ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ ๆ น้อง ๆ ว่าฤกษ์ออกรถจำเป็นมั้ย ? ครับ  (อ่าน 22419 ครั้ง)

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *
ในปัจจุบันนี้มีคนออกรถกันอยู่ทุกวัน อยากรู้ว่าคนในเว็บนี้ออกรถโดยการดูฤกษ์หรือไม่

บางคนบอกว่าเพื่อความสบายใจออกรถตามฤกษ์ ดูสีที่ถูกโฉลกดีกว่า จะได้ไม่เกิดอะไรที่มันรุนแรงเวลาอยู่ในท้องถนน

บางคนบอกว่าไม่จำเป็นหรอก เอาฤกษ์ตามสะดวกนี้แหละดีแล้ว ขับไม่ประมาท มีสมาธิในการขับรถก็พอแล้ว

แต่ส่วนตัวผมถ้าทำได้ อยากได้ตามฤกษ์ เจิมนิดหน่อยเป็นพิธี แต่ไม่ว่าจะออกรถตามแบบที่หนึ่งหรือแบบที่สอง

สำคัญคือต้องขึ้นอยู่กับความไม่ประมาท และมีสมาธิในการขับรถ คาดเข็มขัดด้วยครับ

พี่ ๆ น้อง ๆ คิดเห็นว่าไงครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: พี่ ๆ น้อง ๆ ว่าฤกษ์ออกรถจำเป็นมั้ย ? ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 00:54:54 »
บางคันก็จำเป็นครับ บางคันถ้าเราต้องการใช้มันจริงๆและรวดเร็วก็ไม่จำเป็นต้องมีฤกษ์ครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
Re: พี่ ๆ น้อง ๆ ว่าฤกษ์ออกรถจำเป็นมั้ย ? ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 00:55:41 »
ของแบบนี้แล้วแต่ความเชื่อแต่ละบุคคลครับ  ผมว่า

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:09:23 »
บ้านผมจำเป็นครับ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:33:21 »
ผมออกรถไม่สนใจสีรถ ไม่สนใจฤกษ์ ขอให้ได้ขับเร็วๆก็พอ ไม่สนใจเลขทะเบียนจะเลขอะไรก็ได้จัดมาได้หมด ใครท้วง พ่อแม่บอกก็ไม่สนใจ ก็ชอบสีนี้อ่ะ :-\

สุดท้ายโดนชนขายซากไปแล้ว จริงๆคนมันจะซวยยังไงมันก็ต้องซวยครับ แก้ไม่ได้หรอก

แต่ครั้งหน้าที่ผมจะออกรถ อย่างน้อยขอดูฤกษ์ดูยาม ดูสีถูกโฉลก(พอดีสีถูกโฉลกผมก็ชอบเหมือนกัน) ไปจองเลขทะเบียนที่ไม่มีเลขอัปมงคล เอาพวงมาลัยมะลิไหว้ก่อนขับออกจากศูนย์

เพราะวันที่ผมโดนชน ผมมีสติสมบูรณ์ ขับไม่เร็ว ไม่ได้มีความประมาทแม้แต่เสี้ยววินาที
เราไม่ชนเค้า เค้าก็ชนเราครับ

ถึงจะไม่เชื่อ เชื่อได้ยาก แต่ถ้าไม่ลำบากก็ทำเพื่อความสบายใจดีกว่าครับ
**แก้ไขคำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 01:36:57 โดย vantipz »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:50:24 »
ผมว่าเพื่อความสบายใจนะ ขนาดรถผมออกตามฤกษ์แล้วก็ยังเจอปัญหาสารพัดหลายอย่างไม่ต่างกับออกรถธรรมดาปกติเลย มันเหมือนกับเป็นเรื่องจิตวิทยาอย่างหนึ่งที่ทำให้คนเรารู้สึกอุ่นใจ และใจเย็นลงน่ะครับ เพราะกว่าจะได้รถแล้วยังต้องอดทนรอฤกษ์ออกรถอีก :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 05:28:51 »
ถือฤกษ์สะดวกครับ เลือกสีที่ชอบ
ที่ถือมากคือศูนย์บริการ การดูแลหลังการขาย

