ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ ๆ น้อง ๆ ว่าฤกษ์ออกรถจำเป็นมั้ย ? ครับ  (อ่าน 22326 ครั้ง)

ออฟไลน์ nologo

• Newbie
  • *
Re: พี่ ๆ น้อง ๆ ว่าฤกษ์ออกรถจำเป็นมั้ย ? ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 18:29:24 »
เคยถามผู้ใหญ่ที่นับถือว่าจำเป็นหรือป่าว ท่านก็บอกมาให้คิดประมาณว่า อย่างน้อยที่สุดการดูฤกษ์ก็เป็นการป้องกันป้องกันผีซ้ำด้ำพลอย

อย่างเช่น ผมออกรถมา ขับๆไป เกิดอุบัติเหตุ ถ้าเราไม่ได้ดูฤกษ์ นอกจากจะเกิดอุบัติเหตุแล้ว ยังอาจถูกบิดามารดาหรือผู้ที่เคารพอัดอีก ว่า

ไม่ดูฤกษ์ดูยาม   แต่ถ้าเราดูฤกษ์ยามแล้วยังเกิดอุบัติเหตุ บิดามารดาหรือผู้ที่เคารพก็อาจช่วยปลอบว่า ถ้าไม่ได้ออกตามฤกษ์ต้องหนักกว่านี้แน่

ซึ่งสุดท้ายก็คือได้ความสบายใจนั่นแหละครับ :D :D

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
Re: พี่ ๆ น้อง ๆ ว่าฤกษ์ออกรถจำเป็นมั้ย ? ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 20:47:39 »
ถ้ามันจะทำให้คุณคาใจไปตลอดอายุของการใช้รถ ทำให้ครบทุกอย่างเลยครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 15:23:53 »
ผมถือตามความสะดวกละกันครับ ถ้าฤกษ์ที่ต้องรอแล้วรอเล่าจจนทำให้ใจรุ่มร้อนไม่เป็นอันทำการ(บ้าน)ทำงาน ก็คงไม่รอละครับ

แต่ถ้าดูแล้ว อืมนิดหน่อยเอง ไม่ก็ทางสะดวกพอดี ก็ตามนั้นครับ (ประมาณว่าถ้าทางเดียวกันค่อยไปด้วยกันได้)
H.

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:32:22 »
ส่วนตัวผม ก็คือดูเพื่อรู้ว่าสีไหนเหมาะกะตัวเองและสีไหนไม่เหมาะ แต่ถ้าสีที่เราชอบมันดันไปตรงกะสีที่เป็น กรกีณี ผมก็จะดันออกสีทีชอบเหมือนเดิมครับแล้วค่อยไปแก้เคล็ดทีหลัง ยังไงก็ขอให้ถูกใจเราไว้ก่อนครับ แค่ไม่ประมาท  ตีนผีเป็นบางครั้งแต่ก็ให้มีสติครับ อย่าเอาความคึกคะนองเป็นใหญ่ สงสารเพื่อนร่วมทางครับ ถ้าเกิดเราพลาดไปชนรถของคนที่เป็นเสาหลักครอบครัวละก็นะ...ไม่อยากจะคิด ยังไงก็ถึงจะตีนผีแต่เอาความปลอดภัยเป็นใหญ่ครับ

ออฟไลน์ nuengfd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 17:40:21 »
ผมอย่างมากก็แค่ดูว่าวันไหนที่มันไม่ดีมากๆจริงๆ เพื่อความสบายใจน่ะครับ ส่วนฤกษ์เนี่ยเน้นสะดวกเลย เพราะในเมื่อเป็นวันที่เราสะดวกมันก็ต้องดีสิครับ เพราะผมถือว่ามันขึ้นอยู่กับเรา ว่าประมาทรึเปล่า นั่นหละสำคัญ คนแถวบ้าน เป็นถึงอาจารย์โหร รับดูฤกษ์ยาม ดูดวงทางโทร1900 ...... รถตัวเองชนจนประกันต้องขอเลิกสัญญา เท่าที่รู้2ที่แล้วครับ