ผู้เขียน หัวข้อ: << โดนขับแซงแล้วปาดหน้าและเบรคจนรถหยุดแล้วเราชนท้ายใครผิดครับ >>  (อ่าน 13363 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
เรื่องมีอยู่ว่าน้องสาวผมขับรถไป อ.ฝาง ขับบนถนนโชตนา อยู่ดีๆมีรถวีโก้ขับแซงซ้าย พร้อมกับปาดหน้า แล้วเบรคกระทันหันจนรถหยุด น้องสาวปมเบรคไม่คันเลยชนท้าย จริงๆหักหลบแต่ไม่พ้น แก้มซ้ายโดนเต็มๆ อยากทราบว่ากรณีนี้ใครผิดครับ

แล้วก็คู่กรณีเมาด้วย ในรถมีกระป๋องเบียร์ด้วย พูดออกมานี่หึ่งเลย ตำรวจบอกว่าใน อ.ฝาง มีเครื่องวัดแอลกอฮอลล์เครื่องเดียว ถ้าจะตรวจต้องรอตีหนึ่ง ยังไม่พอ บอกว่าเค้าดื่มเบียร์ไม่นานก็หายแล้ว

พอรอซักพักสังเกตว่าคู่กรณีเหมือนรู้จักเป็นการส่วนตัวกับตำรวจ ตำรวจพยายามเอาน้ำให้คู่กรณีดื่มเยอะมาก ระหว่างเจรจากันคู่กรณีเดินไปเข้าห้องน้ำบ่อยมาก

คุยกันไปคุยมาตกลงกันไม่ได้ คู่กรณีบอกว่าน้องสาวผมพูดกับเค้าว่า "พี่เมาง่ะ" แล้วเค้าบอกกับตำรวจว่าจะฟ้องน้องสาวผมข้อหาหมิ่นประมาท ตำรวจบอกว่าสำนวนนี้ไม่สามารถใช้เป็นข้อหาหมิ่นประมาทได้ แล้วเจรจากันซักพัก ตำรวจก็สอบสวนน้องสาวผมว่าอยู่ที่ไหน เรียนที่ไหน สถาณครอบครัวต่างๆนาๆ

จู่ๆ คู่กรณีก็พูดว่า "หัวหมอเหรอ คิดว่าเรียนสูงแล้วจะหัวหมอใส่เหรอ เรียนเชียงใหม่ใช่ไม้ ไว้เจอดีแน่" น้องสาวผมเลยตอบกลับว่า "คุณตำรวจได้ยินใช่ไม้ คุณตำรวจเป็นพยานนะ เค้าพยายามหมิ่นประมาท ขู่ฆ่า หนูจะฟ้อง" ตำรวจก็เลยบอกว่าให้มันจบๆไปเหอะครับ อย่ามีเรื่องมีราวกันเลย

คุยไปคุยมาตำรวจพูดประมาณว่า คู่กรณีเป็นลูกสาวของผู้ใหญ่บ้าน โครงการบ้านเล็กในป่าใหญ่ แล้วเคยได้รับรางวัลอะไรซักอย่างเนี่ยแหละ ประมาณว่ากอบกู้อะไรซักอย่าง จำรายละเอียดไม่ได้ กำลังโมโห เอาเป็นว่ามีอิทธิพลอยู่แถวนั้นพอสมควร ตำรวจบอกผมช่วยเต็มที่แล้ว ให้มันจบๆไปเหอะ

สรุปว่า สุดท้ายซ่อมใครซ่อมมัน ซึ่งจริงๆตามกฎหมายเราผิดเพราะชนท้าย แถมตำรวจบอกว่าคันข้างหน้าไม่มีตาข้างหลังนิด้วย น่าโมโห!!!!!

