ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกน้ำมันเครื่องให้หน่อยครับ ใช้ตัวไหนดี  (อ่าน 14521 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
1. Mobil1 SuperSyn SAE 0W-40 API SM/CF
2. PTT PERFORMA Super Synthetic SAE 0W40 API SM/CF
3. Caltex Havoline Energy Fully Synthetic SAE 5W-30 API SM
4. Castrol EDGE (0w-40) มาตรฐาน - API-SM/CF , ACEA A3/B3/B4

มีใครเคยใช้ตัวไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำให้ทีครับ  พอดีใกล้เวลาเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง เจ้า GV และ  20,000โลแย้ว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมใช้ Shell อะคับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ tatata4181

ถ้ารถยังใหม่อยู่แนะนำเบอร์ 30ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

5W-30

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ผมใช้ Elf 0W-30 ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คู่มือ ว่ามาอย่างไร ใช้เบอร์ SAE ตามนั้นครับ และ ถ้ารถยังใหม่อยู่ เบอร์ 30 ไปจะดีกว่าครับ

อ้อ แล้วใช้เบอร์ไหนอยู่ ต่อให้เก่าแค่ไหน ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนเบอร์นะครับ ใช้เบอร์เดิม ตามนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 03:00:22 โดย J!MMY »

คู่มือ ว่ามาอย่างไร ใช้เบอร์ SAE ตามนั้นครับ และ ถ้ารถยังใหม่อยู่ เบอร์ 30 ไปจะดีกว่าครับ

อ้อ แล้วใช้เบอร์ไหนอยู่ ต่อให้เก่าแค่ไหน ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนเบอร์นะครับ ใช้เบอร์เดิม ตามนั้น

คู่มือแนะนำ 5w30 ครับพี่ แต่ของเก่าเขาเติม 10w40 ของcastlor ให้อ่ะครับ จอน10,000 โล อีกทีผมก็เติม 10w40 ของmobil

แต่คราวนี้ผมจะเปลี่ยนล่ะครับ แจ่ศูนย์ที่จะไปเปลี่ยนล่าสุด เขามีให้เลือก 2 เกรด เป็นของ เชลล์ มีทั้ง 10w40 กับ 5w30

แต่รู้สึกของศูฯย์ราคามันสูงไป ก็เลยกะว่าจะซื้อจากข้างนอกหิ้วไปเอง

ออ พี่จิมมี่ครับ ผมคงจะเอาเข้าศูนย์ ซักอีก 2 อาทิตย์ข้างหน้าอะครับ ไม่วันอาทิตย์ ก็วันจันทร์ ช้าวอะครับ พี่ว่างจะไปทำรีวิวป่าวครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
พี่เคยใช้มาคืออันที่ 1,2 และ 4

Mobil1 พี่เติมแล้วเครื่องเงียบเสียง ลื่นดีเหมือนกัน ถ้าหมุนไม่เกิน 8000รอบไม่มีปัญหาอะไร แต่เพื่อนพี่พวกที่เล่นฮอนด้า เคยลองเอา Mobil1 ใส่แล้วแข่งรอบสนาม เทียบกับ Castrol RS ในสมัยนั้น แค็มของรถที่ใช้ Mobil1 มีรอยเยอะกว่า
แต่ตอนพี่ใช้เอง ใช้กับเบนซ์ กับ SR20 ลองเช็ครอยแค็มดู ไม่มีปัญหาอะไรนะ พวกนี้หมุนอย่างมาก 7500รอบ

Castrol EDGE อันนี้คือตัวที่พี่ใช้อยู่ และในบรรดาน้ำมันที่ราคาไม่ได้แพงเป็นเทพ พี่ว่าตัวนี้ดีอันดับต้นๆ ทนรอบสูง ทนการขับแบบหนักหน่วง สามารถคงแรงดันน้ำมันได้ดีแม้จะขับโหดๆ น้ำมันที่ดีกว่ามันนี่ก็มีนะ แต่ลิตรละ 1200บาท เอาไหม?

