ผู้เขียน หัวข้อ: พาลูกชายเข้าอู่ไปเปลี่ยนไตมา ค่าซ่อมมิใช่น้อย  (อ่าน 5509 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปเที่ยวโลตัสกับแฟนมากครับแล้วลืมของที่บ้านกะว่าจะไปเอาปรากฏว่าเจอน้ำรั่วนองใต้ท้องรถเพียบเลยตรวจสอบดูแล้วปรากฏว่ามาจากปั๊มน้ำกับหม้อน้ำ งานเข้าเลยสิครับเนี่ย ดีน๊ะขับมาแค่ 5 โล ไม่งั้นเกิดเครื่องน๊อคมา ซวยหนักแน่ๆ ก็ลองเติมน้ำดูมันก็ค่อยๆหายไป ก็เลยจัดการเติมให้เต็มแล้วค่อยๆกระดึ๊บไปอู่ทุก 500 เมตรต้องจอดเติมน้ำตลอด ได้อารมณ์เหมือนรถพลังงานน้ำเลยแฮะ ยังไม่พอครับ คลัชจมอีก กว่าจะไปถึงร้านเหนื่อยน่าดู ปรากฏว่าท่อตันทำให้ปั๊มน้ำพังไปด้วยช่างบอกว่าถ้าจะซ่อมก็ไม่คุ้มอาจไม่เหมือนเดิมแล้วยังมีโอกาสอีกทั้งยังเป็นของเก่าที่เอามาโมดิฟาย์เป็นแบบรังผึ้งแถวเดียว ส่วนปั๊มยังไงก็ต้องเปลี่ยน ส่วนคลัชนั้นน้ำมันคลัชเป็นเลนต้องเปลี่ยน สายพานแตกลายงาแล้วก็ต้องเปลี่ยนอีก โอย เศร้า โทรถามพ่อที่บ้านแล้วก็บอกว่าเปลี่ยนไปเลยลูกราคาประมาณนี้แหละ (พ่อผมเปิดอู่ครับแต่บ้านอยู่ไกลไม่งั้นซ่อมฟรี 5555) สรุปโดนไป 7600 บาท ตัวปลิวเชียวครับ ก็ฝากเพื่อนๆพี่ๆทุกคนด้วยน๊ะครับ ก่อนออกเดินทางก็ตรวจสอบสภาพรถดีๆก่อนไม่งั้นอาจจะไม่โชคดีอย่างผมก็ได้ที่เดินทางไม่ไกลแล้วเผอิญเจอซะก่อน เอารูปลูกชายมาให้ดูครับก่อนป่วย ส่วนหลังป่วยลืมถ่ายมา

อ้อ สุดท้ายขอถามเพื่อนๆพี่ๆในนี้หน่อยครับ ผมอยากติดเซ็นทรัลล็อค ถามที่ร้านดูแล้ว ราคา 900 บาท แต่ถ้าติสัญญาณกันขโมย (น่าจะเป็นถ่วงเวลาขโมยมากกว่า) 2500 ติดอันไหนดีครับ ไม่ได้จำเป็นอะไรหรอกครับแต่อยากได้เฉยๆ อยากมีความรู้สึกใกล้รถใหม่ขึ้นมาหน่อย อยากได้รถใหม่ม๊ากกกกกกกกกกก แต่ยังไม่พร้อมเลยต้องใช้สามห่วงคันนี้ไปก่อน ระยะสั้นก็ต้นปีหน้า ระยะยาวก็ยาวววววววววว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เซ็นทรัลล็อค ก็พอแล้วราคา 900 บาท ครับ

ผมใช้รุ่นนี้เหมือนกัน ก็ต้องทำใจครับ รถเก่าโอกาสซ่อมมีแน่นอน :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อืมๆ 7,600 กระเป๋าเบาขึ้นเยอะนะครับ  ;D