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
ไม่มีกล้อง ไม่มีพยาน ว่าเจตนาหยุดรถเพื่อให้เราเกิดอุบัติเหตุ ... เราก็ผิดครับ

ไหนๆชนแล้ว ผมล่ะอยากขับรถชนเพื่อเสยให้มันพลิกคว่ำกันไปเลย ... ไม่รุมุมนั้นจะทำได้ป่าว  ;D

ออฟไลน์ vut

• **
ผิดซิครับ เพราะเราชนท้ายเขาในกฏหมายตอนสอบใบขับขี่เขาให้เว้นระยะไว้กี่เมตรผมก็จำไม่ได้นะ
แต่ในกรณีที่พี่บอกว่าเขาปาดหน้า แล้วเบรคในความคิดผมนะเขาคงไม่ปาดแล้วเหยียบเบรคแบบเต็มๆหรอกเพราะกว่ารถจะหยุดได้มันไม่ใช่เหยียบเบรคแล้วรถมันจะหยุดเลย
แต่ก็ยังดีที่ไม่เป็นคดีความผมว่าก็ดีแล้วละฟาดเคราะห์ไป แล้วไอ้คันที่โดนชนเลขอะไรจะเอาไปแทงหวยงวดนี้ซะหน่อย
ล้อเล่นนะครับ55+  เป็นความคิดส่วนตัวของผมนะอ่านแล้วไม่ถูกใจลบทิ้งได้เลยครับ

ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออนไลน์ shando

• Hero Member
ในทางปฏิบัติ เค้าผิด
แต่ในทางกฏหมาย เราผิดครับ

ออฟไลน์ Nioka

จริงๆกฎหมายมันดูจากเจตนาครับ

ไม่ได้บอกว่าคนชนท้ายจะผิดเสมอไป

อย่างในกรณีนี้ ถ้าทำให้ศาลเห็นเจตนาที่แท้จริงได้ผมว่าเรา ไม่ผิดนะ แถมคู่กรณีเมาด้วย

แต่ในความเป็นจริง หลักฐานก็ไม่มี แถมแนวโน้มตำรวจยังรู้จักคู่กรณีเราด้วย

เสียเปรียบเห็นๆครับ

ออฟไลน์ patzahut

ผมว่า ในทางกฏหมายชนท้ายคงไม่จำเป็นต้องผิดเสมอไปนะ ถ้าเราโดนกลั่นแกล้ง

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

ก็งี้แหละ คนมันมีเส้น ห้าๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เฮ้อ น่าเบื่อจริงๆ พวกพ่อแม่ไม่สั่งสอน

อำนาจบารมี มีไว้ให้คนอื่นเคารพ ยำเกรง ชื่นชม

ไม่ได้เอาไว้เบ่งรังแกชาวบ้าน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
แบบนี้ต้องอาศัยพยานครับ เนื่องจากสิ่งที่เห็นคือเราชนท้ายเขาครับ แต่มันก็ต้องมีเหตุนะครับว่าทำไมเขาถึงทำแบบนั้น
แล้วอีกอย่างน้องคุณขับไปคนเดียวด้วย กลายวันไม่เท่าใหร่ถ้ากลางคืนต้องระวังให้ดีนะครับอะไรก็เกิดขึ้นใด้
แต่ที่สำคัญคือน้องคุณไม่เป็นอะไรร้ายแรงมันเป็นสิ่งที่ดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
แล้วทำไมแซงเสร็จปาดกลับแล้วต้องเบรกด้วย ก่อนหน้านี้ได้บี้กันมาก่อนรึป่าวครับ?
 แต่เซงครับทั้งๆที่คู่กรณีเมาน้ำละมุดหึ่งเลย แต่เราเอาผิดไม่ได้
ฟาดเคราะห์นะครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• **
ถ้ากรณีข้างหน้าไม่เมา น้องคุนขับช้าอยุ่เลนขวารึเปล่า มันเกิดจากอารมหมั่นไส้

เจอบ่อยมาก และก็ทำคลายๆแบบนี้แต่ไม่ถึงกับหยุด เพาะน่ารำคานสุดๆ

ขับช้า เลนกลางโล่งไม่เปลี่ยนเลน ข้างหน้าเว้นไปสองกิโลกว่าๆ ขับ40 60 ยุ่ขวาเนี่ย

ไล่ก้อแล้วอะไรก้อแล้วไม่หลบ ก็สมควร อันนี้เจอกับตัวสามรรทัดล่างนะ

และถึงแม้เลนกลางไม่ว่างแต่ข้างหน้าก้อเว้นเป็นกิโล ก็เจอ ไล่ก้อไม่เร่ง

อย่างนี้เจอยาว เพาะต่อท้ายกันอีกสามกิโลครึ่ง แซงได้เมื่อไหร่เจอผมกวนยาววว

• aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
แล้วทำไมแซงเสร็จปาดกลับแล้วต้องเบรกด้วย ก่อนหน้านี้ได้บี้กันมาก่อนรึป่าวครับ?
 แต่เซงครับทั้งๆที่คู่กรณีเมาน้ำละมุดหึ่งเลย แต่เราเอาผิดไม่ได้
ฟาดเคราะห์นะครับ
ไม่ได้บี้ครับ เค้าขับมาจากไหนไม่รู้ แล้วตรงนั้นมันเป็นถนนเลนรถสวนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

นี่ล่ะหนอประเทศไทย อำนาจบาตรไม่ใหญ่ก็ทำให้มันหลุดคดีได้ มันก็ผิดที่แซงซ้าย แต่ไม่แน่ใจว่าน้องสาวแช่ขวาโดยไม่ถูกหรือเปล่านะครับ

• aAuN
ถ้ากรณีข้างหน้าไม่เมา น้องคุนขับช้าอยุ่เลนขวารึเปล่า มันเกิดจากอารมหมั่นไส้

เจอบ่อยมาก และก็ทำคลายๆแบบนี้แต่ไม่ถึงกับหยุด เพาะน่ารำคานสุดๆ

ขับช้า เลนกลางโล่งไม่เปลี่ยนเลน ข้างหน้าเว้นไปสองกิโลกว่าๆ ขับ40 60 ยุ่ขวาเนี่ย

ไล่ก้อแล้วอะไรก้อแล้วไม่หลบ ก็สมควร อันนี้เจอกับตัวสามรรทัดล่างนะ

และถึงแม้เลนกลางไม่ว่างแต่ข้างหน้าก้อเว้นเป็นกิโล ก็เจอ ไล่ก้อไม่เร่ง

อย่างนี้เจอยาว เพาะต่อท้ายกันอีกสามกิโลครึ่ง แซงได้เมื่อไหร่เจอผมกวนยาววว

ไม่ได้ขับช้าครับ เพราะน้องผมค่อนข้างขับรถเร็วเหมือนกัน

ดีที่เบรคด้วย ไม่งั้นชนแรงกว่านี้ครับ ประตูหน้าด้านซ้ายเปิดไม่ได้

ออฟไลน์ 5ume7h

ตามกฎหมาย คนที่ไปชนผิด

แต่อยากจะบอกว่า ที่คันหน้าทำแบบนี้ไม่ฉลาดเลย
เพราะการถูกชนท้ายอย่างแรง เสี่ยงต่อการเกิด Whiplash injury (นอกจากจะมี Active Head Restaint)

ในขณะที่คนที่ชนจะมี safety belt กับ airbag ช่วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ได้ขับช้าครับ เพราะน้องผมค่อนข้างขับรถเร็วเหมือนกัน

ดีที่เบรคด้วย ไม่งั้นชนแรงกว่านี้ครับ ประตูหน้าด้านซ้ายเปิดไม่ได้

งี้ก็ควรเอาผิดไอ้คันมาปาดล่ะครับ

ออฟไลน์ redsun

ผมมองว่าหากกรณีเขาเร่งแซงแล้วเบรค
ถ้าเบรคมันไม่เทพจริงๆ
เขาต้องใช้ระยะเบรคที่ยาวกว่าเราพอสมควรนะ

