ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง] แผ่นดินใหวที่ญี่ปุ่น 8.8 ริกเตอร์!!!  (อ่าน 14645 ครั้ง)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากว่าช่วงนี้แผ่นดินใหวบ่อยมาก ในหลายๆประเทศรวมถึงติดๆกับเราด้วย มันจะมีโอกาศเกิดขึ้น
ที่บ้านเราแบบหนักๆบ้างใหมครับ ชักเสียวแล้วสิ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: [นอกเรื่อง] แผ่นดินใหวที่ญี่ปุ่น 8.8 ริกเตอร์!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 13:49:20 »
เคเบิลใยแก้วก็มีปัญหาอยู่พักนึง แต่ตอนนี้ใช้ได้ปกติแล้วครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: [นอกเรื่อง] แผ่นดินใหวที่ญี่ปุ่น 8.8 ริกเตอร์!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 13:56:20 »
ดูข่าวนี้อยู่เหมือนกัน

น่ากลัวมากกกอีกหน่อยคงเป็นแบบอินโด
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:00:49 »
ที่บ้านเรา ผมก็พึ่งเจอมาไม่นานนี่เองครับ ที่ จ.เลย
23 ก.พ. เวลา 5 ทุ่ม เล่น headlightmag อยู่ดีๆ นี่แหละครับ แล้วบ้านสั่น ประมาณ 10 วินาที
ยังคิดว่า รถใหญ่ผ่านหน้าบ้านเลย พอลองเช็คกับเพื่อนใน Facebook ปรากฏว่าเป็นกันหมด เลยถึงรู้ว่าแผ่นดินไหว
สืบสาวราวเรื่องได้ว่า ศูนย์กลางจากประเทศลาว ขนาด 4.3 ริกเตอร์ ตั้งแต่เกิดมาพึ่งเคยเจอนี่แหละ ยังงงๆ เลยครับว่าแผ่นดินไหวจริงหรอ เหอๆๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:05:57 »
2012  จะเป็นไปตามที่เรากลัวรึป่าวนะ น่ากลัวจริงๆ  :'(

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:16:01 »

คลิปข่าวครับ น่ากลัวมาก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:18:02 »
โลกของเรากำลังเปลี่ยนแปลงไปในทางที่เลวร้ายขึ้นทุกวันครับ ....

เมื่อเดือนก่อน ผมไปเที่ยวเกาะช้าง ปะการัง ตายหมดแล้วครับ สาเหตุจากกระแสน้ำทะเลเปลี่ยน อุนหภูมิน้ำก็สุงขึ้น ทำให้เกิดเหตุการที่เค้าว่าคือ ปะการังฟอกขาว ซึ่งจริงๆก็คือ ปะการังแห้งตายเพราะขาดอาหารนั่นเองแหละครับ

และก็ เมื่อ 4 เดือนก่อน ผมไปเที่ยวเกาะหลีเป๊ะ ทะเลฝั่งอันดามัน ... พี่คนขับเรื่อ(ที่ผมเช้าออกทะเลไปดำน้ำ) บอกว่า กระแสน้ำเปลี่ยนแปลงมาก กระัแสน้ำร้อน และน้ำเย็นเปลี่ยนแปลงมันทุกเดือน ซึ่งเกิดจากอุณหภูมิน้ำที่สูงขึ้นครับ และก็ปะการังค่อยๆตายไปทีละน้อยแล้วครับ  ....

สรุป โลกเราตอนนี้อยู่ในช่วงเปลี่ยนแแปลง ไกล้เคียงกับเหตุการในภาพยนต์ 2012 แล้วครับ เพียงแต่เราไม่สนใจ และละเลยกันไปเท่านั้นอง ...

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:26:47 »
จากข่าวสงสัยคงต้องมีเรืออยู่กับบ้านบ้างแล้วล่ะ ว่าแต่ราคาของเรือ 1 ลำ
มันเอาเรื่องทีเดียว...

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:28:33 »
เคเบิลใยแก้วก็มีปัญหาอยู่พักนึง แต่ตอนนี้ใช้ได้ปกติแล้วครับ

มิน่าหละเมื่อวานเน็ตหลุดทั้งวันเลย

ปล.เกี่ยวกันมั้ยหว่า
07 mazda 3

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:32:02 »
เมื่อกี้ก็ดูข่าวอยู่เหมือนกัน น่ากลัวมาก มองมุมสูงเหมือนลาวาเลย  :o

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:35:13 »
นั่งดูข่าวนี้อยู่เหมือนกันกันช่อง BBC น่ากลัวมากครับ ช่วยกันส่งแรงใจไปให้พวกเค้ากับด้วย Pray.........  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2011, 15:02:02 โดย boyddii »

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:41:49 »
เมื่อกี้ก็ดูข่าวอยู่เหมือนกัน น่ากลัวมาก มองมุมสูงเหมือนลาวาเลย  :o

คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:52:04 »
ต้องแยกแยะนิดนึงนะครับ ประเทศที่มีสิทธิ์เกิดแผ่นดินไหว บ่อยๆ ก็คือประเทศที่เป็นหมู่เกาะ และประเทศแผ่นดินใหม่ครับ
สำหรับกรุงเทพฯ อาจจะพังเพราะแผ่นดินทรุดลงทุกปีมากกว่าครับ

ส่วน 2012 นั้น มันจะหมดปฎิทินของเขาเฉยๆ คงไม่ได้สิ้นโลกอะไรหรอกครับ ก็คงต้องนับวันที่ 1 ใหม่ เหมือน Y2K

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 15:02:18 »
สยองมากตอนที่รถไหลไปกับน้ำนั่นละ
ไม่นึกว่า สึนามิ จะเกิดขึ้นแบบนี้ ในเวลานี้เลย.....

ในโตเกียวเอง ก็เยอะอยู่...

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 15:18:19 »
รถโดนกวาดเรียบเลยครับ
พลังธรรมชาติที่มนุษย์ ไม่มีทางต้านทานได้
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 16:15:47 »
รถโดนกวาดเรียบเลยครับ
พลังธรรมชาติที่มนุษย์ ไม่มีทางต้านทานได้
สะเทือนใจคนรักรถเลยทีเดียว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:05:15 »
เมือง odaiba โดนด้วยหรือป่าวครับ เป็นห่วงนักดริฟท์ชาวไทย
07 mazda 3

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:12:17 »
ต้องแยกแยะนิดนึงนะครับ ประเทศที่มีสิทธิ์เกิดแผ่นดินไหว บ่อยๆ ก็คือประเทศที่เป็นหมู่เกาะ และประเทศแผ่นดินใหม่ครับ
สำหรับกรุงเทพฯ อาจจะพังเพราะแผ่นดินทรุดลงทุกปีมากกว่าครับ

ส่วน 2012 นั้น มันจะหมดปฎิทินของเขาเฉยๆ คงไม่ได้สิ้นโลกอะไรหรอกครับ ก็คงต้องนับวันที่ 1 ใหม่ เหมือน Y2K

ต่ามข่าวนี้

"ศูนย์เตือนภัยพิบัติแห่งชาติ รายงาน เมื่อเวลา 23.10 น.วันที่ 1 มี.ค.54 เกิดเหตุแผ่นดินไหว วัดความสั่นสะเทือนได้ที่ อำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่ ขนาด 3.3 ริกเตอร์ โดยศูนย์กลางแรงสั่นสะเทือน อยู่ที่บริเวณตำบลบ้านหลวง อำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่ เบื้องต้นไม่มีรายงานความเสียหาย "ไม่ใช่แผ่นดินไหวรุนแรง"

ที่ตรงนี้ เป็นแผ่นดินเกิดใหม่หรอครับ ???

และ ที่เมืองไครสต์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์  มันเป็นแผ่นดินใหม่ด้วยหรอ .......

และอีกหลายๆที่  ... ที่จีนก็มี อ่านตามลิ้งค์นี้ http://hilight.kapook.com/view/23936

จีนก็แผ่นดินเกิดใหม่หรอครับ ....... ????

เรื่องแผ่นดินไหวมันไม่ใช่แค่นิยายหนัง 2012 แต่มันเริ่มเป็นความจริงครับ

ลองหาข้อมุลเกี่ยวกับความเปลี่ยนแปลงของโลกอ่านดูครับแล้วจะเข้าใจมากขึ้น (ใน Google มีเยอะครับ)

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:22:02 »
น้ำลด ชิ้นส่วนรถบนต์มาเชียงกงเพียบแน่ๆ

เห็นแล้วเศร้า

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:50:52 »
ถ้าแผ่นดินไหวเมืองไทย มันก็ไหวทุกปีแหละครับ เมื่อก่อนผมอยู่ จ.เชียงราย มันก็ไหวกันทุกปี ส่วนที่แม่ฮ่องสอน มันเป็นแนวรอยเลื่อนครับ จะไหวก็ไม่แปลก

แต่ที่แนวญีปุ่น นิวซีแลนด์ มันเป็นแนวรอยต่อของแผ่นทวีป หรือที่เค้าเรียกกันเท่ ๆ ว่า Ring of Fire ครับ มันเลยเกิดรุนแรง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:57:19 »
ผมว่าไม่แปลกครับเพราะแผ่นดินไหวมันเป็นลูกโซ่อยู่แล้ว  ตอนนี้เหตุต่อไปผมทำนายเลยว่า
 ลอสเเองเจิลลีส,ฮาวาย,อินโดนีเซีย,อลาสก้า,อิหร่าน,ปากีสถาน,กรีซ,จีน  1 ในนี่แหละคือลำดับต่อไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 18:07:32 »
ขอแสดงความเสียใจและเห็นใจด้วยครับ ขอให้ปลอดภัยกันทุกคนไม่ว่าชาติไหนก็ตาม

แต่ถ้าเรามีรถแล้ว ควรจะซื้อเรือเผื่ออนาคตด้วยดีมั้ยครับ ;)

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 18:19:42 »
ยังไงก้อขอแสดงความเสียใจกับพวกเขาด้วย
รถลอยน้ำเต็มเลย น่ากลัวจัง :(

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 20:08:33 »
ผมว่าไม่แปลกครับเพราะแผ่นดินไหวมันเป็นลูกโซ่อยู่แล้ว  ตอนนี้เหตุต่อไปผมทำนายเลยว่า
 ลอสเเองเจิลลีส,ฮาวาย,อินโดนีเซีย,อลาสก้า,อิหร่าน,ปากีสถาน,กรีซ,จีน  1 ในนี่แหละคือลำดับต่อไป

ขอให้ผ่อนหนักเป็นเบาครับ

อาทิตย์ที่แล้ว ผมเพิ่งไปเชียงคาน จ.เลย มา

ได้ยินนักท่องเที่ยวคุยกับแม่ค้า เห็นว่าเมื่อไม่นานมานี้

มีแผ่นดินไหวเบาในประเทศลาว แต่ก็รู้สึกถึง จ.เลย

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 20:08:52 »
ขอแสดงความเสียใจกับประเทศญี่ปุ่นครับ
NZ จะโดนอีกไหมเนี่ย เฮ้อออ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 20:19:26 »

ต่ามข่าวนี้

"ศูนย์เตือนภัยพิบัติแห่งชาติ รายงาน เมื่อเวลา 23.10 น.วันที่ 1 มี.ค.54 เกิดเหตุแผ่นดินไหว วัดความสั่นสะเทือนได้ที่ อำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่ ขนาด 3.3 ริกเตอร์ โดยศูนย์กลางแรงสั่นสะเทือน อยู่ที่บริเวณตำบลบ้านหลวง อำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่ เบื้องต้นไม่มีรายงานความเสียหาย "ไม่ใช่แผ่นดินไหวรุนแรง"

ที่ตรงนี้ เป็นแผ่นดินเกิดใหม่หรอครับ ???

และ ที่เมืองไครสต์เชิร์ช ประเทศนิวซีแลนด์  มันเป็นแผ่นดินใหม่ด้วยหรอ .......

และอีกหลายๆที่  ... ที่จีนก็มี อ่านตามลิ้งค์นี้ http://hilight.kapook.com/view/23936

จีนก็แผ่นดินเกิดใหม่หรอครับ ....... ????

เรื่องแผ่นดินไหวมันไม่ใช่แค่นิยายหนัง 2012 แต่มันเริ่มเป็นความจริงครับ

ลองหาข้อมุลเกี่ยวกับความเปลี่ยนแปลงของโลกอ่านดูครับแล้วจะเข้าใจมากขึ้น (ใน Google มีเยอะครับ)

จากที่เคยเรียนมาเมื่อนานมาแล้วนะครับ
แผ่นดินไหวมันเกิดขึ้นทุกวันครับ แผ่นดินมันจะค่อยๆ เลื่อนไปทีล่ะเล็กๆ ครับ
แล้วส่วนมากถ้าตรงไหนเคยเกิดขึ้นแล้ว มันมักจะเกิดขึ้นอีกเสมออันนี้เป็นหลักการง่ายๆ ของแผ่นดินไหว
สำหรับประเทศไทย(กรุงเทพฯ)ก็มีเกิดขึ้นอยู่บ่อยๆ แต่เราไม่สามารถรับรู้ถึงแรงสั่นสะเทือนได้ เพราะอยู่ใกล้จุดศูนย์กลางไม่เพียงพอหรือแรงสั่นสะเทือนนั้นน้อยมาก

สำหรับนิวซีแลนด์นั้นจัดว่าเป็นหมู่เกาะครับ ส่วนจีนผมจำไม่ได้
แล้วที่มีสิทธิ์เกิดอีกคือถ้าประเทศไหนมีภูเขาไฟที่พร้อมจะประทุครับ นั่นก็ยังจัดว่าใหม่

2012 ผมเห็นว่ามันเป็นการโปรโมทหนังครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 20:38:30 »
NZ มันอยู่ในเขต Ring of fire ครับแต่ลองสังเกตุดู มันเกิดใหญ่ๆเวียนซ้าย  เฮติ,ชิลี,NZ,ญี่ปุ่น,ฮาวายเกิดไปแล้ว 4.5
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 21:13:38 »
น้ำลด ชิ้นส่วนรถบนต์มาเชียงกงเพียบแน่ๆ

เห็นแล้วเศร้า
555
07 mazda 3

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:51:53 »
ถ้ามันเป็นแค่เรื่อง "โปรโมทหนัง"ก็ดีสิครับ .....

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:51:51 »
เช็คล่าสุด

บรรดาคนญี่ปุ่นที่มดีลด้วย ณ โตเกียว ปลอดภัยดี โดนสั่งอพยพกลับบ้านกันสนุกสนาน

ด้วยการเตือนล่วงหน้า ทำให้คนตายน้อยกว่าที่คิด
และความเสียหาย ที่เจอในตอนนี้ มีผู้คนรอบข้างข้าพเจ้า ประเมิณว่า มันน้อยกว่า ที่ Kobe (1995) มากกกกก
เพราะครั้งนั้นเกิดใต้เมือง เลยตายเยอะ แต่คราวนี้ เกิดในทะเล ถ้าจะตายก็คือมาจาก สึนามิ เท่านั้น