PTT พี่เคยลองกับรถ 3 แบบ คือ SR20พี่เอง 1JZ-GTE และ B16A
ใน SR20 มันก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่สังเกตได้อย่างนึงว่าแค่อัด 400เมตรรอบเดียว แรงดันน้ำมันหายไปเยอะ
และหายแล้วหายเลย ไม่คืนกลับจนกว่าจะจอดให้เครื่องเย็นสัก 15-20นาที

1JZ ลอง ก็เห็นแรงดันตกเหมือนกันแต่ไม่มากเท่า

B16A ไม่ต้องห่วง เพิ่งถ่ายคาสตรอลออก เปลี่ยนใส่ PTT ได้ไม่กี่วัน เอาไปซัดที่คลอง5
ซัดไม่กี่รอบก็แหงกคาแทร็คก่อนสนามปิดไม่กี่นาที ต้องลากรถกลับ รื้อออกมาดูปรากฏว่าสูบละลาย
ตั้งแต่นั้นมาเลยสังเกตดูบ่อยๆก็พบว่าถ้าใช้กับรถที่ลากรอบจัดๆนานๆ เครื่องจะโทรมเร็วมาก พี่เลยไม่กล้าใช้

นี่คือแชร์ประสบการณ์ที่เจอมา แต่กับ Vitara ถ้าอยากใช้ ก็ใช้ตามที่คู่มือให้มา จริงๆน้ำมันธรรมดาก็เอาอยู่
แต่ถ้าอยากใช้สังเคราะห์ก็ไม่มีปัญหา เพียงแต่ขอให้ความหนืดมันตรงตามที่คู่มือบอก พวกรถใหม่ๆมักจะใช้
หนืด 30 กันถ้าจำไม่ผิด วาล์วโวลีนมีเกรดนี้ขาย แต่พี่เองยังไม่เคยใช้นะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ขอบคุณครับ พี่แพน สงสัยคงลอง shell 5w30 ที่ศูนย์ เขาดูก่อน  อันนี้โอเคไหมครับ

พอดีเจอข่าว น้ำมันเครื่องปลอมเยอะ ชักกลัวแล้ว พอดี

ผมจะสั่งซื้อจาก www.nammunclub.com อะครับ ราคาเขาถูกกว่าตามห้างกับปั้ม

mobil 1 0w40 ราคา 1800 เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 22:46:00 โดย Chimp »

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ใช้เบอร์ 5W30 ตามคู่มือแต่ถ้าหาไม่ได้ก็ 10W30 ก็ได้ เพราะเลขตัวแรกมันเป็นความหนืดสำหรับอากาศเย็น
ยี่ห้อใช้ Mobil หรือ Castrol ก็ได้ Shell ก็ OK ซื้อตามร้านที่น่าเชื่อถือกันเจอของปลอม
แต่ควรเลี่ยง PTT เพราะทนความร้อนสูงๆไม่ได้ ขนาดแต่เครื่อง 4A-GE ธรรมดามันยังไหม้เป็นเขม่าเต็มฝาครอบวาล์วกับเพลาลูกเบี้ยวเลย

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
Re: ช่วยเลือกน้ำมันเครื่องให้หน่อยครับ ใช้ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 15:04:50 »

ถ้าในคู่มือระบุให้ใช้เกรด 5W-30 ก็ลองใช้ตัวนี้ดูครับ (ในภาพ)

ใหม่ล่าสุดจาก Caltex

ผมลองใช้แล้ว "ประทับใจมาก" ครับ

---------------------------------------------------------------------

ปล. ราคาไม่แพงอย่างที่คิด ^_^
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ pananjo

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือกน้ำมันเครื่องให้หน่อยครับ ใช้ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 19:00:44 »
ผมใช้ Elf 0W-30 ครับ

หาซื้อที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ (ผมใช้ 4 ลิตร/การเปลี่ยนถ่าย 1 ครั้ง)
เหมือนว่า Total ไม่เอาเข้ามาทำตลาดในไทยแล้วนี่นา ผมอยากลองตัวนี้มาก ๆ เลย  ;D

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pananjo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:29:12 »
 ;D
เจอแหล่งแล้วครับ คุณ U9WS เคยให้รายละเอียดไว้ในเวบคลับรถของเค้าแล้ว

ขอบคุณคร๊าบ