ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เวลาจะดับเครื่อง ต้องอยู่ที่ P เราสามารถดันมันไปอยู่ที่ N ทีหลังได้ไหม?  (อ่าน 15270 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตามนั้นครับ อยากรู้ว่ารถพวกนี้ถ้าต้องจอดซ้อนคันจะทำยังไง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H3T

ส่วนใหญ่จะได้ครับ โดยจะมีลักษณะต่างกันในแต่ละยี่ห้อ เช่น เอากุญแจมาเสียบรูข้างคันเกียร์ หรืออาจมีปุ่มกดครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ได้ครับ รถที่ต้องดับเครื่อง ถอดกุญแจออกเฉพาะในเกียร์ P นั้น จะติดตั้งเป็นระบบ Shift Lock มาให้
คือถ้าเราดับเครื่องถอดกุญแจแล้ว ก็สามารถปลดล็อคระบบ เลื่อนเกียร์มาอยู่ที่ N ได้ครับ
โดยวิธีการก็แตกต่างกันไปแต่ละรุ่น บางรุ่นอย่าง Honda ก็เป็นรูกุญแจเสียบเข้าไป
หรือบางรุ่นอย่าง Toyota ก็กดปุ่มเอาได้เลย (แต่ต้องถอดกุญแจออกมาก่อนนะ) ประมาณนี้ครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เข้าใจแล้ว ขอบคุณครับ

แสดงว่า ไม่มีใครอ้างได้ใช่ไหมครับ ว่าถ้าจอดรถซ้อนคันแล้วใส่ P เป็นเพราะรถรุ่นนี้จอดเข้าเกียร์ว่างไม่ได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ของผมดับเครื่องที่ P แล้วเหยีบเบรค ดึงเกียร์มาที่ N แล้วดึงกุญแจออกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าโตโยต้า ตอนนี้ก็ยกเว้นแต่เพียงพริอุสล่ะครับ เพราะตลาดโลก(แต่ตลาดใหญ่ของคันนี้คือเมกา) จริงๆแล้วไม่จอดซ้อนคันให้เข็นสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

แสดงว่า ไม่มีใครอ้างได้ใช่ไหมครับ ว่าถ้าจอดรถซ้อนคันแล้วใส่ P เป็นเพราะรถรุ่นนี้จอดเข้าเกียร์ว่างไม่ได้

ใช่ครับ ถ้าจำไม่ผิดของ Toyota นี่เขาแนบวิธีใช้ Shift Lock นี่มาให้ทั้งภาษาไทยและอังกฤษ คล้องเอาไว้ในคันเกียร์มาให้เลยครับ สำหรับคนไม่ชอบอ่านคู่มือ
(แต่ก็ยกเว้น Prius ไว้รุ่นนึงแล้วกันครับ จอดแล้วเข็นไม่ได้ N เลยไม่รู้จะเอาไว้ทำอะไรเลย นอกจากจอดรอไฟแดง)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
รู้สึกว่า Captivaรุ่นใหม่ที่ใช้เครื่องEcotecก็ไม่มีShiftlockนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่ใช่ครับ

พวกรถยุโรปเช่น BMW, Benz, Volvo ดึงเกียร์ลงมาที่ N ไม่ได้
ยกเว้นจะให้ศูนย์ไปดัดแปลงทำการปลดล็อคสลักคันเกียร์เท่านั้น

ออฟไลน์ Tonnoi

• Newbie
  • *

ไม่ใช่ครับ

พวกรถยุโรปเช่น BMW, Benz, Volvo ดึงเกียร์ลงมาที่ N ไม่ได้
ยกเว้นจะให้ศูนย์ไปดัดแปลงทำการปลดล็อคสลักคันเกียร์เท่านั้น

พวกฝรั่งยุโรปเขาไม่ต้องจอดรถซ้อนกันมัีงครับ แล้วเพราะอาจจะมีความชันเยอะ เลยบังคับว่าเวลาจอดรถห้ามไหลเด็ดขาด

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
c200 จอดดับเครื่องก็เข้า N ไม่ได้ครับ (ป้องกันคนอื่นมาเข็น เกียร์พัง) การปลดล็อคยุ่งยาก

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ได้ แต่เฉพาะคัน
รถญี่ปุ่นจะได้ (ยกเว้น Prius ที่กำลังหาวิธีแก้อยู่)
ต่างกันที่บางคันจะเอากุญแจเสียบ (เช่น Honda)
บางคันจะใช้มือกดปุ่มได้เลย (เช่น Toyota)

ส่วนรถที่ไม่สามารถเข้าเกียร์ N ได้ก็พวกรถหรู Benz, BMW ทั้งหลาย
เพราะบ้านเมืองเขาไม่จอดซ้อนคันกัน

แต่ Ford, Chevrolet ก็น่าได้นะครับ ผมไม่ค่อยรู้

แต่ที่รู้ๆ ถ้ารถคันไหนที่ไม่สามารถเข้า N ได้ แล้วดันไปจอดซ้อนคันกับคนอื่น
อ้างว่าไม่สามารถเข้า N ได้ ผมคิดว่าไม่เป็นเหตุอันควรครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ได้ แต่เฉพาะคัน
รถญี่ปุ่นจะได้ (ยกเว้น Prius ที่กำลังหาวิธีแก้อยู่)
ต่างกันที่บางคันจะเอากุญแจเสียบ (เช่น Honda)
บางคันจะใช้มือกดปุ่มได้เลย (เช่น Toyota)

ส่วนรถที่ไม่สามารถเข้าเกียร์ N ได้ก็พวกรถหรู Benz, BMW ทั้งหลาย
เพราะบ้านเมืองเขาไม่จอดซ้อนคันกัน

แต่ Ford, Chevrolet ก็น่าได้นะครับ ผมไม่ค่อยรู้

แต่ที่รู้ๆ ถ้ารถคันไหนที่ไม่สามารถเข้า N ได้ แล้วดันไปจอดซ้อนคันกับคนอื่น
อ้างว่าไม่สามารถเข้า N ได้ ผมคิดว่าไม่เป็นเหตุอันควรครับ

Ford ได้ครับ จะมีสีเหลี่ยมเล็กอยู่ตรงคันเกียร์

ให้ใช้ไขควงแงะออก แล้วถึงจะเสียบกุญแจได้ครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium