ผู้เขียน หัวข้อ: รถจะพังไหมครับ (ผมคิดถึงเว็บนี้ก่อนเลยในแว๊บแรกเพราะอ่านอยู่เว็บเดียว)  (อ่าน 7777 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
รถจะพังไหมครับ (ผมคิดถึงเว็บนี้ก่อนเลยในแว๊บแรกเพราะอ่านอยู่เว็บเดียว)

เรื่องมีอยู่ว่า  พอดีให้เพื่อนขับรถให้ แต่ผมลืมไปว่ามันขับเป็นแต่เกียร์ธรรมดา ก้อเลยถามว่าขับได้ไหม  มันบอกไม่น่ายาก

พอให้ลองดูก้อพอขับได้ไม่คิดว่าจะมีอะไรมาก

แต่ไม่ได้เป็นเช่นนั้น  ขณะรถกำลังจะติดไฟแดงแต่รถมันยังไม่ได้หยุด  (คือรถกำลังไหล)

มันดันเลื่อนเกียร์ไปอยู่ที่ตัว p ผมได้ยินเสียงเกียร์ดังแก๊กๆๆๆ ดังมากจนรถมันหยุด

เพื่อนมันนึกว่าตัวP เป็นเกียร์ว่าง  ผมตกใจมากไม่ทราบว่าเกียร์จะมีปัญหาอะไรไหม  แต่ตอนนี้ก้อยังขับได้ไม่มีอะไรเกิดขึ้น   แล้วอนาคตจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้าใส่ P แล้วรถยังเข็นไม่ได้ น่าจะโอเคครับ

เคยมีหนุ่มซนๆแถวนี้ลองวิ่งพุ่งลงจากอาคารจอดรถแล้วยัดเกียร์ P เล่นซ้ำแล้วซ้ำเล่า
คือ..ทำให้พวกผมดูกันเล่นๆ เพราะผมบอกว่าพัง แต่มันบอกไม่พัง..ปรากฏว่าไม่พังครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MoLee

ไม่น่าจะพังนะครับ   เพราะตอนเด็กๆเคยลองเอา civc คันเก่าเล่นดู วิ่งประมาณ20 จับใส่P แล้วอยากรู้มันจะเป็นไง  เสียงดัง แบบ จขกทเลย   แล้วรถก็หยุดหัวทิ่มไป  โดมแม่ว่าใหญ่เลย ;D    แต่รถไม่เป็นอะไรเลยหลังจากใช้ต่อ1ปีครึ่ง ก็ขายไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะพังหรือไม่ อยู่ที่ว่า สลักล็อกข้างใน ที่จะต้องทำหน้าที่ล็อกเฟืองเอาไว้ ไม่ให้รถเคลื่อนนั้น หักหรือไม่
ถ้าไม่หัก มันไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าหักละก็ เตรียมตัว เตรียมใจ และเตรียมเงินซ่อมได้เลย

ออฟไลน์ nuionline

ถ้าตัวรถยังปกติเข้าPแล้วไม่ไหลแสดงว่ายังไม่หักใช่ไหมครับ

แต่ถ้าอนาคตมันหักเพราะว่าตอนนี้มันร้าวอยู๋(สมมุติ)

แล้วศูนย์จะรับประกันไหมครับ

ออฟไลน์ chaivat

ถ้าตัวรถยังปกติเข้าPแล้วไม่ไหลแสดงว่ายังไม่หักใช่ไหมครับ

แต่ถ้าอนาคตมันหักเพราะว่าตอนนี้มันร้าวอยู๋(สมมุติ)

แล้วศูนย์จะรับประกันไหมครับ

สวัสดีครับ
โอกาศที่ชุดล๊อคจะชำรุดเสียหายจากการใช้งานปกติไม่น่าจะมี ยกเว้นเหตุการณ์อย่างที่บอกมา
คือรถยังไม่หยุดแล้วเข้าเกียร์ P หรือจอกรถอยู่ที่เกียร์ P แลัวโดยชนจนรถมีการขยับก็น่าจะชำรุกได้
ถ้ายังเข้าเกียร์ P แล้วเข็นรถไม่ไปก็น่าจะแสดงว่ายังใช้งานได้ปกติ
รูปแบบการทำงานน่าจะเป็นแบบนี้ในรถเกียร์อัตโนมัติทั่วๆไป

http://www.agcoauto.com/content/images/transmission/how_does_park_work.jpg

การเครมในอนาคตสำหรับตัวนี้ศูนย์คงไม่รับผิดชอบน๊ะครับเพราะอย่างที่บอกถ้าใช้ถูกต้องไม่เสียแน่นอน
ขอบคุณเวป agcoauto ที่ผมไปนำรูปมาเพื่อความเข้าใจมากขึ้น

ออฟไลน์ 6162002

สวัสดีครับ
โอกาศที่ชุดล๊อคจะชำรุดเสียหายจากการใช้งานปกติไม่น่าจะมี ยกเว้นเหตุการณ์อย่างที่บอกมา
คือรถยังไม่หยุดแล้วเข้าเกียร์ P หรือจอกรถอยู่ที่เกียร์ P แลัวโดยชนจนรถมีการขยับก็น่าจะชำรุกได้
ถ้ายังเข้าเกียร์ P แล้วเข็นรถไม่ไปก็น่าจะแสดงว่ายังใช้งานได้ปกติ
รูปแบบการทำงานน่าจะเป็นแบบนี้ในรถเกียร์อัตโนมัติทั่วๆไป

http://www.agcoauto.com/content/images/transmission/how_does_park_work.jpg

การเครมในอนาคตสำหรับตัวนี้ศูนย์คงไม่รับผิดชอบน๊ะครับเพราะอย่างที่บอกถ้าใช้ถูกต้องไม่เสียแน่นอน
ขอบคุณเวป agcoauto ที่ผมไปนำรูปมาเพื่อความเข้าใจมากขึ้น
มารับความรู้ด้วยคน ขอบคุณมากๆครับ เห็นรูปแล้วกระจ่างเลย เข้าใจผิดมาตลอดเลย เกียร์ P มันเป็นแบบนี้นี่เอง ถึงว่ามันไม่พัง *-*

ออฟไลน์ LimitedEdition

วันหน้าก็ต้องสอนกันให้เข้าใจก่อนนะครับ
พ่อคุณลากผ่าน N -> R -> P ซะเลยหนิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพื่อน W. Rooney
เป็นการแสดงว่า อย่าประมาทครับ ฝึกสอนให้เข้าใจถ่องแท้ก่อน ถึงมันจะไม่ยากก็เถอะ

เคยดูคนเหล็กภาคหนึ่งไหมครับ ตอนอาร์โนลด์ขับรถตำรวจไล่ล่าซาร่า แล้วคนหยุดรถด้วยเกียร์ P อันนั้น ขยับใหม่ไม่ได้เลย
แต่สมัยนี้ก้าวหน้ากว่าตอนนั้นมาก ก็ยกเว้นแต่เจ้าตัวหุ่นยนต์ล่ะครับ ถ้ายังไม่มีอาการแปลกใดๆแปลว่ายังไม่เป็นไร

ออฟไลน์ kritphakhin

ไม่พังนะครับ ผมก็เคยลอง

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
เคยลองจับยัดเข้าP ตอนรถยังไม่หยุดสนิท2ครั้ง เกียร์ยังปกติครับ เสียงดังสนั่นอย่างที่คุณว่ามาเลย ใช้ต่อมาอีกเป็นแสนกิโลเกียร์ก็ยังปกติ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
เกียร์ส่วนใหญ่ทนเอาการครับ ถ้าไม่ทำบ่อยๆ ซ้ำๆ ไม่พังหรอกครับ

ปล.ถ้าเป็นผม ผมถีบคู่กรณีลงจากรถเลย 555+
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ยัด P ไม่เคยเจอ แต่จาก D ยัด D1 เคยมีคนทำมาแล้ว ที่ความเร็วสูง สรุปเกียร์พังซะงั้น
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011