหละนะ

แต่ใจคนอื่น มันไม่คิดเหมือนเราครับ เขาผูกใจเจ็บ
กลับมาขีดรถของผมเป็นรอยยาวตั้งแต่หัวไปท้าย ให้สะใจเล่นๆมั้ง

ผมเองพอกลับถึงรถ ก็เลยเรียกยามมาดู ยามก็ช่วยพาไปตรวจสอบด้วยกล้องวงจรปิด
ซึ่งพอดีจุดที่ผมจอด เป็นมุมอับ
แต่ผมจำได้ว่า คันที่น่าจะมีปัญหากับผมคือคันไหน
ก็เลยตรวจสอบ จนได้ทะเบียนรถมาแล้วครับ
ว่าเป็นรถมิซูบิชิ สีเปลือกมังคุดประมาณนั้น อายุประมาณ 12 ปีแล้ว เลขทะเบียน ภต801x
(ขอเซ็นเซอร์เลขทะเบียนเสียนิดหน่อยครับ
ใบนิดหน่อย ตัว x นี้ เลขเหมือนนักร้องเกาหลีชื่อดังครับ)
คนขับรู้สึกจะเป็นผู้หญิง มีผู้ชายนั่งมาข้างๆครับ มีเสื้อผ้าแขวนที่เบาะหลังพอสมควร

ผมได้ปรึกษากับเจ้าหน้าที่ เขาแนะนำให้ไปแจ้งความที่ สน.ปทุมวัน
เพื่อเอามาขอภาพวงจรปิด
เสร็จแล้วเอาภาพวงจรปิดไปแจ้งที่กรมการขนส่งทางบก
เพื่อให้เหมือนเป็นคดีอาญา ทำให้ไม่สามารถต่อทะเบียนรถได้ ประมาณนั้น

อยากถามว่า เป็นไปได้รึเปล่าครับ ขั้นตอนข้างบนนี้
หรือว่าหลักฐานไม่น่าจะเพียงพอ
เพราะผมก็ได้แต่คาดการณ์ว่า คันนี้แหละ ที่น่าจะมีความอาฆาตแค้น
หรือผมควรจะแค่แช่งชักหักกระดูก ไม่ก็ไว้อาลัยให้ไปชดใช้กรรมในอเวจีไวๆ
ไม่ก็ช่างมัน ยุ่งยาก ไปขัดสีให้พอเลือนๆก็พอไหว

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ

อ้อ ขอคำปรึกษาอีกเรื่องด้วย ว่าผมควรจะเอารถไปขัดสีที่ไหนดีครับ
ที่พอจะทำให้รอยขูดยาวๆมันพอจะเลือนลงได้บ้าง
รบกวนแนะนำร้านที่ฝีมือดีๆด้วยครับ
ยังไม่อยากเอารถซ่อมสี เพราะเหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตนครับ
ทำให้สีส่วนอื่นที่ดีๆ ต้องซ่อมสี โอกาสสีเพี้ยนดูโทรมมันก็ยิ่งสูงขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 01:13:27 โดย choord »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
อย่าไปยอมง่ายๆนะครับ เอาให้ถึงที่สุด ให้มันรู้ไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
หลักฐาน อ่อนมาก เพราะไม่เห็นการกระทำ ไม่มีพยาน

ออฟไลน์ 6162002

คงสู้ยากหน่อยนะครับ แต่เป็นกำลังใจให้ครับ เพราะหลักฐานอ่อนจริงๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่มีหลักฐานแบบนี้ก็เหมือนการกล่าวหาลอยๆแหละครับ

ลองตรวจสอบว่า เส้นทางเดินที่จะมารถเรามีกล้องติดไหม แล้วลองสังเกตดูว่ามีผู้หญิง ชาย ลักษณะดังกล่าวเดินมาทางนี้หรือเปล่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ gatasila

