ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนมอไซต์ชน เมื่อครู่ อยากให้เพื่อนๆที่รู้กฏหมายช่วย ชี้แนะครับ ควรทำอย่างไรดี  (อ่าน 13020 ครั้ง)

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
เมื่อครู่ขับรถยนต์ออกไป โดยให้น้องขับ น้องอายุ 18 ปี แต่ยังไม่ได้ทำใบขับขี่

ขับบนถนนหลวง ในเขตชุมชน ขณะกำลังจะเลี้ยวเพื่อกลับรถไปอีกฝั่ง เพื่อไป 7-11 โดยมีการเปิดไฟเขี้ยวขวาตามปกติ และ เพิ่งจะทำการตั้งลำ โดยยังมิได้ข้ามไปยังอีกเลน
ได้มีจักรยานยนต์ ขับโดย คนอายุ ราว 40 ปี ขับมาด้วยความเร็วสูง พุ่งเข้าชน ที่ซุ้มล้อ ฝั่งขวา ด้านคนขับ อย่างจัง แต่ คนขับขี่มิได้เป็นอะไร แถมยังมีอาการมึนเมา
ตำรวจมาที่เกิดเหตุ สอบถามรายละเอียด คนขับ และ นัดจะไปเจรจา พรุ่งนี้

อยากทราบ ว่า ผม ใน ฐานะ รถใหญ่ และ ยังถูกชนเสียหาย
ผมจะต้องทำอย่างไรครับ และผมมีความผิดหรือไม่ ทั้งๆที่เปิดไฟเลี้ยวให้ทางแล้วกว่า 50 เมตร ก่อนชะลอ หยุดรถเพื่อ กลับรถ
คือผม และ น้องคนขับ ไม่มีแอลกอฮอล์แม้แต่น้อยเพราะ เพิ่งออกจากบ้าน ห่างไป 2กิโลเมตร เพื่อจะไป ซื้อ ของกิน 7-11
แต่คนขับจักรยานยนต์มาด้วยความเร็วสูง+มีอาการมึนเมา รวมถึงให้ขอร้องให้ผม รีบต่างคนต่างไป แต่ ตำรวจมาถึงเสียก่อนใน 5นาที

เขนัดไกล่เกลี่ยผมไม่มีประสบการณ์มาก่อน รถคันนี้ไม่ใฃ่ city แต่เป็น corolla คันเก่าของแม่ ควรจะทำอย่างไร

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 01:13:45 โดย newzbaba »

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
แยกให้เป็นเรื่องเรื่องไปครับ

1. ถนนบริเวณนั้น อนุญาตให้กลับรถได้หรือไม่ หากไม่อนุญาตเราผิด

2. ลักษณะการชน เรื่องนี้คุยกันยาวครับ เพราะรูปการณ์หลังเกิดเหตุเหมือนกับว่า คุณตัดหน้ามอเตอร์ไซค์
ดังนั้น ต้องหาหลักฐาน พยาน หรือเหตุผลมาอ้างอิงให้มีน้ำหนักว่า คุณไม่ได้ตัดหน้าและจอดรอเลี้ยวอยู่แล้ว

3. ไม่มีใบขับขี่ อันนั้นผิดครับ แต่ในหลายกรณีผมว่าคุณออกรับแทนได้ว่าคุณเป็นผู้ขับ (ไม่ใช่เรื่องถูกนะ แต่ผมแนะนำ..)
จะได้ตัดปัญหาเรื่องนั้นไป

4. คนขับมอเตอร์ไซค์ มีอาการมึนเมา ยกเรื่องนี้เป็นประเด็นประกอบกับข้อ 2 ให้ได้ครับ
ถึงแม้ว่าตรงนั้นจะไม่ใช่ที่กลับรถ แต่คนขับมอเตอร์ไซค์ก็ผิดข้อนี้

5. รถใหญ่และเล็กชนกัน รถใหญ่ผิดเสมอ ไม่มีในโลก

ุ6. หากเป็นถนนที่มีช่องการจราจรมากกว่าฝั่งละเลน (ไม่ใช่ถนนเลนสวน)
มอเตอร์ไซค์ผิดที่วิ่งขวาครับ และยังจะแซงทางด้านขวา ซึ่งเป็นเส้นแบ่งถนนไม่ใช่ช่องทางสัญจร ผิดแน่นอน

