ผู้เขียน หัวข้อ: เคยฟังนิทานเรื่องพระเจ้าสร้างโลกกันป่าว ลองอ่านดู ฟังแล้วรู้สึกอย่างไร  (อ่าน 11169 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
พอดีเห็นช่วงนี้ประเทศญี่ปุ่นกำลังโดนโจมตีจากธรรมชาติแล้ว สงสารชาวญี่ปุ่นมากๆ เหมือนธรรมชาติกำลังเตือนประชากรบนโลกให้ได้รู้ว่า ถึงเวลาที่เหมาะสมที่เขาจะเอาคืนแล้ว
(ผมว่าปีนี้อเมริกาต้องโดนทอร์นาโดหนักแน่ๆ) ขนาดไทยตอนนี้ยังหนาวเลย มันเกิดอะไรขึ้น ปกติกลางๆมีนานี้ร้อนตับแลบ แผล่บๆ

ทำให้นึกถึงนิทานเรื่องนึงครับ ไม่รู้พี่ๆเคยฟังกันหรือเปล่า

---///---

วันนึงมีพระเจ้าผู้สร้างโลกมาประชุมกัน โดนแต่ละท่านก็รับผิดชอบในแต่ละส่วนไป
การสร้างโลกนั้น จะต้องสร้างให้มีสมดุล ทั้งดีและไม่ดีอยู่ในประเทศเดียวกัน

โดยพระเจ้าแต่ละท่านจะมีกล่องอยู่ 2 กล่อง เป็นกล่องดีและกล่องไม่ดีอยู่ แล้วแต่พระเจ้าแต่ละท่านจะใส่อะไรลงไปในประเทศนั้นๆ

หลังจากพระเจ้าแต่ละท่านสร้างโลกเสร็จ พระเจ้าองค์ที่เป็นหัวหน้าของการประชุมก็ได้ถามพระเจ้าแต่ละท่านว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง

พระเจ้าสร้างญี่ปุ่น :ข้าสร้างให้ญี่ปุ่นมีแผ่นดินไหว เจอซึนามิ เจอหิมะ แต่ข้าได้สร้างให้คนประเทศเขามีระเบียบวินัย

พระเจ้าที่สร้างอเมริกา : ข้าสร้างให้อเมริกาต้องเจอพายุ มีทะเลทราย แต่ข้าได้สร้างให้คนอเมริกาเฉลียวฉลาด

พระเจ้าที่สร้างประเทศทางตะวันออกกลาง : ข้าสร้างให้ประเทศเหล่านั้นแห้งแล้ง มีทะเลทราย แต่ข้าได้สร้างให้เขามีน้ำมัน

...

มาจนถึงพระเจ้าที่สร้างประเทศไทย : ข้าได้สร้างให้ประเทศไทย มีพื้นที่ที่เหมาะสมกับการเพาะปลูก มีสถานที่งดงามอย่างทะเล ภูเขา น้ำตก ได้สร้างให้มีน้ำโดยไม่ต้องมีทะเลทราย ข้าได้สร้างให้ไทยอยู่ติดทั้งอ่าวไทยและอันดามัน ฯลฯ

หัวหน้าพระเจ้าก็เลยถามว่า แล้วเจ้าสร้างได้สร้างสิ่งไม่ดีลงไปในประเทศไทยแล้วหรือยัง

พระเจ้าที่สร้างไทยก็ตอบว่า

"ตอนแรกน่ะ ข้าไม่ได้ตั้งใจจะใส่มันลงไปหรอก แต่ข้าสะดุด เลยทำให้กล่องที่ใส่สิ่งไม่ดีหกใส่ประเทศไทย  ก็คือคนไทยนั่นแหละ ข้าคิดว่าแค่นี้ก็น่าจะพอแล้วมั้ง"

---///---

ฟังแล้วเป็นไงครับ ผมได้ยินมาตั้งแต่ผมเด็กแล้วสำหรับนิทานเรื่องนี้ (ตอนนี้ผม 25 ละ)
ฟังแล้วไม่รู้จะรู้สึกตลกหรือว่าหดหู่ดีเหมือนกัน

ปล ผมไม่ได้ตั้งใจดูถูกอะไรคนไทยนะครับ เพราะผมเองก็คนไทยเหมือนกัน แต่ฟังแล้วรู้สึกว่ามันจริงนะเนี่ย มั๊ยงั้นเค้าคงไม่เอามาแต่งเป็นนิทานหรอก เนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2011, 23:52:39 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เขาแต่งขึ้นมาเพื่อเป็นโจ๊กวงสนทนาน่ะครับ
แต่ความจริงก็คือ

1. ภัยพิบัติ เกิดขึ้นได้กับหลายที่ ในหลายรูปแบบ ที่สร้างความเสียหายและชีวิตได้ไม่แพ้กัน
2. ประเทศแต่ละประเทศ มีทั้งคนดี และคนไม่ดี แต่อุปนิสัยหลายอย่างสามารถหล่อหลอมขึ้นได้
จากรูปแบบของวัฒนธรรมที่หล่อเลี้ยงผู้คนในประเทศนั้นขึ้นมา

ซึ่งทุกวัฒนธรรม มีดี มีเสีย แล้วแต่ว่าจังหวะไหนจะไปเข้าทางใคร เมื่อไหร่ เท่านั้นเองครับ

คนญี่ปุ่น ผมสนิทชิดเชื้อด้วยหลายคน เขาเป็นคนตรง ทำอะไรตามยศบรรดาศักดิ์เหมือนบ้านเรา
แต่มีความโอนอ่อนผ่อนปรนน้อย บอก 20 ต้องได้ 20 จะเป็น 19 หรือ 21 ไม่ได้ สมมติไปซื้อของ
19 บาท เรายื่นแบงก์ 20 แล้วคนขายไม่มีเงินทอน คนขาย/คนซื้อญี่ปุ่นจะมองว่านี่เป็นเรื่องที่ยอมไม่ได้
คนซื้อจะถือว่าเท่าไหร่ก็ต้องเท่านั้น คนขายจะเป็นทุกข์เพราะการบกพร่องในหน้าที่นั้น
ทำให้ตัวเองเสื่อมเสียเกียรติ

มันฟังดูดี แต่บางครั้งมันก็ทำให้เรื่องราวมันเยอะเหมือนกัน ถ้าเป็นบ้านเรา 1 บาทเองน้อง เอาๆไปเถอะ

ฟังดูดี แต่ในบางมุมก็มีแง่เสียเหมือนกัน

ผมเลยมีความเชื่อว่าวัฒนธรรมมันก็แค่ความต่าง แต่ส่วนที่ดีที่สุดคือเรียนรู้ความต่างของแต่ละที่
แล้วนำเอาข้อดีของพวกเขามาใช้ให้มากที่สุด

วินาทีนี้ ผู้กล้าไม่กี่หยิบมือกำลังยอมพลีชีพเพื่อหาหนทางกู้โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ คนพวกนี้รู้ตัวดีว่า
มันมีความเสี่ยง 100% ที่จะได้รับอันตราย แต่พวกเขาก็ต้องยอมทำ...ผมฟังแล้วรู้สึกบอกไม่ถูก
รู้สึกว่าแม้วิกฤตินี้จะเหลือโอกาสริบหรี่เต็มที แต่คนเหล่านี้ก็จะยอมสละตนเองเพื่อโอกาสอันริบหรี่นั้น

นี่แหละคือสิ่งที่เราควรจะต้องนำไปเล่าต่อให้ลูกให้หลานฟังครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

อิอิ นิทานเรื่องนี้ผมก็ไม่ได้ฟังมาจากพ่อแม่หรอกครับ ฟังมาจากเพื่อนน่ะ 555

ตอนนั้นฟังแล้วก็ไม่ได้คิดอะไรนะ พอได้มาเห็นเหตุการณ์ที่ญี่ปุ่นแล้วก็รู้สึกว่ามันตรงทีเดียว

ส่วนเรื่องโรงงานไฟฟ้า ดูข่าวแล้วรู้สึกขนลุกเลยเนอะพี่แพน กับเรื่องของผู้กล้าที่ไปกู้ภัยในโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ อีกหน่อยน่าจะมีการสร้างเป็นภาพยนต์เพื่อเป็นเรื่องราวจารึกให้ชาวโลกรุ่นหลังๆได้รับรู้ถึงความเสียสละของเขานะครับ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
 คนบนโลกนี้มีทั้งดีและไม่ดีไม่ว่าที่ไหน  เพียงแต่ประเทศไทยสังคมบางครั้งมันไม่ยุติธรรมจริงๆ คนดีๆอยู่ยาก คนชั่วร่ำรวย แล้วใครอยากจะเป็นคนดีครับ

