ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องของรถจดประกอบ Volkswaken "BEETLE">>มีใครเคยซื้อรถจดประกอบบ้างคับ  (อ่าน 19663 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
พอดีเห็นราคารถจดประกอบ Vollkswaken  ตัว BEETLE ปีประมาณ 2005 ขึ้นไป  ราคาไม่เกิน 720,000 บาท จากใน web

ราคานี้รวมค่าจดประกอบเรียบร้อยแล้ว  เห็นราคาแล้วโดนใจมากๆ คับ  อยากมีรถไว้ขับเล่นๆ คันที่ 2 สักคันคับ  และคิดว่าราคาพอเอื้อมถึงคับ

แต่ไม่รู้ว่าถ้าซื้อมาแล้วจะเป็นอย่างไร กลัวว่าราคาเอื้อมถึง แต่ค่าซ่อมจะเอื้อมไม่ถึงคับ เห็นคนขายบอกว่า

เป็นรถที่นำเข้ามาจากญี่ปุ่นคับ เค้าจะนำเข้ามาเรื่อยๆ หลายๆ คัน ถ้ามีรถ และเค้าก็รับรองว่ารถเค้าดีจริง

แบบถ้าซื้อรถ เค้าก็จัดการให้ทุกอย่างเลยคับ  แต่ก็ยังลังเลคับ อย่างไรแล้วรบกวนขอคำแนะนำจากทุก ๆ ท่านด้วยนะคับ

-  ควรซื้อดีไหมคับ (ราคาโดนสุดๆ)
-  ควรจะดูอะไรบ้างคับ ตอนซื้อ    มีใครที่พอจะดูรถรุ่นนี้เป็นบ้างไหมคับ (แบบว่าจ้างก็ได้นะคับ) ผมเป็นพวกขับอย่างเดียวคับไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย
-  ค่าซ่อมและค่าบำรุงรักษาตามระยะ(หรือตามอาการ)จะแพงไหมและถ้าซื้อไปแล้ว ไปเข้าอู่ที่ช่างที่อู่เค้าบอกว่าเค้าเป็นช่างของยนตรกิจที่ออกมาเปิดอู่เองจะดีไหม
-  มีอู่ไหนดีๆ แนะนำบ้างไหมคับ
-  มีเพื่อนๆ คนไหนที่เคยซื้อรถจดประกอบบ้างไหมคับ  มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าคับ  (ถ้าซื้อรถรุ่นเดียวกับผมจะดีมากๆ)

รบกวนและขอคำแนะนำด้วยนะคับ  

ขอบคุณมากๆ คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 13:03:23 โดย north »

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
ผมเดาว่า dbigbike ใช่ไหมครับ เห็นเขาทำเยอะ ขั้นตอนจดประกอบก็ถูกต้องดี(เลี่ยงกม.ได้ดี เพราะมันมีช่องว่างอยู่)ที่ผมกลัวคือ
1. ภาษีย้อนหลัง ถ้าเกิดรัฐ ออกกม.ว่า สำแดงเท็จในการนำเข้า ไม่ได้นำมาเป็นอะไหล่จริง โดนภาษีย้อนหลังปรับเหมือนรถสำเร็จรูปนำเข้า คุณโดนจ่ายอานครับ เกินมูลค่าของรถรุ่นเดียวกันที่มีขายในปัจจุบันแน่ๆ
2. การประกอบ คุณแน่ใจได้อย่างไร ว่าชิ้นส่วนมาครบทุกชิ้น และประกอบเข้าไปเหมือนเดิม เอาง่ายๆ จากโรงงานน้อตมันมีค่าแรงขัน ทอรค์ตามกำหนด พอถอดเป็นชิ้นๆ เขาทำกลับแบบเดียวกันหรือไม่ แล้วความปลอดภัยอยู่ที่ดวงของช่างที่ประกอบรถให้คุณนะแหละ
ผมไม่เสี่ยงครับ รถจดประกอบ กับ รถขายในนี้ ราคาไม่ได้ต่างกันมากมาย รุ่นที่คุณว่า 9 แสนก็น่าจะซื้อได้แล้ว สบายใจกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
แนะนำให้เก็บเงินต่อแล้วซื้อดีๆไปเลยดีกว่าคับ รุ่นพี่ที่คณะผม cooper-S จดประกอบตายกลางทางด่วนมาแล้วเน้อ - -a

ออฟไลน์ !LiLo!