หลักฐานยังไม่แน่นพอครับ คงลำบากหน่อย

• **
จริงๆรถจอดอยู่เกือบติดกับป้อมจ่ายบัตรเลยนะครับ
แต่ดันไม่มีกล้องวงจรปิดดูในมุมนั้น
ตอนแรกก็กะลุ้นว่าเผื่อจะมีกล้อง จึงยอมเสียเวลาไปเช็ค
แต่เอาเข้าจริงๆ กล้องก็น้อยกว่าที่คิด

พนักงานที่ห้าง ก็บอก ไม่ค่อยมีเคสขูดสีแบบนี้เท่าไหร่
ก็เลยไม่ได้เตรียมการระวังอะไรนัก
แต่พนักงานที่นี่ก็ดีนะครับ อำนวยความสะดวกเต็มที่เท่าที่ทำได้

ตอนนี้ก็คงได้แต่ปลง
ถือว่าฟาดเคราะห์ปีชงไปก็แล้วกัน

ออฟไลน์ Eddy5659

ยังงี้ไม่มีทางเลยครับ หลักฐานมันอ่อนมาก

ยังไงก็เสียใจด้วยนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ panjap

หลักฐานทำให้เสียทรัพย์ทางคดีอาญาต้องมีพยานชี้ว่า เป็นใครเป็นคนทำ กรณีของคุณไม่มีพยานครับ ทำใจครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สงสัยต้องไปหา Model Kit รถมันมา แล้วติดกท. เสร็จแล้วก็ตอกตะปูแบบ voodoo ละมั้ง เฮ้อ.....

Lancer เหรอ เอา Model Evo มาแทนก็ได้มั้ง เขียนกท. แล้วเอาไปขึงกับต้นไม้ เอาตะปูแทงตรงที่นั่งคนขับ จะได้มีอันเป็นไปอะไรแบบนี้

ล้อเล่นๆ

คิดว่าแบบนี้หลักฐานคงจะเอาผิดยาก ผมว่าถ้ามีประกันชั้น 1 ก็เอาไปเคลม แล้วก็จบๆ ไปดีกว่ามั้ยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าแจ้งความแล้วหลักฐานมันอ่อนไปก็ไม่ต้องไปแจ้งครับ.................ไม่มีประโยชน์ครับ
ก็ทราบทะเบียนแล้วนี้ครับลองหาที่อยู่ แล้วไปเอาคืนสิครับ

ลองเล่าให้เพื่อนหลายคนฟังอย่างละเอียดแล้วตัดสินว่าคุณทำผิดเองหรือเปล่านะ บางที่เราก็มองแต่ในมุมของเรานะครับ ประมาณว่าเข้าข้างตัวเองนะครับ

ออฟไลน์ 2k

ขอวีดีโอที่เห็นนั่นแหละเอามาใส่ thumb drive ของเราแล้วเอาไปเปิดให้ตำรวจดูหรือไม่ก็ปริ๊นรูปทุกขั้นตอนเอาไปแจ้งความหรือแจ้งประกันก็ได้ ตอนปลายปรประกันเค้าจะส่งคนเค้าไปไล่รีดไถเงินเอาคืนเอง แต่ก็จำเลขทะเบียนไว้บ้างก็ดีเผื่อว่าวันไหนบังเอิญเจอกันอีกจะได้ไปถามมันว่าทำไปเพื่ออะไร? คนที่ลงมือลอบกัดเพราะแย่งที่จอดรถไม่ได้ผมเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่าถ้าเผชิญหน้ากันตรงๆมันจะทำอะไรไม่ถูกเลย ถึงต้องลอบกัดอย่างเดียวซึ่งคนทั่วๆไปเค้าก็ต้องถามมีการชี้แจงถกเถียงกัน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YIM

