ผู้เขียน หัวข้อ: วอลโว s80 ราคาใหม่ คุ้มค่า น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 12562 ครั้ง)

ออฟไลน์ tzoom

• Newbie
  • *
เดิมใช้ เปอโยต์406 ครับ  ว่าจะเปลี่ยนเป็นวอลโวv50  เห็นราคาใหม่ของs80 ชักน่าสน
อยากถามเพื่อนๆที่เคยใช้ หรือ ลองขับ  ว่าโอไหม  ราคาอะไหล่แพงกว่าพวก เบนซ์ บีเอ็ม ไหมครับ
จุกจิกไหมครับสำหรับรถใหม่  เพราะศูนย์บริการอยู่นครปฐม ผมอยู่ราชบุรี ไม่ค่อยสะดวกถ้าต้องเข้าศูนย์บ่อยๆ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: วอลโว s80 ราคาใหม่ คุ้มค่า น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 07:19:29 »
กำลังงงว่า เจ้าของกระทู้ จะล็อกระทู้ตัวเองทำไม
สงสัยน่าจะไปกดปุ่มผิด

จะบอกว่า รอดู รีวิว S80 ตัวนี้อีกไม่นานนี้ ที่นี่ครับ

รถดี ติด Best Drive 2009-2010 ของเรา แต่ช่วงล่างนิ่มไปนิด
แะราคาอะไหล่น่าจะสูงอยู่หลายรายการ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: วอลโว s80 ราคาใหม่ คุ้มค่า น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:19:45 »
ขอตอบในฐานะที่ใช้อยู่นะครับ

เป็นรถที่ค่อนข้างใหญ่ภายในกว้างนั่งสบาย แอร์เย็นหายห่วงแต่อาจมีติดที่แอร์ตอนหลังไม่ค่อยเย็นกับลมไม่ค่อยแรงนัก

เป็นรถที่ขับสนุกใช้ได้สำหรับรถที่ตัวถังใหญ่แล้วหนักขนาดนั้นครับ ขับสบาย เสียงเครื่องเพราะดีครับ วิ่งนิ่งที่ความเร็วสูงแต่ก็น่าจะเพราะ น้ำหนักตัวเยอะด้วย แต่ช่วงล่างย้วยไปหน่อยถ้าเปลี่ยนเลนกระทันหัน แต่พอดีคันของผมตัวล่าง ล้อ 16 เองครับยางหนาอาจจะมีเอี่ยวด้วยนิดหน่อย  น้ำมันก็ไม่ต้องห่วงครับเติมได้ยัน E85 วิ่งทางไกลไม่กินเท่าไหร่ครับถ้าขับแบบปรกติทั่วๆไปไปกลับเขาใหญ่วิ่งเรื่อยๆก็ใช้ไปแค่เกิน 1/4 ถังมานิดหน่อย แต่ผมเป็นคนขับรถเร็วครับแต่ยังรับได้

ปัญหาเท่าที่เจอ เบาะคนขับตรงส่วนรองนั่งหนังแตกลอก ทำเรื่องเคลมไปแล้วรอของอยู่วอลโว่เปลี่ยนฟรีครับ ยางกันลมขอบประตูที่เป็นกำมะหยี่เป็นอะไรไม่ทราบครับถูกับตัวรถเสียงดัง เข่าศูนย์เคลม ไม่เสียเงินครับ นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไรครับ

สำหรับผมๆว่าคุ้มครับเพราะราคาถูกกว่า BMW 320i อีกแถมได้รถใหญ่กว่านั่งสบายกว่าแต่อาจจะเท่ห์ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:45:53 »
ถามถึงความคุ้มค่าน่าใช้มั้ย คุ้มครับ เพราะด้วยราคาพอๆกัน ถ้าเป็น BMW หรือ Mercedes Benz ได้แค่ 3 Series หรือ C-Class ที่ภายในแคบกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องอยากได้รถที่ขับสนุกหรือขับสบายๆ

ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ หลังจากถอยมาตั้งแต่ปลายปีนะครับ (ได้ส่วนลดและแถม iPhone4 มาด้วย  :D)

ว่าจะทำรีวิวแบบว่า ใช้งานแล้วมีอะไรชอบไม่ชอบ เร็วๆนี้

ของผมเป็นตัว Superior ล้อ 17" ถ้าหักพวงมาลัยเร็วๆก็ย้วยบ้างครับ

ขับทางไกลไม่ค่อยเหนื่อย อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยเยอะแยะ และใช้ได้จริง ช่วยได้เยอะ

โดยส่วนตัว ไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อย เลยไม่ซีเรียสเรื่องราคาขายต่อ

ส่วนเรื่องอะไหล่ก็คงแพงตามสมควร แต่ 5 ปีแรกฟรีก็โอเคครับ ค่อยว่ากันอีกที หลัง 5 ปี

เหตุผลที่เลือกตัวนี้

1. คุ้มค่า ได้รถใหญ่ ปลอดภัย ส่วนใหญ่ขับให้แม่นั่งครับ
2. ภายใน งานประกอบประณีตมาก เก็บรายละเอียดงานได้ดี
3. สวย ไม่เหลี่ยมๆ เหมือนแต่ก่อน มีส่วนเว้าส่วนโค้ง
4. เบาะนั่งสบาย
5. เครื่องเสียงแจ่ม
6. ไม่โหล  ;)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:37:32 »
ยังไงไปทดลองขับดูก่อนก็ดีครับ

เพราะมีบางอย่างที่คุณอาจไม่ชอบก็ได้ หลังจากที่ผ่านการใช้งานจริงไป อาทิ

1. ไม่มีีที่เท้าแขวนซ้าย อาจะเมื่อยๆบ้าง

2. แอร์ตอนหลังที่เสา B ลมไม่ค่อยแรง แต่ก็ไม่ร้อนนะ เพราะแอร์หน้าเย็นมาถึงข้างหลัง

3. ช่องเก็บของจุกจิกน้อยไปหน่อย คือทุกอย่างจะต้องมาเก็บที่คอนโซลกลางหมดเลย

(แนะนำถ้าจะออก ให้ขอกล่องใส่แว่นจากเซลส์ ซึ่งจะเอามาติดแทนที่จับเหนือศรีษะ)

4. ไม่มีไฟฟน้า Auto ทำให้ผมชอบลืมปิดไฟหน้าทุกที (รถคันเก่ามีเลยเปิด Auto ไว้จนชิน)
นอกจากนี้ที่หน้าปัทม์ยังไม่โชว์ status ว่าปิดหรือเปิดไฟอยู่ รู้ตัวอีกทีตอนรถติดแล้วไฟไปส่องอยู่ท้ายรถคันหน้า  :P

5. เครื่องเสียงดีมากแต่ปุ่มควบคุมตรงพวงมาลัยขาดปุ่มสำคัญไป นั่นก็คือ ปุ่มเปลี่ยน Mode การทำงานระหว่าง โทรศัพท์/ FM /CD /AUX /USB

กล่าวคือถ้าจะ switch ไป mode อื่นต้องมากดที่ตัวเครื่องเสียงเท่านั้น ทำให้ต้องละสายตาบ้าง (อาจจะเป็นเพราะยังไม่ชิน)

บางที่ก็ตะหงิดๆเหมือนกัน ในบางกรณีเช่นฟัง CD อยู่ แล้วมีเพื่อนโทรศัพท์เข้ามา

เราก็รับแล้วคุย จบก็กดวาง ตามหลักมันควรกลับสู่ mode CD แต่ไม่ใช่ครับ

มันยังอยู่ใน mode Phone ทำให้เมื่อเรากด เปลี่ยนเพลง เอ๊ะ เพลงไม่ยอมเปลี่ยน

ดูที่จอ อ้อ มันเปลี่ยนรายชื่อโทรศัพท์แทนแฮะ ทีนี้ถ้าจะเปลี่ยนเพลง ก็ต้อง

เอื้อมมือไปกดปุ่ม CD ที่ตัวเครื่อง เพื่อให้กลับสู่ mode CD  :P งงมั้ยครับ  ;D

เท่าที่นึกออกตอนนี้มีประมาณนี้ ถ้ารับได้กับเรื่องราคาตก ภาพลักษณ์ที่อาจสู้ MB & BM ไม่ได้

ถ้าคุณเน้นการขับขี่สบายๆ  เติม E85 ได้ ห้องโดยสารน่านั่ง เทคโนโลยีด้านความปลอดภัยเพียบ ลองเอา Volvo เป็นหนึ่งในตัวเลือกดู

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 00:16:46 »
ยังไงไปทดลองขับดูก่อนก็ดีครับ

เพราะมีบางอย่างที่คุณอาจไม่ชอบก็ได้ หลังจากที่ผ่านการใช้งานจริงไป อาทิ

1. ไม่มีีที่เท้าแขวนซ้าย อาจะเมื่อยๆบ้าง

2. แอร์ตอนหลังที่เสา B ลมไม่ค่อยแรง แต่ก็ไม่ร้อนนะ เพราะแอร์หน้าเย็นมาถึงข้างหลัง

3. ช่องเก็บของจุกจิกน้อยไปหน่อย คือทุกอย่างจะต้องมาเก็บที่คอนโซลกลางหมดเลย

(แนะนำถ้าจะออก ให้ขอกล่องใส่แว่นจากเซลส์ ซึ่งจะเอามาติดแทนที่จับเหนือศรีษะ)

4. ไม่มีไฟฟน้า Auto ทำให้ผมชอบลืมปิดไฟหน้าทุกที (รถคันเก่ามีเลยเปิด Auto ไว้จนชิน)
นอกจากนี้ที่หน้าปัทม์ยังไม่โชว์ status ว่าปิดหรือเปิดไฟอยู่ รู้ตัวอีกทีตอนรถติดแล้วไฟไปส่องอยู่ท้ายรถคันหน้า  :P

5. เครื่องเสียงดีมากแต่ปุ่มควบคุมตรงพวงมาลัยขาดปุ่มสำคัญไป นั่นก็คือ ปุ่มเปลี่ยน Mode การทำงานระหว่าง โทรศัพท์/ FM /CD /AUX /USB

กล่าวคือถ้าจะ switch ไป mode อื่นต้องมากดที่ตัวเครื่องเสียงเท่านั้น ทำให้ต้องละสายตาบ้าง (อาจจะเป็นเพราะยังไม่ชิน)

บางที่ก็ตะหงิดๆเหมือนกัน ในบางกรณีเช่นฟัง CD อยู่ แล้วมีเพื่อนโทรศัพท์เข้ามา

เราก็รับแล้วคุย จบก็กดวาง ตามหลักมันควรกลับสู่ mode CD แต่ไม่ใช่ครับ

มันยังอยู่ใน mode Phone ทำให้เมื่อเรากด เปลี่ยนเพลง เอ๊ะ เพลงไม่ยอมเปลี่ยน

ดูที่จอ อ้อ มันเปลี่ยนรายชื่อโทรศัพท์แทนแฮะ ทีนี้ถ้าจะเปลี่ยนเพลง ก็ต้อง

เอื้อมมือไปกดปุ่ม CD ที่ตัวเครื่อง เพื่อให้กลับสู่ mode CD  :P งงมั้ยครับ  ;D

เท่าที่นึกออกตอนนี้มีประมาณนี้ ถ้ารับได้กับเรื่องราคาตก ภาพลักษณ์ที่อาจสู้ MB & BM ไม่ได้

ถ้าคุณเน้นการขับขี่สบายๆ  เติม E85 ได้ ห้องโดยสารน่านั่ง เทคโนโลยีด้านความปลอดภัยเพียบ ลองเอา Volvo เป็นหนึ่งในตัวเลือกดู

เวลาฟังCD เวลามีคนโทรเข้ามา พอคุยเสร็จ เพลงมันก็จะเล่นต่อนะครับ เปลี่ยนเพลงได้เหมือนเดิม
ไม่ต้องเปลี่ยนโหมด
แต่ถ้าเราโทรออก โดยการกดปุ่มPhone เวลาคุยเสร็จเพลงมันก็จะเล่นเหมือนเดิมแต่ถ้าจะเปลี่ยนเพลง
จะต้องเลือกโหมดครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันไม๊ครับ

อันนี้มาแชร์กันนะครับ
ผมเคยหักหลบกล่องไม้ที่หล่นจากรถคันข้างหน้า เมื่อไม่นานมานี้  ด้วยครับประมาณ100 กม./ชม. ระยะประมาณ3เมตรได้ครับ   ตอนแรกคิดว่ารถเสียหลักแน่ ท้ายปัดแน่ เพราะหักพวงมาลัยแบบกระชั้นชิดมาก
แต่ปรากฏว่า ไม่มีอาการท้ายปัดเลยครับ และก็ไม่เป๋เลยด้วย   หน้ารถจิกถนนดี ท้ายก็ตามติดดี 
จริงๆแล้วคิดว่ามันน่าจะย้วย ยวบไปยวบมา  เหมือนเรือ   เอาเข้าจริงมันไว้ใจได้เลย จากประสบการณ์ตรงเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:18:28 »

เวลาฟังCD เวลามีคนโทรเข้ามา พอคุยเสร็จ เพลงมันก็จะเล่นต่อนะครับ เปลี่ยนเพลงได้เหมือนเดิม
ไม่ต้องเปลี่ยนโหมด
แต่ถ้าเราโทรออก โดยการกดปุ่มPhone เวลาคุยเสร็จเพลงมันก็จะเล่นเหมือนเดิมแต่ถ้าจะเปลี่ยนเพลง
จะต้องเลือกโหมดครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันไม๊ครับ

อันนี้มาแชร์กันนะครับ
ผมเคยหักหลบกล่องไม้ที่หล่นจากรถคันข้างหน้า เมื่อไม่นานมานี้  ด้วยครับประมาณ100 กม./ชม. ระยะประมาณ3เมตรได้ครับ   ตอนแรกคิดว่ารถเสียหลักแน่ ท้ายปัดแน่ เพราะหักพวงมาลัยแบบกระชั้นชิดมาก
แต่ปรากฏว่า ไม่มีอาการท้ายปัดเลยครับ และก็ไม่เป๋เลยด้วย   หน้ารถจิกถนนดี ท้ายก็ตามติดดี  
จริงๆแล้วคิดว่ามันน่าจะย้วย ยวบไปยวบมา  เหมือนเรือ   เอาเข้าจริงมันไว้ใจได้เลย จากประสบการณ์ตรงเลยครับ

เป็นเหมือนกันครับคุณ Okcomputer จริงๆมันน่าจะมีปุ่มเปลี่ยน mode เครื่องเสียงนะ เหมือน toyota เลยกลายเป็นว่าต้องละสายตานิดนึง เพื่อมากด source ที่เรากำลังเล่นอยู่ คิดว่าสักพักคงชินนะ

เกี่ยวกับระบบความปลอดภัย เคยขับเส้นวิภาวดี ฝนเพิ่งจะเริ่มตก ถนนลื่นปรื๊ด ท้ายเหมือนจะเริ่มปัด ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าระบบอะไร ที่มันล็อคล้อ ก็เริ่มทำงานทันทีแล้วก็จัดระเบียบให้เข้าที่ แล้วก็ขับต่อไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

นอกจากนี้ ระบบ collision warning ใช้งานได้จริงนะ อย่างเวลา ขับรถบน highway แล้ว คันหน้าชะลอความเร็ว แต่เราไม่ชะลอ ไม่แตะเบรก มันก็แจ้งเตือนทันที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 12:06:44 โดย edward »

ออฟไลน์ Steve

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 13:30:50 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 21:02:45 โดย Steve »

ออฟไลน์ tzoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 00:35:58 »
ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน ที่เข้ามาตอบ  รู้สึกเหมือนอ่านนาโนรีวิว
คุณโอ๊กครับ  รู้สึกคุ้มค่ากับราคาที่ต้องจ่ายเพิ่มจากรุ่นv50 ไหมครับ
ผมยังลังเลใจอยู่ เพราะชอบรถไม่ใหญ่มาก  ผมใช้รถแค่สองคนกับภรรยาเป็นปกติ
ไม่มีโครงการมีลูกเสียด้วย

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 09:51:30 »
ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน ที่เข้ามาตอบ  รู้สึกเหมือนอ่านนาโนรีวิว
คุณโอ๊กครับ  รู้สึกคุ้มค่ากับราคาที่ต้องจ่ายเพิ่มจากรุ่นv50 ไหมครับ
ผมยังลังเลใจอยู่ เพราะชอบรถไม่ใหญ่มาก  ผมใช้รถแค่สองคนกับภรรยาเป็นปกติ
ไม่มีโครงการมีลูกเสียด้วย

คุ้มกว่ารึเปล่าอันนี้แล้วแต่คนนะ แต่ผมจะชี้ข้อแตกต่างที่V50 ไม่มีมาให้นะครับ แล้วลองตัดสินใจดูนะครับ
ของผมเป็นตัว Bussiness Lineนะครับ อ๊อฟชั่นจะถูกหั่นจาก superior ลองเปิดเวปอ่านดูครับ

1. อัตราเร่งมันดีกว่าแบบชัดเจน ในรอบกลางๆกดแล้วมาทันที 120-150  แบบสบายๆ
แต่ถ้าเป็นV50 ผมรู้สึกเหมือนมันต้องออกแรงมากต้องเค้นกำลังกันมาก

2. เติมE85ได้  ถูกกว่า E10 อันนี้สบายกระเป๋าได้เยอะ

3. เบาะนั่งในs80 นุ่มกว่านั่งสบายกว่าชัดเจนและใหญ่กว่า

4. ระบบกุญแจ ที่เปิดประตูและสตาร์ทรถโดยแค่พกกุญแจไว้กับตัว
(ต้องแรกคิดว่า ไม่มีก็ไม่เห็นเป็นไร แต่ใช้บ่อยๆติดเหมือนกันครับ)

5. ช่วงล่างมันนิ่งดี ขับมาเร็วๆรู้สึกเหมือนไม่เร็ว จนเวลาขึ้นเนินด้วยความเร็ว และด้วยความที่ช่วงล่างมันนิ่มเลยทำให้มันค่อนข้างเด้ง อันนี้คิดว่าช่วงล่างของ V50ทำได้ดีกว่าครับ

ที่เหลือเด๋วให้คอยอ่าน User Reviewของคุณedward และS80ฉบับ Re-makeของคุณจิมมี่ดูนะครับ

ผมเองไม่ได้ชอบและเชียร์วอลโว่มาก่อน  แต่มาลองใช้ดู ก็โอเคกับคุณภาพ+ราคาครับ
ที่เหลือก็ลองตัดสินใจดู  เลือกในสิ่งที่คุณจะได้ใช้มันและใช้มันบ่อย อันนี้จะเรียกได้ว่าคุ้มค่า  โชคดีครับ