พออ่านแล้วผมรู้สึกดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทยครับ 

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เมืองนอก ตั้งใจทำงาน ยศขึ้น การงานหน้าที่ดีขึ้น ( ข้าราชการ )
เมืองไทย ทำงานแทบตาย ก็สู้พวกเส้น หรือ คนที่เลียแข้งเลียขาไม่ได้ ( ข้าราชการ )

พอระบบ ข้าราชการ เสีย มันก็ลาม เสียไปทั้งประเทศนั่นแหละครับ

ความคิด ทัศนคติ กฏหมาย คนของไทยมันก็เสีย ไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2011, 13:06:29 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
คนบนโลกนี้มีทั้งดีและไม่ดีไม่ว่าที่ไหน  เพียงแต่ประเทศไทยสังคมบางครั้งมันไม่ยุติธรรมจริงๆ คนดีๆอยู่ยาก คนชั่วร่ำรวย แล้วใครอยากจะเป็นคนดีครับ

พออ่านแล้วผมรู้สึกดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทยครับ 

คนดีรวยๆก็เยอะนะครับ คนจนเลวๆก็มีเยอะครับ สังคมมันใหญ่ ปะปนกันไป อย่าเหมารวมครับ
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ apinui

ตามที่คุณ gdhsatanic ว่ามา ผม+1ให้เลยครับ

มันตรงกับผมซึ่งไม่มีระเบียบวินัยและ มักง่ายเป็นที่สุดครับ ...

มันโดนผมแหละ สิ่งไม่ดีในประเทศไทย คือคนไทย ..... เออ จริงแฮะ ..... อิอิ

ดูอย่างนักการเมืองกับตำรวจสิ ...... เป็นตัวอย่างที่ชัดเจนทีเดียว

ออฟไลน์ fishfinger

ตามที่คุณ gdhsatanic ว่ามา ผม+1ให้เลยครับ

มันตรงกับผมซึ่งไม่มีระเบียบวินัยและ มักง่ายเป็นที่สุดครับ ...

มันโดนผมแหละ สิ่งไม่ดีในประเทศไทย คือคนไทย ..... เออ จริงแฮะ ..... อิอิ

ดูอย่างนักการเมืองกับตำรวจสิ ...... เป็นตัวอย่างที่ชัดเจนทีเดียว

เอาเป็นว่าดูระบบข้าราชการดีกว่าครับ

นัีกการเมือง ตำรวจ ทหาร อบต อบจ etc.

เอาเป็นว่าดูระบบข้าราชการดีกว่าครับ

นัีกการเมือง ตำรวจ ทหาร อบต อบจ etc.

55555

ผมจำไม่ได้เหมือนกันว่าตอนที่ฟังมาเค้าบอกว่าคนไทย หรือนักการเมืองไทยนี่แหละ

แต่ผมว่าคนไทยบางกลุ่ม พอมีอำนาจอยู่ในมือ ก็จะเริ่มใช้อำนาจในทางที่ผิด อย่างเช่น ตำรวจ ทหาร อบต อบจ ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน นักการเมือง พูดง่ายๆว่าคนของรัฐ ส่วนใหญ่นั่นแหละ

ไม่ต้องไปไกล หมู่บ้านของแฟนผม ผู้ใหญ่บ้านเปิดบ่อนไก่และไฮโล แต่ตำรวจก็ไม่ทำอะไร เพราะมันจ่ายส่วยกันใต้โต๊ะ เหอๆนี่แหละการใช้อำนาจในทางที่ผิด และมันก็มีอยู่ทุกหย่อมหญ้าในประเทศนั่นแหละครับ

ผมเคยถามเพื่อนผมแถวบ้านที่เป็นกุ๊ยๆ เกเรๆ หน่อย มันชอบขับรถแย่ๆผมเลยถามว่า ทำไมมรึงไม่ขับดีๆวะ (มันชอบแซงคิวคนอื่น พอรถติดหน่อยก็ออกขวาสวนเลนแล้วไปหาเสียบเข้าเอาข้างหน้า)