อืมม จะเอาผิดได้มั้ยเนี่ย

รถใคร ใครก็รัก ไม่ว่ายังไงก็ไม่มีเหตุผลที่จะขูดรถชาวบ้านครับ

ออฟไลน์ birm@productive

ค่าใช้จ่ายในการเดินเรื่องเหล่านี้ เผลอไผลไปมา บวกลบกันแล้ว อาจจะได้การรับผิดชอบจากคู่กรณี... แต่เสียเวลาและเสียค่าดำเนินการณ์ นาน แสน นาน จนคิดค่าเสียเวลาไปมาแล้ว ปล่อยไปอาจจะคุ้มเงินกว่าก็ได้ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

กรณีใช้กล้องวงจรปิดเป็นหลักฐาน สามารถใช้ได้ครับ โดยถ่ายรูป ทำ CD พร้อมปริ๊นท์ Hard Copy รายละเอียดต่างๆตอนแจ้งความเจ้าหน้าที่พนักงานครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

• **
สงสัยต้องไปหา Model Kit รถมันมา แล้วติดกท. เสร็จแล้วก็ตอกตะปูแบบ voodoo ละมั้ง เฮ้อ.....

Lancer เหรอ เอา Model Evo มาแทนก็ได้มั้ง เขียนกท. แล้วเอาไปขึงกับต้นไม้ เอาตะปูแทงตรงที่นั่งคนขับ จะได้มีอันเป็นไปอะไรแบบนี้

ล้อเล่นๆ

คิดว่าแบบนี้หลักฐานคงจะเอาผิดยาก ผมว่าถ้ามีประกันชั้น 1 ก็เอาไปเคลม แล้วก็จบๆ ไปดีกว่ามั้ยครับ

อืม...วิธีนี้ ไม่เลวครับ แต่ผมเสียดายโมเดลรถสวยๆนะ มันไม่ผิดซะหน่อย เอาตะปูไปตอกมันทำไม

ส่วนตัวผมเอง ก็คิดเหมือนกัน ว่าผมเหมือนไปแย่งของๆเขาไหม
ส่วนตัวคิดว่าไม่ เพราะขับรถมาร่วม 10 กว่าปี ไม่เคยเจออะไรแบบนี้
แต่คิดอีกมุม... คิดไปก็เท่านั้น
เจอคนใจชั่ว ไม่ว่าทำอะไรผิดใจนิดหน่อยก็คงต้องเดือนร้อนแน่
หรือพูดง่ายๆ ถึงคราวเคราะห์ก็แล้วกันครับ

ส่วนเรื่องเคลมประกัน คิดว่ายังไม่เคลม เสียประวัติัขับดีไปเปล่าๆ ไม่คุ้มกัน
อีกอย่าง เคลมไป ก็ต้องไปทำสี ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ ทำให้รถช้ำไปเปล่าๆ
กะว่าจะไปขัดเคลือบสี แม้ไม่หมดร่องรอยหมดจด
ก็ทู่ซี้ไปสักระยะ เผื่อวันข้างหน้า อาจจะมีโอกาสได้เคลมก็ได้ ใครไปรู้

รถใคร ใครก็รัก รถใคร ใครก็หวงครับ อันนี้เข้าใจ

บุคคลที่ประพฤติผิดต่อสังคมโดยการทำลายทรัพย์สินของผู้อื่น เจตนา หรือไม่เจตนาก็ดี ถ้าไม่มีบทลงโทษ บุคคลเหล่านั้นก็ไม่รู้สึกถึงการรับผิดชอบต่อการกระทำของตนเองต่อสังคมครับ

แค่การที่จะลากบุคคลเหล่านั้นมารับผิดชอบ ในประเทศไทยเรา มันยากเย็นแสนเข็นใช้เวลานานมากครับ

=+++=

ใช้สีแต้มรถยนต์ที่มีขายตามร้านประดับยนต์ก็ได้ครับ แต้มก่อนเข้าไปขัดเคลือบสีใหม่ ครับ
บางทีศูนย์บริการอาจจะมีสีรถเป็นกระปุกเล็กๆขายก็ได้นะครับ แบบที่เคยติดรถใหม่หน่ะครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ YIM