ผมไม่ได้เรียนกฎหมายจราจร แต่วิเคราะห์ให้ตามที่เล่ามาได้ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
1. ลักษณะที่ทำไม่ได้เป็นการกลับรถ กระทันหันแต่อย่างใดครับ เป็นลักษณะ เพื่อออกรถจากเลนซ้าย สุด แล้ว เพื่อจะขับข้ามไป ยังอีกฝั่ง

2. เป็นการชนในลักษณะผมกำลังขับรถข้ามไปอีกเลนอีกฝั่งแต่เหตุเกิดจากการที่ มอไซต์ พุ่งมาด้วยความเร็ว สูง ไม่ชลอ สักนิด เข้ามาชนเต็มที่ซุ้มล้อ ขณะชน รถยนจอดนิ่งคับ ไม่ได้ เป็นการเข้าไปตัดหน้า

3. อันนี้ผมจะรับไปคุยในการไกล่เกลี่ย

4. เมาหรือไม่เมา ผม ก้คิดเหมือนข้อสอง แต่ เขา พุ่งมาชน โดยไม่เบา ไม่ใช่ลักษณะการตัดหน้า แต่เป็น การ วิ่งมาด้วยความเร็วสูง + ไม่เบรค ซุ้มล้อ รถผมเสียหาย + ยุบไปเลย ทำยาว คนขับรถมอไซต์ ไม่บาดเจ็บ และ พยายาม เจรจราให้ผม ทำนอง ต่างคนต่างไป และ เขาเมาแน่นอน

5. ตำรวจมาพูดว่า ตรงนี้ไม่ใช่ที่กลับรถ แต่ นั่นคือ ถนนแถวหมู่บ้าน และ ลูกหลาน มันเองก้ ใช้กลับรถกันประจำ ผมไม่ได้เถียง แต่ ผม ได้ชิดซ้ายและขอทาง แล้ว ฝ่ายเข้ามาชน กลับ ไม่เบาคันเร่ง

6. ชนในเลนซ้ายครับประมาณ จุดกึ่งกลางถนนพอดี

7. ผมไม่ต้องการเรียกร้องค่าเสียหายอะไรมากมาย แต่ เขาควรจะรับผิดชอบ หรือ ไม่ ?

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ผมว่านะ  เคสแบบนี้     มันออกได้3ทางนะครับ  

1  .  ถ้ามองตามก.มแล้ว  รถคุณไม่ผิดหรอก  แต่มอไชด์นี่แหละผิด  เพราะว่าเมาแล้วขับ  

แต่ตำหนวดนี่ชิ  ไล่ให้กลับบ้าน แล้วมาเคลียร์อีกวันหนึ่ง  แอลก็อฮอลมันคงเหลืออยู่หรอก  ถ้าไม่ได้วัดนะ   ถ้าวัด  หลักฐานมันบอก

ส่วนเรื่องค่าเสียหาย  ทางฝ่ายนั้นมอไชด์เป็นคนรับผิดชอบ  สามารถฟ้องได้ทางแพ่งเอาเอง

2.   แต่ถ้ามองแบบชาวบ้านๆๆ  หรือพูดง่ายๆตำหนวดจะให้คุณเป็นคนผิด  เพราะคุณขับรถใหญ่แถมคนขับไม่มีใบขับขี่อีก     คุณก็จ่ายเงินเป็นค่าตามหลักมนุษย์ะธรรม  สัก1000หรือ500ก็พอ   หรือเอาภาษากฎหมาย คือ   ประมาทร่วม  คนขับรถโดยขับประมาทเป็นเหตุให้เกิดทรัพย์เสียหายและอาจจะไม่มีใบขับขี่ด้วยอีกกระทง     ถ้ารถคุณ   เป็นประกันชั้น1  ก็ดีไป  แต่แค่คุณเสียค่าเบิ้ยแพงหน่อย ในปีถัดไป  

3.   แต่ถ้าคุณไม่ยอมรับประมาทร่วมได้ ก็สามารถ แจ้งความคู่กรณีได้ในข้อหาขับรถโดยประมาท  ก็แค่เสียค่าปรับ  ส่วนเรื่องค่าเสียคุณก็ต้องไปตกลงระหว่างคู่กรณีเอาเอง ในทางแพ่ง

ผมมองหลายๆด้านนะครับ  

เพราะน้องผมพึ่งโดนไป  
แต่น้อง เป็นฝ่ายมอไชด์นะ   แต่คู่กรณีผมมันดันไม่มีน้ำใจ และเบ้ง เท่านั้นทั้งๆทีมันผิดเพราะว่ามันไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 10:41:01 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ apinui

เอาง่ายๆ ... ถ้าเค้าจะให้เราชดใช้ ทั้งๆที่มอไซด์เมา ...