ผมเสนอว่าเพื่อความปลอดภัยขณะรถคันอื่นเร่งแซง
คุณควรใช้ความเร็วคงที่(เท่าเดิม)เพื่อให้รถคันนั้นแซงพ้น
หรือแม้กระทั่ง บางทีคุณเห็นแล้วว่ารถคันนั้นมันแซงไม่พ้นแน่
คุณยังต้องลดความเร็วเพื่อให้รถคันนั้น
มันแซงได้อย่างปลอดภัย ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อความปลอดภัย
ของตัวคุณเอง และไม่ต้องเสียเวลาอันมีค่าของคุณเพื่อมา
ถกเถียงว่าใครถูกใครผิด

สุดท้ายผมขอเสนอให้คุณอัพเกรด ผ้าเบรคหรือระบบเบรคให้ดีกว่านี้
ก็จะได้ระยะหยุดที่ปลอดภัยกว่านี้นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2011, 08:06:38 โดย redsun »

ออฟไลน์ banch

ที่มันโดนยิงตายกัน ก็แบบนี้แหละ

ออฟไลน์ Fly to dream

กรณีนี้มันปาดหน้ากระชั้นชิดนี่ครับ  จขกท  ไม่ผิดคับทางกฏหมาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 9iC

• **
กรณีนี้มันปาดหน้ากระชั้นชิดนี่ครับ  จขกท  ไม่ผิดคับทางกฏหมาย

แต่ตำรวจเค้าไม่มีหัวคิดหรอกครับ

เค้าเห็นว่าชนท้าย  ก็สรุปว่าคันชนท้ายผิด  จบ ...

เคยโดนมาแล้ว เซ็ง ...

>:(

ออฟไลน์ pee1818

+1 ถูกต้องครับ  เปลี่ยนเลนในระยะกระชั้นชิดครับ

ออฟไลน์ 2k

ต่อไปสอนน้องไว้ว่าถ้าเจอแบบนี้อีกเบรครถก็พอ อย่าหักหลบ แม้มันจะช่วยให้หลบได้พ้นแต่น้องคุณอาจคว่ำหลายตลบคอหักตายได้ครับ แอสตันมาตินของ007ยังคว่ำเลย อย่าทำๆๆๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
อืม...จากรูปการณ์ที่เล่ามา ผมว่าถ้าจะเอาผิดเค้าได้ มีกรณีเดียวคือ พิสูจน์ได้ ว่าเขาขับรถปาดหน้ากระชั้นชิด
ซึ่งน่าจะต้องมีพยาน และตำรวจต้องดีๆ หน่อย จากที่อ่าน เดาว่าไม่น่ามีใครในบริเวณนั้น ประเด็นนี้จึงน่าจะลำบาก
แต่ก็มีประเด็นเพิ่มตรงที่คู่กรณีเมา อันนี้ถ้าปกติแล้ว เราควรจะได้เปรียบ เพราะเขาเสียเปรียบเต็มประตูในกรณีที่เกิดเหตุใดๆ
เพียงแต่ว่า โชคร้ายที่คุณเกิดเป็นคนไทย เจอตำรวจไทยนี่แหละ ถ้าไปเกิดประเทศอื่น เจอตำรวจที่อื่นอาจจบสวยกว่านี้

สำหรับผลสรุปว่า ซ่อมใครซ่อมมันนั้น ผมว่าพอรับได้นะ เพราะถ้าเราพิสูจน์ตามข้างบนไม่ได้ ถ้าซวย(กว่านี้)
อาจโดนสรุปว่าเราผิดกรณีชนท้ายด้วยซ้ำ เพราะ ไม่มีพยาน และวัดแอลกอฮอล์คู่กรณีอาจจะผ่านแบบ กรรมการพรีเมียร์ลีกเป่าลูกโทษก็ได้ ใครจะรู้

ฝ่ายเราไม่เป็นไรก็ดีแล้ว ถือว่าฟาดเคราะห์ไปนะครับ

ปล.ตำรวจไทยไม่ได้เxวไปซะหมดนะครับ เพียงแต่คนดีๆ มันมีน้อย และผมมันบุญไม่ถึงที่จะเจอเอง  :-\

• aAuN
ขอบคุณทุกความเห็น และ ทุกคำแนะนำนะครับ

ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้ ได้แต่ทำใจครับ