มันบอกว่า ก็คนอื่นเค้าก็ทำ ต่อแถวก็โง่ดิ เออ เอากะมันดิ

แต่จะว่าไปผมอยู่ที่ชลบุรี คนแบบนี้เยอะมากๆ ผมขับรถไปทำงาน อย่างน้อยๆต้องเจอคนแบบนี้วันละ 10 ครั้ง มีทุกระดับ ทั้งแคมรี่ เทียน่า แอคคอด ก็ยังมี (แต่ดูหน้าก็รู้นะ ว่าเป็นคนขับรถ ไม่ใช่เจ้าของรถหรอก)

ถ้าทุกคนคิดแบบนี้ก็ไม่มีวันเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วได้หรอกครับ บ้านเราการศึกษายังน้อย ไม่รุ้จะพูดยังไง

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
เคยครับแต่ไม่เหมือนกันตรงสร้างประเทศไทย

ของผมประมาณว่า ตอนสร้างประเทศไทย พระเจ้าเดินสะดุดภูเขา สิ่งดีๆ เลยตกไปลงแผ่นดินนี้ พวก น้ำตก ภูเขา ทะเล ประการัง ผลไม้ ธัญยพืช

พระเจ้าเลยตกใจ ที่ว่ามีแต่ของดีๆ ตกลงไปหมดเลย ทำยังไงดี

ท่านคิดได้ เลยใส่ "คนไทย" ลงมาครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Dr.Shank

..

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!

55555

ผมจำไม่ได้เหมือนกันว่าตอนที่ฟังมาเค้าบอกว่าคนไทย หรือนักการเมืองไทยนี่แหละ

แต่ผมว่าคนไทยบางกลุ่ม พอมีอำนาจอยู่ในมือ ก็จะเริ่มใช้อำนาจในทางที่ผิด อย่างเช่น ตำรวจ ทหาร อบต อบจ ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน นักการเมือง พูดง่ายๆว่าคนของรัฐ ส่วนใหญ่นั่นแหละ

ไม่ต้องไปไกล หมู่บ้านของแฟนผม ผู้ใหญ่บ้านเปิดบ่อนไก่และไฮโล แต่ตำรวจก็ไม่ทำอะไร เพราะมันจ่ายส่วยกันใต้โต๊ะ เหอๆนี่แหละการใช้อำนาจในทางที่ผิด และมันก็มีอยู่ทุกหย่อมหญ้าในประเทศนั่นแหละครับ

ผมเคยถามเพื่อนผมแถวบ้านที่เป็นกุ๊ยๆ เกเรๆ หน่อย มันชอบขับรถแย่ๆผมเลยถามว่า ทำไมมรึงไม่ขับดีๆวะ (มันชอบแซงคิวคนอื่น พอรถติดหน่อยก็ออกขวาสวนเลนแล้วไปหาเสียบเข้าเอาข้างหน้า)

มันบอกว่า ก็คนอื่นเค้าก็ทำ ต่อแถวก็โง่ดิ เออ เอากะมันดิ

แต่จะว่าไปผมอยู่ที่ชลบุรี คนแบบนี้เยอะมากๆ ผมขับรถไปทำงาน อย่างน้อยๆต้องเจอคนแบบนี้วันละ 10 ครั้ง มีทุกระดับ ทั้งแคมรี่ เทียน่า แอคคอด ก็ยังมี (แต่ดูหน้าก็รู้นะ ว่าเป็นคนขับรถ ไม่ใช่เจ้าของรถหรอก)

ถ้าทุกคนคิดแบบนี้ก็ไม่มีวันเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วได้หรอกครับ บ้านเราการศึกษายังน้อย ไม่รุ้จะพูดยังไง

ผมวิ่งเส้นเดียวกับท่านเช่นกัน ให้เลี้ยวขวา กลับรถ 2 เลน แต่เค้าหลายๆคนนั้น ใช้ 3-4 เลน เหลือให้ทางตรง 1 เลน

วิ่งแซงซ้าย แซงขวาเลนไหล่ทาง มีให้เห็นในรถทุกระดับชั้น ไม่ว่ารถจะ เก่า จะใหม่ จะหรูหราขนาดไหน ทั้งหัวหงอกหัวดำ

ก็คงจะเป็นแบบนี้เพราะนี้คือ ประเทศสารขันธ์

55555

คห บนพูดเห็นภาพ "โคดจริง"เลยล่ะครับ มีทุกหย่อมหญ้าจริงๆ

ออฟไลน์ apinui

และที่ดูจากข่าว ที่เห็นคนญี่ปุ่นยืนต่อแถว ทุกอย่าง ไม่ว่าจะซื้อของ หรือสิ่งของช่วยเหลือ ....