ให้เค้าไปฟ้องเอาครับ ......

ดูแล้วยังไงเราก็ไม่ผิดครับ ....

ออฟไลน์ 48691

• Newbie
  • *
เรื่องนี้ต้องพิจารณาตามพรบ.จราจรและปพพ.นะครับ

ในเรื่องของพ.ร.บ.จราจรนั้น การที่ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่นั้นมีความผิด การมีระดับแอลกอฮอลล์เกินกว่าที่กฎหมายกำหนดก็มีความผิดครับ หากข้อเท็จจริงเป็นไปตามที่คุณเล่ามาทั้งสองฝ่ายก็มีความผิดไปคนละหนึ่งอย่างครับ ลองคิดถึงโทษของทั้งสองความผิดนี้ดูนะครับ ไม่มีใบขับขี่โดนปรับไม่กี่บาทหรอกครับ ส่วนเมา...เตรียมเข้าคุกครับ

ส่วนในเรื่องค่าเสียหายนั้น ต้องพิจารณาตามป.พ.พ.ครับ ม.420 ........ จะเห็นว่าผู้ใดทำให้ผู้อื่นเสียหาย....ผู้นั้นจำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทน ดังนั้น เมื่อรถมอไซชนคุณ เค้าก็ต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนให้คุณครับ การที่คุณมีใบขับขี่หรือไม่ อีกฝ่ายเมาแล้วขี่(มอไซ)หรือไหม่ มันเป็นอีกเรื่องนึงครับ มันจะมีผลเพียง 2 ประการครับคือ
1.ม.422 ได้วางขอสันนิษฐานตามกฎหมายไว้ว่า ถ้ามีการฝ่าผืนกฎหมายที่มีวัตถุประสงค์เพื่อคุ้มครองคนส่วนใหญ่ ให้สัญนิษฐานว่าผู้ฝ่าฝืนเป็นผู้ผิดครับ ทำให้การที่ฝ่าฝืนพ.ร.บ.จราจรอาจนำมาพิจารณาได้ว่าฝ่ายใดเป็นผู้ผิดกันแน่(เป้าประสงค์ของพ.ร.บ.จราจรมีเพื่อคุ้มครองคนส่วนใหญ่) ซึ่งกรณีเห็นว่าการเมาแล้วขับนั้นแหละโดนตาม ม.422 แต่ไม่มีใบขับขี่ไม่น่าจะถือว่าเข้า ม.422 นะ (พิจารณาเอาเองนะครับว่าไม่มีใบขับขี่แล้วจะเข้าม.422 หรือไม่ โดยส่วนตัวเห็นว่า ไม่น่าโดนม.422 นะ)
2.ม.442 ได้วางหลักไว้ว่า หากความเสียหายเกิดขึ้นเพราะความผิดของผู้เสียหายด้วยให้ลดค่าสินไหมทดแทนลงตามส่วนครับ หากพิจารณาแล้วเห็นว่า การที่คุณกลับรถกลางถนนนั้น ทำให้รถคันหลังมาชน คุณมีส่วนผิดด้วยแล้ว ก็จะมีผลให้ค่าสินไหมทดแทนที่คุณจะได้รับลดลงตามส่วนครับ

ทั้งนี้ที่ผมกล่าวมานี้ เป็นการพิจารณาตามหลักกฎหมายนะครับ ในชั้นสอบสวนนี้ อาจจะตกลงกันเป็นอย่างอื่นก็ได้ครับ (แต่เรื่องเมาแล้วขับตกลงเป็นอย่างอื่นไม่ได้นะครับเพราะไม่ใช่ความผิดอันยอมความได้ ไม่อาจเปรียบเทียบปรับได้)

สรุปง่ายๆก็คือ การที่ไม่มีใบขับขี่หรือเมาแล้วขับ ไม่อาจนำมาพิจารณาในเรื่องความเสียหายได้โดยตรงครับ เป็นคนละเรื่องกัน ^^

ออฟไลน์ 48691

• Newbie
  • *
แยกให้เป็นเรื่องเรื่องไปครับ

1. ถนนบริเวณนั้น อนุญาตให้กลับรถได้หรือไม่ หากไม่อนุญาตเราผิด

2. ลักษณะการชน เรื่องนี้คุยกันยาวครับ เพราะรูปการณ์หลังเกิดเหตุเหมือนกับว่า คุณตัดหน้ามอเตอร์ไซค์
ดังนั้น ต้องหาหลักฐาน พยาน หรือเหตุผลมาอ้างอิงให้มีน้ำหนักว่า คุณไม่ได้ตัดหน้าและจอดรอเลี้ยวอยู่แล้ว

3. ไม่มีใบขับขี่ อันนั้นผิดครับ แต่ในหลายกรณีผมว่าคุณออกรับแทนได้ว่าคุณเป็นผู้ขับ (ไม่ใช่เรื่องถูกนะ แต่ผมแนะนำ..)
จะได้ตัดปัญหาเรื่องนั้นไป

4. คนขับมอเตอร์ไซค์ มีอาการมึนเมา ยกเรื่องนี้เป็นประเด็นประกอบกับข้อ 2 ให้ได้ครับ
ถึงแม้ว่าตรงนั้นจะไม่ใช่ที่กลับรถ แต่คนขับมอเตอร์ไซค์ก็ผิดข้อนี้

5. รถใหญ่และเล็กชนกัน รถใหญ่ผิดเสมอ ไม่มีในโลก

ุ6. หากเป็นถนนที่มีช่องการจราจรมากกว่าฝั่งละเลน (ไม่ใช่ถนนเลนสวน)
มอเตอร์ไซค์ผิดที่วิ่งขวาครับ และยังจะแซงทางด้านขวา ซึ่งเป็นเส้นแบ่งถนนไม่ใช่ช่องทางสัญจร ผิดแน่นอน

ผมไม่ได้เรียนกฎหมายจราจร แต่วิเคราะห์ให้ตามที่เล่ามาได้ประมาณนี้ครับ

ชอบคำนี้จังครับ คนไม่รู้กฎหมายมีอีกมาก เชื่อตามกันตลอด เหอๆ ผมว่าความเชื่อแบบนี้มันเกิดเพราะตำรวจแหละ อยากให้เรื่องมันจบง่ายๆเลยบอกว่า รถใหญ่ผิดตลอด

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ที่น่ากลัวที่สุดคือตำรวจครับ
ถ้าเจอตำรวจดี ก็เหมือนถูกหวยรางวัลที่ 1
แต่ถ้าไม่ถูกหวย สวนใหญที่เจอมากับประสบการณ์ตัวเองและคนที่รู้จัก
ตำรวจมักจะนัดแนะกับคนขับรถเล็กเพื่อเรื่องเงินค่าเสียหายจากรถใหญ่
โดยตำรวจจะขู่ต่างๆนาๆในขณะไกล่เกลี่ย จนเี่ราต้องยอมจ่าย
แล้วตำรวจจะไปกินส่วนแบ่งจากคู่กรณีทำหลัง
ถ้าเราไม่รู้กฏหมายจริงๆ หรือมีผู้รู้ไปด้วย ส่วนใหญ่เสร็จตำรวจหมด

หวังว่าคุณจะถูกหวยเจอตำรวจที่เป็นธรรมนะครับ
(อันนี้จากประสบการณ์แล้วความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ตำรวจดีอาจมี แต่ตั้งแต่เกิดมาจะ35ขวบแล้วยังไม่เคยเจอเลยครับ)

ออฟไลน์ H.

ตำรวจดีผมเคยเจอครับ แต่เกษียณไปแล้ว  ;D
H.

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
ถามก่อนว่า ได้ตรวจและลงบันทึกว่า มอไซต์ มีแอลกอฮอล์ในเลือดสูงเกินกำหนดหรือป่าว

ถ้าไม่มี มีหวังว่าพรุ่งนี้จะโดนสวนหมัดเด็ดน่ะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ถามก่อนว่า ได้ตรวจและลงบันทึกว่า มอไซต์ มีแอลกอฮอล์ในเลือดสูงเกินกำหนดหรือป่าว

ถ้าไม่มี มีหวังว่าพรุ่งนี้จะโดนสวนหมัดเด็ดน่ะครับ

ตามนั้นครับถ้าไม่มีบันทึกว่ามอไซด์เมา เตรียมวิ่งหาผู้ใหญ่ได้เลยครับ ไม่งั้นยาวแน่นอน