ผู้เขียน หัวข้อ: ++ Nissan เล็งปั้น EV (รถไฟฟ้า)ให้เป็น Product Champion ตัวที่ 3 ของไทย ++  (อ่าน 7035 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
นี่ก็น่าจะเป็นผลการบอกความคืบหน้าของ Nissan ที่แอบไปเจรจาต้าอ่วยกับ รมว.กระทรวงอุตสาหกรรม เมื่อเดือนที่แล้ว

คราวนี้ก็ชัดเจนแล้วว่า Nissan เป็นหนึ่งในโต้โผผลักดันให้รัฐบาลสนับสนุนโครงการผลิตรถไฟฟ้าขึ้นในไทย เป้าหมาย Nissan ไม่ใช่ขอแค่ผลิตได้เท่านั้น แต่ต้องเป็นสินค้า Product Champion ของดีจากไทยว่างั้น ต่อจากกระบะและอีโคคาร์

ถ้าภายใน 5 ปีนี้สามารถผลิตได้ วาง infrastuction ในไทยได้ เจ้า บ.ใบไม้น่าจะโลดแล่นได้
นั่นหมายความว่า Nissan จะมี C-Segment ขายในไทยถึง 3 รุ่นเลย อาทิ Next Sentra, Next Tiida และ Leaf จะเยอะไปไหน

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2449:nissan-thailand--product-champion--3&catid=47:worlds-news&Itemid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 23:20:57 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
น่าจะมีปุ่มกด like นะครับ 55

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

น่าจะมีปุ่มกด like นะครับ 55

แหม ถูกใจยังไงหรอครับเนี่ย

ถึงขั้นกด like เลยรึครับ ฮ่า ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
บอกแล้วววววว
บอกเอาไว้ตั้งแต่ปีกระโน้นนนน
ว่ามันจะมาๆๆๆ

เจอกัน 2014 อิอิ

ว่าแต่ Nissan เขาจะให้เราได้ลองขับบ้างไหมละเนี่ย
หรือสงสัยจะเข็ดตั้งแต่เจอรีวิว X-Trail เข้าไป

เอ๊ะ แต่รีวิว March ก็ออกมาดีนี่นา?

ปล. ขอบคุณผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน ที่พยายามดันรถเก๋งไฟฟ้า เข้าเมืองไทย....

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
 ;D <<< emoตัวเดียวพอ

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
ผมว่าถ้าเข้ามาขายจริง ๆ คนใช้เยอะแน่นอนครับ โดยเฉพาะในกรุงเทพ และตามหัวเมืองใหญ่ เพราะมันน่าจะช่วยประหยัดค่าน้ำมันได้เยอะเลย และอีกอย่างก็ไม่ทำให้เกิดไอเสียด้วย อากาศใน กทม จะได้ดีขึ้นเสียที  ;D

ออฟไลน์ Sappe!

มาจริงน๊าๆๆ ๆ

Mitsubishi จะได้เอา i-MiEV มาด้วยๆ

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Armo

มาเลยๆ รถน่าใช้แบบนี้ ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมว่าการมาของน้องใบไม้มันก็เป็นเรื่องที่ดีอยู่นะครับ

แต่ผมชักห่วงเรื่องของ Infrastructure ที่รองรับรถไฟฟ้าขึ้นมาตงิดๆแล้วสิ ว่าใครจะรับผิดชอบเรื่องของการสร้างสถานชาร์จไฟ การจัดการพลังงานไฟฟ้าในประเทศเอง ซึ่ทุกวันนี้ก็ยังไม่เคาะสักทีว่าจะเอายังไง

แต่ยังไงๆ มาเถอะนะน้องใบไม้ จะได้มีทางเลือกกันมากขึ้น
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

ถ้าเป็นงั้นจริง Volt คงได้เกิดในไทยแหละ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ AFA

• **
อืม..ขอภาษี 0% เหมือนกับที่เกิดขึ้นกับประเทศอื่น

ขออย่าให้ไทยเป็นประเทศแรกในโลกที่โดน พี่โต เตะตัดขารถไฟฟ้า Leaf  ด้วยภาษีที่ต้องเท่ากันเล้ย

แล้ว Leaf น่าจะเกิดมากมายแทนแน่นอน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ถ้า Toyota ไม่มีสินค้า แล้วนิสสันจะได้อานิสงส์เร้ออ ?

ออฟไลน์ prai

บริษัท เซลเลนเนียม (ประเทศไทย) ก็กำลังศึกษาและเตรียมผลิตแบต EV ร่วมกับ ปตท. นิครับ ก็คงพอดีกัน
และส่วนตัวคาดว่า น่าจะมีแท่นรีชาร์ทในปั๊มของ ปตท.

ออฟไลน์ udis

เยี่ยมครับ ซื้อๆ!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
รอดูในอนาคตอย่างเดียวครับ
ว่าจะมาได้เร็วสุดเมื่อไหร่

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใด้ใช้เร็วๆก็ดีเลยโดยเฉพาะในเมือง คุณภาพของอากาศมันคงดีกว่านี้แน่ๆ
ยังไงก็อย่าขัดขากันเองก็พอ ใด้มาใช้เร็วเท่าใหร่มลพิษก็น้อยลงเท่านั้น

ออฟไลน์ Fly to dream

เท่เลยนิสสัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ phatkung

เป็นกำลังใจให้นิสสันโดยการอุดหนุนดรถนิสสันครับ กว่าบ.ใบไม้จะมาเทียน่าก็คงจะพังพอดี อิอิ

หาเรื่องซื้อใหม่กันเลยที่เดียว

ออฟไลน์ FlavorWheel

ใครขวาง(เตะตัดขา) น้องใบไม้ เดี๋ยวมีต่อย
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ MoLee

โอ้ขอให้มาจริงๆเถิดนะๆๆๆๆๆๆ   

ส่วนพวกที่จะมาขัดขาขอเหอะอย่ามาขว้างการเจริญของประเทศนี้และโลกเลยนะครับ :)

ออฟไลน์ 6162002

มาจริงนี่ น่าซื้อขับไปเรียนสุดๆ

ออฟไลน์ Newhang

มาช้าจังเลย  :(

ออฟไลน์ Alice

• **
เห็นตัวจริงมาวันนี้เอง ที่ญี่ปุ่นนะครับ
ขอเล่าให้ฟังครับ

ช่วงนี้น้ำมันที่นี้ขาดตลาดอย่างหนัก ต้องต่อคิวรอซื้อประมาณ ห้าชั่วโมง เลยนะครับ
ผมก็กำลังมองรถต่อคิวเติมน้ำมันอยู่ เพราะรถสวยๆ และไม่เคยเห็นคิวยาวมากๆ แบบนี้มาก่อน
ตอนนี้เองมี Nissan leaf สีขาว(อย่างสวย) วิ่งผ่านคิวเติมน้ำมันพอดี
พวกที่รอเติมน้ำมัน มองตามกันเป็นตาเดียวเลย  เท่สุดๆ ไปเลย

ปล. เวลาวิ่งตอนกลางคืนไฟหน้า กับไฟท้ายสวยมาก

ออฟไลน์ boyce

ขาใหญ่คง ...... เต็มที่
เชีัยร์ครับ ทุกยี่ห้อเลย  จะได้มีอากาศดี ๆ ให้ลูก ๆ หลาน ๆ บ้าง (สาธุ...)