ห้อยพระและสิ่งศักสิทธิ์ในรถ  ง่วงไม่ขับ  ขับไม่เกิน 120 ยกเว้นเร่งแซง
กระบะบ้าพลังจ่อท้าย หลบให้ครับ

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 07:08:35 »
ผมเพิ่งออกรถมาได้ 1 อาทิตย์ (ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือไม่)
ตามดวงแล้วไม่มีฤกษ์ออกจนกระทั่งสิ้นเดือนหน้า แต่ต้องใช้รถเพราะคันเก่าพังไปแล้ว
ดูแต่สี ก็พอ ฤกษ์ออกประมาณคิดเอาเองว่าวันนี้เป็นวันดี ก็ไปออกรถมาเลย

พอออกมาได้ 2 วัน รถคันนี้พาครอบครัวผมเข้าออกแต่โรงพยาบาล ไม่ได้ไปใหนเลย
ไม่รู้ซวย เจอแจ๊คพอท หรืออะไรก็แล้วแต่
-ลูกสาวคนเล็ก อาหารเป็นพิษ  กระเพราะอาหาร ลำใส้อักเสบ นอน ร.พ. 2 วัน
-ลูกชายอาหารเป็นพิษ (น่าจะมื้อเดียวกัน) นอนรพ. 2 วัน
-ผมหนักสุด อาการออกหลังสุด หลังจากพยาบาลลูกชาย-ลูกสาว จนหาย ตัวเอง ติดเชื้อในกระแสเลือด
  ถึงขั้นช๊อคหมดสติ เพราะโลหิตเป็นพิษ อยู่ ICU 2 วัน พักฟื้นอีก 2 วัน หมอบอกว่าโชคดีที่หาหมดทันหากทิ้งระยะไป
  อีกไม่ถึง 6 ชั่วโมงการรักษาไม่ได้ง่ายแบบนี้

ป่วย 3 คนติดกันแบบนี้แย่สุดๆ จิตตก
ยังไงๆ ก็ขอให้เพื่อนๆ รักษาสุขภาพ กันให้ดีถ้วนหน้า ยิ่งเข้าหน้าร้อน อาหารการกินให้ระวังไว้ให้มากๆ ครับ
ขาดความมั่นใจไปโขเลย

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 07:21:30 »
ผมชอบรถสีดำมาก แต่ไม่ถูกฉโลกกะสีดำนี่สิ
ดูไว้อย่างน้อยก็สบายใจครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 07:53:37 »
ที่บ้านผมได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ แต่ไหงทุกคันดูฤกษ์หมดเรยย แหะๆ เพื่อความสบายใจครับดูไว้ก่อนถ้าเราไม่เสียหายอะไรครับ

dogclubs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:16:05 »
จำเป็นมากครับ รถมาตั้งแต่วันที่3 แต่รอรับพรุ่งนี้บ่าย2ครับ. อิอิ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:25:50 »
สำหรับบ้านผมถือว่าจำเป็นต้องดูน่ะครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:29:53 »
บ้านผมไม่จำเป็นนะครับ ที่ผ่านมาก็ไม่ได้ดู สีก็เลือกสีที่ชอบ
แต่คันล่าสุดนี่แม่ก็ไปแอบเปิดเน็ตอ่านมา บอกให้ออกวันศุกร์ จำได้ว่ารถมาวันอังคาร ผมรอแทบตายกว่าจะถึงวันศุกร์ :D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:42:26 »
เน้นตามสะดวกครับ แต่ถ้าฤกษ์ดีอยู่ใกล้ๆก็รอได้ แต่ไม่เกินอาทิตย์

อย่างเช่นได้รถวันจันทร์ แต่ฤกษ์วันพฤหัส หรือศุกร์ ก็รอได้ แต่ถ้าข้ามไปอาทิตย์หน้าผมก็จะออกในวันพระที่ใกล้ที่สุด

รถผมไม่เคยพาไปเจิมสักคัน แค่มีการอัญเชิญหลวงปู่ทวดประดับไว้ในรถในวันพระหลังจากออกรถ

ก็แค่นั้นเอง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:44:28 »
ถือฤกษ์สะดวกเหมือนกันครับ บ้านผมเค้าขอแค่ไม่รถออกวันจันทร์กับวันพุธก็พอครับ ที่เหลือจะวันไหนก็ไปขับออกมาได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:46:32 »
สร้างฤกษ์ที่เหมาะเองเลยครับ เพราะดูไม่เป็น

