ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ ๆ ไม่เข้าศูนย์ แล้วจะหมดประกัน จริง รึเปล่าครับ ?  (อ่าน 5342 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถใหม่ ๆ ไม่เข้าศูนย์ แล้วจะหมดประกัน จริง รึเปล่าครับ ?

ถ้าผมซื้อรถใหม่ คันหนึ่ง แต่ไม่เคยเข้าศูนย์เลย ถ่ายน้ำมันเครื่อง ของเหลว เองตลอด ถ้าเครื่องยนต์มีปัญหา หรือ ระบบอะไรก็แล้วแต่ในรถมีปัญหา ศูนย์บริการจะอ้างได้ว่าเราไม่เข้ารับบริการจากศูนย์รึเปล่าครับ ? ทั้ง ๆ ที่อยู่ในระยะประกัน

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
ถูกต้องแล้วครับ

ผู้ผลิตส่วนใหญ่จะระบุเงื่อนไขการรับประกันไว้ครับ ลองอ่านคู่มือดู

ยังไงก็เข้าศูนย์ตามระยะที่เค้าแนะนำไว้ดีกว่าครับ

เวลามีปัญหาอะไรก็เคลมได้แน่นอน

อย่าไป Service ข้างนอกเลยครับ ราคาต่างกันแต่ไม่คุ้มเสียแน่นอนครับ

อะไหล่เทียบ อะไหล่เทียมเดี๋ยวนี้ดูยาก  ราคาถูกกว่าคุณภาพก็ต่างกันครับ

อีกอย่างอย่าไปดัดแปลงสภาพอะไร เพราะเป็นข้อยกเว้นของการรับประกันนะครับ

แต่บริษัทฯ รถยนต์ก็ไม่ได้ใจร้ายครับ

สมมติคุณเปลี่ยนล้อแม็กใหญ่ขึ้น เกิดปัญหากับช่วงล่างที่เกี่ยวข้อง เช่น โช๊คอัพ ศูนย์เค้าก็มีสิทธิ์ปฎิเสธการเคลม

แต่ถ้าเกิดปัญหากับระบบอื่นๆ ที่ไม่เกี่ยวข้อง เค้าก็ยังรับประกันอยุ่ครับ

ทางที่ดีก็เข้ารับบริการตามระยะจนพ้นระยะรับประกันจะดีกว่าครับ

เดี๋ยวนี้บางยี่ห้อเค้ายืดการรับประกันคุณภาพไปถึง 3 ปี หรือ 1 แสนกิโลแล้ว  ผมว่าคุ้มสุดๆ

ซื้อรถสามคันสุดท้ายที่ผ่านมา ผมซื้อป้ายแดงอย่างเดียวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 07:47:43 โดย jane_9090 »
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
ไม่เข้าเช็คศูนย์รถหมดประกันน่ะครับ

ถ้าเกิดเครื่องพังหรือชิ้นส่วนต่างๆพัง ศูนย์ไม่รับผิดชอบเคลมให้ครับ

เพราะจะถือว่าเราไม่เข้าเช็คที่ศูนย์ และเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามกำหนดของศูนย์

ส่วนมากจะเห็นเข้าเช็คที่ศูนย์กันจนรถหมดประกันแล้วค่อยเข้าอู่นอกน่ะครับ

แต่ว่าจริงๆแล้ว ผมว่าศูนย์ราคาก็ไม่ได้แพงมากนะ อยู่ในระดับที่จ่ายได้

และได้น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ตรงสเป็ครถแน่นอนครับ

ยิ่งเดี๋ยวนี้เกียร์อัตโนมัติรุ่นใหม่ๆ หลายยี่ห้อ

จะออกแบบมาให้ใช้น้ำมันสเป็คเฉพาะของบริษัทเองน่ะครับ

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ผมเข้าศูนย์มาตลอดครับ จนหมดประกัน3ปี ถึงจะเปลี่ยนไปใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่นๆ ใช้วิธีหิ้วเข้าไปในศูนย์เอาครับ

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้ารถอยู่ในระยะรับประกันก็ต้องเข้าศูนย์นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถูกต้อง และตามนั้นครับ

(บางความเห็นข้างบนนี้ มีคนจากบริษัทรถยนต์มาตอบคุณเองด้วยซ้ำ ดังนั้น เชื่อเขาได้ครับ)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เปลี่ยนแม็กมา แล้วเกิดปัญหาช่วงล่างก่อนที่จะเข้า0 ก็เปลี่ยนไปใส่ ล้อเก่าแล้วค่อยเข้า 0  เพื่อนผมก็ทำวิธีนี้  tiida โช๊คแตก(ซวยไป)

เรื่อง 0 รถยนต์ ผมใช้นิสสัน เข้า0ที่ไรใจ0หวั่นๆ ทุกที กลัวออกมาแล้วล้อหลุดประกอบไม่ครบบ้าง
เพราะเคยเจอ ไม่ปิด ฝาน้ำมันคลัช ขับมาได้ซักพัก คลัชมันเริ่มหาย ลงไปดูแม่มมมม น้ำนองเต็มห้องเครื่องเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจอศูนย์ไหนมาครับ ขอรบกวนระบุนิดนึงด้วยครับ

ออฟไลน์ Jose Padilla

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนแม็กมา แล้วเกิดปัญหาช่วงล่างก่อนที่จะเข้า0 ก็เปลี่ยนไปใส่ ล้อเก่าแล้วค่อยเข้า 0  เพื่อนผมก็ทำวิธีนี้  tiida โช๊คแตก(ซวยไป)

เรื่อง 0 รถยนต์ ผมใช้นิสสัน เข้า0ที่ไรใจ0หวั่นๆ ทุกที กลัวออกมาแล้วล้อหลุดประกอบไม่ครบบ้าง
เพราะเคยเจอ ไม่ปิด ฝาน้ำมันคลัช ขับมาได้ซักพัก คลัชมันเริ่มหาย ลงไปดูแม่มมมม น้ำนองเต็มห้องเครื่องเลย

คงต้องเลือกศูนย์ดีๆ หน่อยครับ ผมไปเช็คระยะ 1,000 โล แล้วหิ้วน้ำมันเครื่องไปให้ศูนย์เปลี่ยน ดันเติมมาให้เกินระดับ คงไม่เข้าศูนย์นั้นแล้วครับ รถผม Nissan Teana