เห็นแล้วนับถือพี่ญี่ปุ่นจริงๆครับ ....

แต่พอมาดูพี่ไทยแล้ว เฮ่อออ ..... หนักใจครับ(หนักใจตัวเองด้วย ครับ)

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
เคยไปอยู่ต่างประเทศพักนึง ผมว่าคนไทยก็ไม่ได้แย่มากขนาดเรื่องนี้นะครับ
ข้อดีเราเยอะ ข้อเสียเราก็มีเยอะ
อะไรที่เราไม่ชอบไม่ดีก็อย่าทำกันสอนลูกหลานอย่าให้ทำ ไม่ให้เอาอย่าง
อะไรที่ดีอยู่แล้วก็อนุรักษ์ไว้
ที่ไต้หวันเขาจะกระตุ้นให้ทุกคนทำดีในเรื่องเล็กๆน้อยๆวันละครั้งทำทุกวันเมืองเขาก็น่าอยู่
เริ่มจากตัวเราทีละเล็กทีละน้อยครับ ผมเชื่อไว้บ้านเราไปได้ไกลกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
เคยครับแต่ไม่เหมือนกันตรงสร้างประเทศไทย

ของผมประมาณว่า ตอนสร้างประเทศไทย พระเจ้าเดินสะดุดภูเขา สิ่งดีๆ เลยตกไปลงแผ่นดินนี้ พวก น้ำตก ภูเขา ทะเล ประการัง ผลไม้ ธัญยพืช

พระเจ้าเลยตกใจ ที่ว่ามีแต่ของดีๆ ตกลงไปหมดเลย ทำยังไงดี

ท่านคิดได้ เลยใส่ "คนไทย" ลงมาครับ

เคยได้ยินเป็นเนื้อเรื่องแบบนี้เหมือนกันครับ ส่วนเรื่องของเจ้าของกระทู้จะเป็นอะไรมั้ยครับถ้าผมจะให้แก้ตรงเอเชียตะวันออกอะครับ ตรงอาหรับเนี่ยเป็นเอเชียตะวันตกนะครับ พวกฝรั่งเรียกว่าตะวันออกกลาง (ไม่มีคำว่าเอเชีย) ถ้าเอเชียตะวันออกจะหมายถึงจีน ญี่ปุ่น เกาหลี ครับ ;D

เคยได้ยินเป็นเนื้อเรื่องแบบนี้เหมือนกันครับ ส่วนเรื่องของเจ้าของกระทู้จะเป็นอะไรมั้ยครับถ้าผมจะให้แก้ตรงเอเชียตะวันออกอะครับ ตรงอาหรับเนี่ยเป็นเอเชียตะวันตกนะครับ พวกฝรั่งเรียกว่าตะวันออกกลาง (ไม่มีคำว่าเอเชีย) ถ้าเอเชียตะวันออกจะหมายถึงจีน ญี่ปุ่น เกาหลี ครับ ;D

ขอบคุณคร้าบ แก้ไขแล้วครับ

ส่วนเรื่องเนื้อหาก็ประมาณนั้นแหละมั้งครับ เป็นเรื่องโจ๊กที่เล่าต่อๆกันมา ก็คงเพี้ยนๆกันบ้าง อิอิ

ออฟไลน์ Ishida

พึ่งเคยได้ยินครับ ขอบคุณมากเลย รู้สึกว่า เกินจริงไปหน่อย แต่ก็ make sense ดีครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

คงเป็นการเปรียบเปรย แต่ให้ตรงสุด ๆ คือ "ทำอะไรตามใจ คือ ไทยแท้" นี่ล่ะจริง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ XL_SiZe

เป็นนักการเมืองครับ
ประเทศไทยดีพร้อม  ทุกอย่าง ใส่นักการเมืองอย่างเดียวก็เละแล้ว

ไม่ถึงขั้นคนไทยหรอกครับ  ถ้างั้นความหมายนิทานผิดไปหมดเลย......