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:29:27 »
บอกว่า nonsense ได้มั้ย?
ผมว่ามันไม่ช่วยอะไรหรอก เป็นแค่ความสบายทางใจมากกว่า
ทั้งหมดทั้งมวลก็อยู่ที่ตัวคนขับนั่นแหละ
มีสติกับการขับรถตลอดเวลา ไม่อวดเก่ง ไม่ขับเร็วจนเกินไป
ผมว่าแค่นี้อุบัติเหตุมันก็ไม่เกิดแล้วครับ

ดูอย่างคุณตันสิ
เค้าจะเปิดร้านอะไร ทำธุรกิจไหน ไม่เคยดูฤกษ์ ไม่เคยไหว้พระขอพร จากอะไรเลยครับ
แต่เค้าก็ success ได้หมด เพราะความคิดในแบบ success ของเขา ไม่เคยต้องพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไรทั้งสิ้น

ออฟไลน์ nuch n14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:42:14 »
ผมคิดว่าสำคัญ ให้พ่อดูฤกษ์ทุกครั้ง แม้ต้องรอเป็นอาทิตย์ รับรถให้พ่อเจิมเรียบร้อย
เพราะขึ้นบ้านใหม่ แต่งงาน บวช ยังต้องดูฤกษ์เลยครับ ส่วนตัวว่าจำเป็นครับ
มันเป็นความเชื่อของแต่ละบุคคลเท่านั้นครับทำแล้วสบายใจ
แต่บางท่านมองว่าไม่จำเป็นก็ไม่ผิดครับ คนเรามีความเชื่อหรือศรัทธาไม่เหมือนกัน
แต่คนที่เห็นต่างจากเราเค้าก็ไม่ผิดนะครับ ผมเคารพความคิดทุกคนครับ
บางคนเพิ่งเจิมมากลับประสพอุบัติเหตุทันที
แต่บางท่านไม่ได้ดูฤกษ์ยังไม่เคยเฉี่ยวชนเลยครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความไม่ประมาทในการขับรถครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 11:44:28 โดย nuch n14 »

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 10:09:25 »
สำหรับผม

สีรถ เวลาออก วันที่ออก ผมไม่ยึดติดกับอะไรเลยสักอย่าง

ผมว่ามันเหมือนกับการทำบุญ ถ้าทำแล้วต้องสิ้นเนื้อประดาตัว ทำแล้วต้องเป็นเดือดเป็นร้อน มันก็ไม่ได้บุญ

เช่นเดียวกัน ถ้าสีที่คนอื่นบอกว่าดี แต่เราไม่ชอบ เวลาที่คนอื่นบอกว่ามงคล แต่เราต้องลางาน วันที่เราไม่ว่าง แต่เราต้องสละเวลามารับ

สำหรับผมถึงจะบอกว่ามงคล แต่แค่ต้องทิ้งทุกอย่างที่ทำแล้วไปรับรถ มันก็ทำความเดือดร้อนให้เราตั้งแต่ยังไม่ออกรถแล้วล่ะครับ

เรื่องอย่างนี้มันอยู่ที่ความเชื่อด้วยล่ะ พี่ผมตอนนี้ออกมาได้จะปีกว่าแล้ว เลือกสีตามที่เขาบอกว่ามงคล เวลา-วันออก เป๊ะ

จนวันนี้แม้แต่รอยเชี่ยวสักนิดก็ไม่มี ทั้งๆที่พี่เป็นผู้หญิงค่อนข้างใจร้อน แล้วเพิ่งหัดขับด้วย

เห้ยยาวไป - -
แต่สุดท้ายถ้าขับแบบไม่สนโลก จะอะไรก็เอาไม่อยู่หรอกครับ  ;D

ปล.สำหรับผม แค่วันที่ออก ให้พ่อแม่ไปนั่งเป็นคนแรก แค่นี้ผมก็พอใจแล้ว [เคยได้ยินไหมครับ พ่อแม่ คือพระในบ้าน ^^]

ออฟไลน์ GeneralAK

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 10:26:47 »
สำหรับผม ถ้าออกให้คนอื่นขับ แล้วเค้าเชื่อ ก็ออกตามฤกษ์ครับ