ส่วนล็อค แนะว่า ติดเฉพาะเซ็นทรัลล็อค แต่มีรีโมทเพิ่ม (คือเป็นรีโมทธรรมดา ไม่มีกันขโมย) ดีกว่านะครับ ลองไปถามราคาดู ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
รถรุ่นเดียวกับป้าผมเลยครับ

เพิ่มเปลี่ยนคอหม้อน้ำไป เมื่อปลายปีที่แล้ว
เพราะ เหล็กมันผุ (อายุมันก็ 14-15 ปีแล้ว) จะไม่ผุได้ไง

การเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งาน
เป็นเรื่องธรรมดามากๆ ของโลกใบนี้ครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *
เป็นรุ่นเดียวกับของที่บ้านเลยผมเลยครับ

ตอนนี้รถมีปัญหาเยอะเลย อันโน้นเสีย อันนี้มีปัญหา

ที่บ้านก็เลยกำลังจะเปลี่ยนเร็ว ๆ นี้ครับ  ;)

ออฟไลน์ 6162002

900 มันไม่ได้รีโมทไม่ใช่เหรอครับ รวมรีโมทเซ็นทรัลล๊อคก็ประมาณ1500 (รวมค่าติดตั้ง) ถ้าเอากันขโมยพ่วงไปด้วย ก็2500 ได้ของเล่นพวกเสียงเตือน เสียงหารถ  (ที่แน่ๆ สำหรับผมที่จอดรถใกล้ๆบ้าน เวลารถสองแถวมันถอยชน จะได้ไปทันก่อนมันหนี)  เอาแบบไหนดี ก็แล้วแต่งบเลยครับ แต่ผมว่ารีโมทของพวกกันขโมย สวยกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ที่ผมทำมา
เซ็นทรัลล็อค (ติดตั้งเอง) ค่าของ 6-700 บาท
ส่วนรีโมทกันขโมย (ติดที่คลองถม) ค่าของ 800 ค่าติดตั้ง 500 บาท 
(เคยซื้อเฉพาะรีโมทปิด-เปิด ชุดละ 500 บาท มาติดเอง ก็ใช้ได้
แต่เพิ่มอีก 300 บาท ได้ฟังก์ชั่นเพิ่มอีกเยอะแยะ เลือกหน้ารีโมทได้มากกว่า)

รีโมทกันขโมย จะตัดต่อที่สายไฟสวิทย์ on ครับ
ถ้ากันขโมยเปิดการทำงานอยู่ แล้วมีไฟมาผ่านเส้นนั้น (บิดสวิทย์กุญแจ) ไซเรนจะร้อง และสตาร์ทไม่ติด

ส่วนลูกเล่น
ดับเครื่อง เปิดล็อคประตู ,สตาร์ทเครื่อง เหยียบเบรค ประตูล็อค
มีช็อคเซนเซอร์ วัดการสะเทือน (ตั้งเบา-หนักได้) ,กดค้นหารถ

ไม่แพง เมื่อเทียบกับความสะดวก กับฟังก์ชั่นที่ได้
แต่ตอนช่างติดตั้ง ยืนคุมให้ดีๆ ให้พันสายไฟให้ดีๆ ยึดกล่องกันขโมยให้แน่นๆ
จะรวนหรือไม่รวน ก็อยู่ที่ตรงนี้ล่ะครับ

.

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตัดสินใจแล้วครับ จะเอาไปติดวันเสาร์นี้ครับ 2500 มีปมด้อยเล็กน้อยอยากมีรีโมทกดเปิดปิดให้มีเสียงดังปิ๊ดปิ๊ด 5555 อยากได้ป้ายแดงแต่ยังไม่พร้อมก็เอาอย่างนี้ไปก่อนละครับ ทำเองคงไม่เป็นหรอกครับเกิดพลาดมาซวยเลย โปรเจคถัดไปก็เปลี่ยนโช๊คไม่รู้ว่าเท่าไหร่เหมือนกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น