ตัวนี้เห็นราคาขายต่อมือ2 อยู่แค่8-9แสนกว่าๆเองนะครับห่างกันอาจจะมากหน่อยแต่ว่าอยู่ในระดับที่เอื้อถึง ผมว่าเล่นรถแบบต่อทะเบียนถูกกฏหมายไปเลยดีกว่านะครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ขอบคุณคำแนะนำจากทั้ง 3 ท่าน มากๆ นะคับ

ออฟไลน์ apinui

เรื่องรถจดประกอบ .... ตอนนี้อู่ที่รับทำมีเยอะแล้วครับ คุณภาพ ฝีมือ ก็ต่างกันไป แนะนำถ้าสนใจลองไปหาดูหลายๆที่ครับ ...

ผมคนนึงที่ไปดูที่อู่มาแล้ว มี 2 จ้าวที่ผมคิดว่าน่าจะ Ok (แต่ผมไม่ขอแนะนำชื่อร้านนะ ให้ไปหาเอาเอง)

อู่ 1 อยู่จังหวัดสุพรรณฯ รถราคาถูกดีแค่ งานประกอบกับการประกันหลังการขายไม่ค่อยน่าสนใจ รถมีให้เลือกเยอะ หรือจะรอสั่งก็ได้

อีกอู่ อยู่สระบุรี ที่นี่ งานประกอบค่อนข้าง OK ไม่ใช่รถตัดครึ่ง นำเข้ามาทั้งบอดี้ แยกแค่เครื่อง กับล้อออก นำเข้าเป็นอะไหล่ อู่รับภาระด้านภาษีให้ 10ปี  (นับจากวันที่ซื้อ) ในกรณีที่ถูกเรียกภาษีย้อนหลัง โดยมีการทำสัญญาภาระตรงนี้ให้ด้วย รถอยู่ในสภาพที่สามารถเข้าไป service กับ เกรย์ หลายๆเจ้าได้  รถระบบไฟครบ เพราะไม่ได้ถอด

โดยรวมผมไปดูงานและรถทั้ง 2 ทีมาแล้ว ขอบอกว่า เนียนเหมือนรถป้ายแดงเลย กลิ่นภายในเหมือนรถใหม่ (บางคันเป็นรถใหม่ เลยก็มี) รถต่อภาษีต่อทะเบียนต่อประกันด้วยตัวเองได้ปรกติ และสามารถ รีไฟแนนท์ได้ด้วย .....

ที่เหลือ ก็หาข้อมูลเพิ่มเอาเองครับ ... เพราะบอกตรงๆ พวก เฟอร์รารี่ หรือรถแพงๆ ที่วิ่งเกลื่อนๆในเมือง ผมว่า 50% เป็นจดประกอบทั้งนั้นแหละครับ .... (จากข้อมูลที่ได้รับมาจากอู่จดประกอบนะครับ) โดยเฉพาะ MINI กับ เบนซ์

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
เรื่องรถจดประกอบ .... ตอนนี้อู่ที่รับทำมีเยอะแล้วครับ คุณภาพ ฝีมือ ก็ต่างกันไป แนะนำถ้าสนใจลองไปหาดูหลายๆที่ครับ ...

ผมคนนึงที่ไปดูที่อู่มาแล้ว มี 2 จ้าวที่ผมคิดว่าน่าจะ Ok (แต่ผมไม่ขอแนะนำชื่อร้านนะ ให้ไปหาเอาเอง)

อู่ 1 อยู่จังหวัดสุพรรณฯ รถราคาถูกดีแค่ งานประกอบกับการประกันหลังการขายไม่ค่อยน่าสนใจ รถมีให้เลือกเยอะ หรือจะรอสั่งก็ได้

อีกอู่ อยู่สระบุรี ที่นี่ งานประกอบค่อนข้าง OK ไม่ใช่รถตัดครึ่ง นำเข้ามาทั้งบอดี้ แยกแค่เครื่อง กับล้อออก นำเข้าเป็นอะไหล่ อู่รับภาระด้านภาษีให้ 10ปี  (นับจากวันที่ซื้อ) ในกรณีที่ถูกเรียกภาษีย้อนหลัง โดยมีการทำสัญญาภาระตรงนี้ให้ด้วย รถอยู่ในสภาพที่สามารถเข้าไป service กับ เกรย์ หลายๆเจ้าได้  รถระบบไฟครบ เพราะไม่ได้ถอด

โดยรวมผมไปดูงานและรถทั้ง 2 ทีมาแล้ว ขอบอกว่า เนียนเหมือนรถป้ายแดงเลย กลิ่นภายในเหมือนรถใหม่ (บางคันเป็นรถใหม่ เลยก็มี) รถต่อภาษีต่อทะเบียนต่อประกันด้วยตัวเองได้ปรกติ และสามารถ รีไฟแนนท์ได้ด้วย .....