ถ้าออกของตัวเอง ตามสะดวกครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:17:36 »
เพื่อความสบายใจครับและก็ไม่ใช่เรื่องยากที่จะทำด้วยบ้านผมเลยทำมาตลอดครับ ;D

ออฟไลน์ Vonbin

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:30:39 »
 ก็มีแต่คนไทยหละมั้งที่จะออกรถทีต้องดูฤกษ์กัน จริงๆก็ตามสะดวกเลย ขับขี่ด้วยความระมัดระวังก็พอ เพราะ ดวงคนจะตายอยู่ไหนก็ตาย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:56:05 »
คำว่าจำเป็น คือสิ่งที่ขาดไม่ได้ สำหรับผมแล้ว ถ้าออกตามฤกษ์ดี ๆ แล้วสบายใจ ก็ตามฤกษ์ครับ
แต่ถ้าฤกษ์ดี แต่เราไม่สะดวกไปออกรถ มันก็ออกไม่ได้อยู่ดี

ฤกษ์ดี คนขับมีสติดี เพื่อนร่วมทางดี ปลอดภัยแน่นอน(แต่อันหลังนี่คุมไม่ได้นะ)
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:48:20 »
ไม่ต้องยึดติดครับ เอาให้สบายใจที่สุดก็พอครับ เงินพร้อม รถพร้อม เวลาว่าง ก็จัดการซะเลย ;D

สีรถก็เอาตามที่ชอบ สีดำรอยแมวขวนเห็นง่ายมาก สีขาวทำสียากหน่อยแล้วรถอาจจะเหลืองได้ สีเงินก็ดูแลง่าย ความสวยก็นานาจิตตัง เอาตามที่ชอบเลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:56:18 »
ฤกษ์ออกรถ สังเกตว่าเป็นช่วง 9 โมง หรือช่วงบ่าย และไม่ใช่เวลากลางคืน
ซึ่งช่วงนั้นอุบัติเหตุน้อย และตรวจสอบรถก็มองเห็นชัดเจนครับ

ซึ่งก็เป็นช่วงเวลาที่ดีครับ

ส่วนผมไม่ได้สนใจ ออกรถขอเป็นช่วงเช้า หรือ บ่าย ก็พอครับ และงดวันฝนตกถ้าเป็นไปได้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BRiGHT<

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 14:51:04 »
คิดว่าจำเป็นนะครับ ยิ่งถ้ารถคันนั้นเป็นคันพิเศษหรือรางวัลชีวิตอะไรแบบนี้ ผมว่ายิ่งควรหาช่วงเวลาที่เหมาะสม เพราะมันอาจทำให้เรารู้สึกถึงคุณค่าของมันมากขึ้นเนื่องจากการรอคอยนั่นเอง

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:40:46 »
ผมดิออกป้ายแดงมา2คันล่ะ ไม่ได้ดูฤกษ์เลยเอาสะดวกอย่างเดียว รถมาติดอุปกรณ์เรียบร้อย ว่างเมื่อไหร่ก็ไปเอาเลย แต่มีคนมาเช็คทีหลังบอกว่าฤกษ์ออกรถน่ะดีทั้ง2คันเลย 55555

PKS8

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 15:55:16 »
ไม่เคยดูเลยครับ

ไปที่เต๊นท์ หรือไปหาคนที่ประกาศขาย ถ้ารถสภาพดี ไม่มีชน ตัวถังสวย เกียร์ไม่กระตุก เครื่องแน่นๆ ภายในสภาพเรียบร้อย

ผมก็ไปโอนเงินสด แล้วโอนรถเลยครับ เสร็จปุ๊บขับกลับบ้าน ไม่ต้องเสียเวลา รถมีไว้ใช้งานครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:22:39 »
แล้วแต่ความเชื่อฮะ ผมออกฤกษ์สะดวกเงิน ขับแบบไม่ประมาทมีสติดีกว่าครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 17:29:10 »
ดูไว้ก็ดี แต่ถ้าด่วนใช้รถก็รีบๆ ออกครับ
ฤกษ์งามยามดีในตอนนั้นไม่จำเป็นหรอก

ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับความเชื่อด้วยครับ