ผู้เขียน หัวข้อ: อัลติสผมผิดปกติมั๊ยครับ  (อ่าน 3984 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
อัลติสผมผิดปกติมั๊ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 00:36:02 »
ที่บ้านมีสองคันครับ ทีด้า E20 กับอัลติส (หน้าหมู) ปกติก็จะใช้ทีด้า แต่ว่าช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาน้องสาวขอเอาทีด้าไปต่างจังหวัด ผมเลยต้องใช้อัลติสแทน ก็เพิ่งสังเกตอาการได้อย่างนึงคือ เกือบทุกครั้งที่สตาร์ทเครื่อง มาตรวัดน้ำมันจะตกลงเล็กน้อย ตอนแรกผมยังคิดเองว่าอัลติสนี่กินน้ำมันเวลาสตาร์ทเครื่องมากกว่าเวลาวิ่งอีก

แต่ตอนนี้ชักลังเลว่า สิ่งที่ผมคิดมันถูกหรือไม่ หรือว่ารถผิดปกติอะไร

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: อัลติสผมผิดปกติมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 01:36:22 »
ถังนึงวิ่งได้กี่กิโลล่ะครับ บางทีก็พูดยากนะ รถมีอายุแล้วเข็มมันบางทีไม่แม่นอะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 01:55:26 »
ผมก็ไม่เคยวัดขนาดนั้นนะครับ รู้แต่ว่ากว่าจะลดไปขีดนึงนี่ก็ได้หลายสิบกิโลอยู่ แต่พอถึงบ้านดับเครื่อง เช้ามาสตาร์ทรถไปทำงาน ก็จะเห็นว่าเข็มน้ำมันก็จะตกลงไปอีก

ออฟไลน์ komakung

• Newbie
  • *
    • เว็บสอนภาษาญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 08:35:52 »
แบบนี้คงต้องลองจับอัตราสิ้นเปลืองดูอย่างจริงๆ แล้วล่ะครับ จะได้รู้ว่ามันกินมากไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:37:05 »
ถ้าปกติมันจะเท่าเดิมไม่ใช่เหรอครับ แต่ผมว่าปัญหาเล็กน้อยมั้งครับ แค่วัดผิดนิดหน่อยครับ
ใช้ไปเถอะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:19:26 »
ระบบไฟมันเพี้ยนมั้งครับลองจับกิโลต่อวันแล้วเติมน้ำมันก่อนเข้าแล้วอีกวันก็ทำเหมือนเดิมถ้ามันไม่ยุบไปมากกว่าที่จะรับได้ก็คงปกติ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:29:19 »
ผมเดาว่าแบตใกล้อายุอันกลับบ้านเก่า ตอนสตาดมันดึงไฟเยอะ ถ้าแบตใกล้ตายจะออกอาการแบบนั้นครับ