ที่เหลือ ก็หาข้อมูลเพิ่มเอาเองครับ ... เพราะบอกตรงๆ พวก เฟอร์รารี่ หรือรถแพงๆ ที่วิ่งเกลื่อนๆในเมือง ผมว่า 50% เป็นจดประกอบทั้งนั้นแหละครับ .... (จากข้อมูลที่ได้รับมาจากอู่จดประกอบนะครับ) โดยเฉพาะ MINI กับ เบนซ์

ขอบคุณครับ ถึงว่าทำไมราคารถถึงอยู่ในช่วงขาลงกันนัก

ออฟไลน์ joufo

ตอนนี้ต้องบอกว่าใครมือยาวสาวได้สาวเอาหละครับ

สิ่งที่น่ากลัวคือ ศุลกากรครับ ไม่รู้ว่าจะโดนภาษีนำเข้าย้อนหลักหรือเปล่า

ออฟไลน์ crucifixzz

ถ้าไม่โดนแยกหัวท้ายมาก็น่าสนใจนะครับ  แล้วเมืองไทยมีการเรียกภาษีย้อนหลังด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าไม่โดนแยกหัวท้ายมาก็น่าสนใจนะครับ  แล้วเมืองไทยมีการเรียกภาษีย้อนหลังด้วยเหรอครับ
ถ้าผิดกฎหมาย หรือเป็นไปตามเงื่อนไขของกฎหมายปัจจุบันก็เรียกได้ครับ 
แต่ถ้าออก กม.มาใหม่ แล้วรถอันนี้ผิด ก็เรียกไม่ได้ครับ

กรณีรถแยกแบบผ่าครึ่งคันมาแบบเมื่อก่อน เดียวนี้ไม่มีแล้วครับ เพราะลูกค้าไม่มั่นใจ ....

ทุกวันนี้ จะนำเข้ามาแบบ ทั้งบอดี้ แต่จะถอดเครื่อง และแก้มทั้ง 2 ข้าง และฝากระโปรง ล้อ กันชนท้าย กันชนหน้า ไฟหน้า ไฟท้าย ฯลฯ หรือส่วนอื่นๆที่ถอดได้ ออกทั้งหมด แต่จะไม่มีแบบ ไม่ถอดอะไรเลย แต่ผ่ามาครึ่งคันแบบเมื่อก่อนแล้วครับ เพราะ ถอดมาประกอบเอง จะดีกว่าผ่าครึ่งคันแล้วมาทำการต่อตัวถังเอา

ส่วนภาษีย้อนหลัง ต้องถามว่าจะโดนได้ยังไงดีกว่าครับ .... ในเมื่อรถ มีเล่มมีทะเบียนถูกต้อง มีประกันภัย มี พ.ร.บ.

เค้าจะตรวจสอบก็ต่อเมื่อ คุณมีรายได้กลางๆ แต่ขับรถระดับเศรษฐีแบบเกินตัว หรือ มีคนแจ้งให้ตรวจสอบนั่นแหละครับ

ซึ่งโดยทั่วไป ถ้าขับปรกติ ถามว่าเจอด่าน ก็ส่งเล่มทะเบียนให้ดู มีใบขับขี่ มีการต่อทะเบียนและ พ.ร.บ. อย่างถูกต้อง ก็จบแล้ว ตำรวจทำไรไม่ได้ ....

ส่วนการเรียกภาษีย้อนหลังที่สามารถทำได้ แต่ อู่ที่ประกอบก็จะมีบริการที่ผมบอกไป เพื่อให้ลูกค้าอุ่นใจคือ รับภาระในกรณีที่ถูกเรียกภาษีย้อนหลังให้ เป็นระยะเวลาถึง 10 ปี ทีเดียวครับ .....