ล้อเล่นๆ

อืม...วิธีนี้ ไม่เลวครับ แต่ผมเสียดายโมเดลรถสวยๆนะ มันไม่ผิดซะหน่อย เอาตะปูไปตอกมันทำไม

ส่วนตัวผมเอง ก็คิดเหมือนกัน ว่าผมเหมือนไปแย่งของๆเขาไหม
ส่วนตัวคิดว่าไม่ เพราะขับรถมาร่วม 10 กว่าปี ไม่เคยเจออะไรแบบนี้
แต่คิดอีกมุม... คิดไปก็เท่านั้น
เจอคนใจชั่ว ไม่ว่าทำอะไรผิดใจนิดหน่อยก็คงต้องเดือนร้อนแน่
หรือพูดง่ายๆ ถึงคราวเคราะห์ก็แล้วกันครับ

ส่วนเรื่องเคลมประกัน คิดว่ายังไม่เคลม เสียประวัติัขับดีไปเปล่าๆ ไม่คุ้มกัน
อีกอย่าง เคลมไป ก็ต้องไปทำสี ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ ทำให้รถช้ำไปเปล่าๆ
กะว่าจะไปขัดเคลือบสี แม้ไม่หมดร่องรอยหมดจด
ก็ทู่ซี้ไปสักระยะ เผื่อวันข้างหน้า อาจจะมีโอกาสได้เคลมก็ได้ ใครไปรู้

คำถามคือ แผลลึกมั้ยครับ เพราะถ้าลึก ผมกลัวว่ามันจะขูดโดนพวกรองพื้นออกไปด้วย เดี๋ยวสนิมมันจะเห่อง่ายๆ น่ะสิครับ

ผมว่าทำแบบคุณ birm ว่าก็ได้ครับ ดีกว่าทิ้งไว้เฉยๆ แต่ถ้ามันไม่ลึกก็ช่างเหอะครับ

ออฟไลน์ aRhaha

• **
ขอแสดงความเห็นใจครับ  ไม่ไวจริงๆครับ  พวกที่ชอบทำที่รถ โดยเฉพาะขูดสีรถ...

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
หลังๆผมเจอคนนิสัย แย่สุดๆ2คนแล้วคับ คือรถ เค้าเลยช่องที่จอดไปแล้ว เล่นถอยหลังมาจ่อให้แบบจะให้ผมถอยให้ได้ ซึ่งต้องถอยยาวทั้งระบบ

กับอีกอันนึง คือขับรถเลยคันที่จะออกไปแล้ว ผมก็รอจะเข้าอยู่ พี่แกส่งเพื่อนลงมาบอกกับคนที่จะออกว่าขอจอดหน่อย แล้วก็ยืนจอง แล้วหันมามองหน้าผมในรถอีก

สังคมเดี๋ยวนี้เห็นแก่ตัวกันมาก

แต่ก็ไม่คุ้มที่จะไปแลกกับคนพวกนี้จริงๆ ถ้าเป็นได้ขอภาวนาให้คนพวกนี้เลิกนิสัยก่อนจะมีลูก เพราะสงสารลูกกว่าจะมีบุญมาเกิด

ถ้ามาเจอพ่อแม่ทรามแบบนี้ คงซวยไปทั้งชีวิต

• **

ใช้สีแต้มรถยนต์ที่มีขายตามร้านประดับยนต์ก็ได้ครับ แต้มก่อนเข้าไปขัดเคลือบสีใหม่ ครับ
บางทีศูนย์บริการอาจจะมีสีรถเป็นกระปุกเล็กๆขายก็ได้นะครับ แบบที่เคยติดรถใหม่หน่ะครับ

ต้องแต้มเองหรือครับ
ไม่รู้ที่คาร์แคร์เขาจะทำได้ไหม
กลัวแต้มแล้วจะไม่สวยนะครับ