ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความนิ่มระหว่าง City กับ Jazz ครับ  (อ่าน 11151 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoozaatAE

• Newbie
  • *
สวัสดีครับสมาชิก Headlightmag ทุกท่าน

ผมสมัครเป็นสมาชิกใหม่(แต่ก็ชอบอู้งานอ่าน Review ของคุณ Jimmy และ ท่านผู้เกิน บ่อยๆ)
พอดีผมอยากจะออกรถซักคัน ที่มองไว้ตอนนี้ก็เหลือ City และ Jazz ครับ เนื่องจากผมต้องการรถที่กว้างขวางและเน้นให้ผู้โดยสารแถวหลังนั่งสบายหน่อยครับ เพราะเหตุผลหลักในการซื้อรถเพราะว่าอยากพาคุณแม่ของแฟนที่ป่วย(โรคเดียวกับหนังเรื่อง 1 lite of tear) ไม่สามารถช่วยตัวเองได้
แต่ท่านบอกว่า ก่อนตายท่านอยากจะไปเที่ยวบ้าง อยากเห็นทะเล อยากขึ้นดอย อยากไปเที่ยวที่สวยๆ ที่ท่านเห็นในทีวี โดยเฉพาะ อยากไปเจอหลินปิง

ผมจึงอยากพาท่านไปครับ แต่ครั้นจะออกรถแพงกว่า 7 แสนนั้นก็เกินตัวผมไปเยอะครับ
ที่พอได้ก็เป็น city car ครับ ผมชอบ city & jazz หล่ะครับ โดยชอบ jazz ในความเอนกประสงค์กว่ามาก
แต่เท่าที่อ่่านๆ ตาม club page ต่างๆ มา มีหลายท่านให้ความเห็นถึงข้อเสียของ jazz ต่างๆ
ผมจึงขอนำมาตั้งเป็นคำถาม ให้ท่านสมาชิกช่วยตอบด้วยดังนี่ครับ..

1. Jazz(เดิมๆ) เด้งกว่า city(เดิมๆ) มากๆ เลยหรอครับ? และมีวิธีแก้ให้นุ่มพอๆ(หรือดีกว่า) city มั้ยครับ?
2. Jazz(เดิมๆ) เสียงภายนอกเข้าห้องโดยสารดังกว่า city(เดิมๆ) เยอะเลยเหรอครับ? ดังจนทำให้รำคาญเลยมั้ย?
ผมเข้าใจว่าเป็นเพราะยางเดิมๆ ถ้าเปลี่ยนยางจะดีกว่า city มั้ยครับ?

ผมไม่ใช่คนขับรถเร็วครับ ไม่เกิน 120 บ่อยนัก? แต่ก็ไม่เคยมีรถของตัวเองเลย จึงต้องขอคำปรึกษาจากทุกๆ ท่านครับ
ผมเลือกที่จะตั่งคำถามในบอร์ดนี้ เพราะคิดว่าอบอุ่น และน่าจะช่วยเหลือผมได้ดีครับ..
และอีกอย่างถ้าไปถามตาม club ก็คงได้คำตอบตามรุ่นในบอร์ดนั้นๆ หล่ะครับ

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านล่วงหน้าเลยนะครับ

ปล. ช่วงที่รอคำตอบอยู่ ผมคงต้องหาเวลาไป test drive ด้วยตัวเองแน่นอนครับ แต่ก็อยากได้คำแนะนำ เพื่อเอาไปสังเกตในจุดต่างๆ ด้วยครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามความนิ่มระหว่าง City กับ Jazz ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:17:42 »
เชียร์jazzครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: สอบถามความนิ่มระหว่าง City กับ Jazz ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:00:06 »
เน้นนั่ง city ครับ

แต่จากคำบรรยายรู้สึกว่าพี่ชอบ Jazz ไปแล้วสุดใจ

ไหนๆ ก้ไปเทสไดร้ฟ์แล้ว  ลองตัดสินใจดูเลยครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:42:55 »
ถ้าเป็นคนขับรถไม่เร็วตัดปัญหาเรื่องเสียงไปได้เลยครับ เดาว่าส่วนมากใช้งานในเมือง

เสียงคงไม่ได้รบกวนมากมายครับ เปิดวิทยุ ช่วย ก็โอเคแล้ว สำหรับผมเสียงจะดังจนน่ารำคาญคือ 120 ขึ้นไป สำหรับ Jazz

ส่วนเรื่องเด้งไม่เด้งนิ่มไม่นิ่ม ไปลองเองครับ คือความเด้งความนิ่มของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันอะครับ ^^

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:10:07 »
Jazz น่าใช้กว่าครับ ....

ส่วนcity..มันนิ่มกว่านะ
..