ฉะนั้น ถ้าสนใจจริงๆ ลองหาข้อมุลดูครับ

รถนักการเมืองดังๆ รถดาราดังๆ หรือแม้แต่ นายตำรวจใหญ่ๆ ..... รถจดประกอบทั้งนั้นแหละครับ ......

ออฟไลน์ Nikle_pk

อยากได้เบอร์ติดต่อขอได้ไหมครับ

เจ้าที่ไปดูไว้(สมุทรสาคร) ไม่ค่อยน่าเชื่อถือน่ะครับแถมราคาแพงด้วย

ยกตัวอย่าง mini 9.5 แสน / RX-8 1.3 ล้าน ครับ

ขอบคุณครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
ตอนนี้ภาครัฐ กำลังเพ่งเล็งนะครับ สังเกตดูว่า ช่วงนี้รถจดประกอบ มีเยอะมากๆ เพราะคนกล้าซื้อน้อยลง แล้วก็รู้ว่ามันใช้ช่องโหว่กฏหมายอยู่ ถ้าคุณจะลองเสียงก็ได้ครับ แต่ผมว่าไม่นานนี้แหละครับ คงจะเอาจริงแล้ว...เพราะมันเยอะจริงๆช่วงนี้

ตอนนี้ภาครัฐ กำลังเพ่งเล็งนะครับ สังเกตดูว่า ช่วงนี้รถจดประกอบ มีเยอะมากๆ เพราะคนกล้าซื้อน้อยลง แล้วก็รู้ว่ามันใช้ช่องโหว่กฏหมายอยู่ ถ้าคุณจะลองเสียงก็ได้ครับ แต่ผมว่าไม่นานนี้แหละครับ คงจะเอาจริงแล้ว...เพราะมันเยอะจริงๆช่วงนี้

คำว่า "ช่องโหว่กฏหมาย" มันคนละอย่างกับ "ผิดกฏหมาย" นะครับ

รถจดประกอบ เค้านำช่องโหว่กฏหมาย มาทำให้ถูกกฏหมายครับ ฉะนั้นถามว่า ตำรวจจะจับอะไร เพราะ ก็อย่างที่เห็นว่า อาศัยช่องโหว่กฏหมายในเรื่องของการนำเข้าจากการนำเข้ารถยนต์ทั้งคัน เป็น นำเข้าอะไหล่ยนต์ และนำอะไหล่ยนต์ มาประกอบเป็นรถยนต์จดทะเบียนให้ถูกต้องแล้วขาย .....

บางที่นำเข้าไม่ถูกต้อง ก็โดนไป แต่มีหลายที่ทำถูกต้อง และก็มีคนใช้กันแพร่หลายด้วยครับ ฉะนั้น คำว่า ช่องโหว่กฏหมาย มันไม่ใช่ ผิดกฏหมายนะครับ ....

ตำรวจจะจับ ก็จับได้เฉพาะร้านที่ทำไม่ถูกต้องเท่านั้นล่ะครับ ....

ส่วนร้านหรือเบอร์โทร ผมไม่ขอแนะนำละกันครับ เพราะเดียวจะโดนใครเค้าว่า เอาว่าชี้นำ .... (จริงๆก็ชี้นำไปเยอะแล้วเนอะ อิอิ)

ออฟไลน์ 2k

อูยยยยราคามันยั่วใจจริงๆ ถึงว่าธุรกิจนี้ถึงได้ปราบยังไงก็ไม่หมด
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ฝากให้คิดอีกเรื่อง ...

รถซุปเปอร์คาร์ ที่เค้าเอามาแข่งกันในสนามรายการใหญ่้ๆในประเทศไทย พวก EVO ซูปร้า ปอร์เช่ ฯลฯ คุณว่าเค้าซื้อมาจากเกรย์แล้วเอามาแข่งกันหรือยังไงครับ .... ???

จดประกอบทั้งนั้นแหละครับ ....

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นนะคับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
BEETLE รุ่นนี้ปี 2001 ราคาขายในตลาดอยู่ราว ๆ 8 แสนครับ เป็นรถออกศูนย์บ้านเรา หรือ ผู้นำเข้าอิสระ ไม่ใช่รถจดประกอบ

ถ้ารถจดประกอบ ราคาห่างจากนี้ แค่ 1 แสน ผมว่า อย่าไปปวดหัวกับมันเลยครับ