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:17:35 »
CITY นิ่มกว่าครับ  ทดลองขับ Jazz มาแล้ว  และก็ใช้ CITY อยู่ด้วย  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:32:22 »
พูดถึงความอเนกประสงค์

ยาริส มาสด้า2 หรือเฟียสต้า ยังสู้แจ๊สไม่ได้เลยครับ

ยิ่งเอาไปเปรียบกับซิตี้ ด้านความอเนกประสงค์
ยังไงแจ๊สก็นำครับ

ถ้าไม่นับด้านอื่นๆเลยนะ

ออฟไลน์ DuckyHLM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:36:23 »
ผมเคยลองนั่งเทียบ 2 รุ่น ผมว่า city ข้างหลังนั่งสบายกว่าครับ แถมเอนเบาะได้นิดนึงด้วย

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:59:15 »
สูงเกิน 173 cm นั่งหลัง jazz สบายกว่า (เอาที่พิงศีรษะขึ้นนะครับ)
ถ้าเป็น city จะเริ่มรู้สึกอึดอัด หัวชิดเพดานครับ

ช่วงล่าง city นิ่มกว่า เกาะกว่า จริง ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 13:08:31 »
city นิ่มกว่าจริง ๆ ครับืแต่ไม่ต่างกันมาก ส่วนเรื่องเสียงรบกวน ถ้าขับไม่เกิน 120 ไม่ดังมากหรอกครับ

สรุปน่าใช้ทั้งคู่ Jazz มีดีตรงความเอนกประสงค์ city นุ่ม เกาะ แรงกว่าเล็กน้อยเท่านั้นในความเร็วสูง ๆ
'19 Honda Civic EL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 14:39:16 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆ เลยนะครับ สำหรับความคิดเห็นต่างๆ
ตัวผมเองยังไม่ได้ฟังธง หรือว่า ชอบรุ่นไหนมากกว่ากันหรอกครับ
ผมเองประสบการณ์กับรถน้อยมาก ยอมรับว่าแม้จะได้ขับจริงๆ ด้วยตัวเอง อาจจะจับจุดด้อย จุดเด่นไม่ได้มากนักครับ
แต่เมื่อมีข้อคิดเห็นจากทุกท่าน ผมก็จะเอาไว้เป็นข้อสังเกตุ เพื่อตอนไปเทสรถ จะได้ดูด้วยความรอบคอบครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 17:12:13 »
city นิ่มกว่าจริงครับ แต่นิดนึงนะ
jazz เสียงเครื่องยนต์เข้าห้องโดยสารมากกว่า city ครับ คงเพราะหน้าสั้น เครื่องเลยอยู่ใกล้หน่อย เหอๆ

jazz จะมีข้อได้เปรียบที่ขับง่ายสำหรับผู้เริ่มต้น เนื่องจากหน้ามันสั้นนั่นล่ะ แถมเป็นรถหลังตัด ทำให้การถอยหลังจอดทำได้ง่ายกว่า

ส่วนเรื่องความอเนกประสงค์นี่ขึ้นอยู่กับคนใช้งานครับ เพราะท้าย city ก็มีพื้นที่ใส่ของเยอะมาก เว้นแต่จะพับเบาะแล้วยัดคันไปไว้ข้างหลังเยอะๆ ล่ะนั่นก็ jazz  ;D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 19:45:40 »
ผมอ่านแล้วเศร้า ผมบอกได้เลย คุณเป็นคนน่ารักมาก แคร์คนรอบข้าง กดไลค์
สองคันนี่ความรู้สึกต่างกันจริงๆ ครับ ถ้าคุณแคร์คุณพ่อคุณแม่แฟน ก็ ซิตตี้แหล่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 20:42:20 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยนะครับ
ผมคงต้องไปลองเทสและให้แฟนนั่งข้างหลังดูว่าชอบอะไรมากกว่ากันซะแล้วหล่ะ

อละขอบคุณคุณ prai สำหรับคำชมนะครับ แต่ผมคิดว่าถ้าทุกๆท่านเป็นผม ก็คงอยากทำให้เช่นเดียวกันแน่นอนเลยหล่ะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 00:14:54 »
ถ้าจะออกรถมาเพื่อพาท่านเที่ยว
ต้องดูด้วยครับว่า เวลาท่านเดินทางไปไหนมาไหน ต้องมีอุปกรณ์สัมภาระไปด้วยเยอะมากหรือเปล่า
Jazz เอนกประสงค์กว่าก็จริง แต่ความเอนกประสงค์มันเกิดขึ้นจากการพับเบาะ
ดังนั้น ถ้ามีผู้ใหญ่นั่งหลังไปด้วยแล้วต้องขนของมาก อาจจะลำบากสักหน่อย เพราะเราคงจะพับเบาะไม่ได้
ในกรณีนี้ City มีห้องเก็บของท้ายรถกว้างขวางกว่ามากก็จะได้เปรียบครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:18:47 »
City +1 ครับ

เพราะผมใช้อยู่

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium