ผู้เขียน หัวข้อ: ##รีวิว Honda Civic FD 1.8 e (as) 07 มีนิสัยไม่ดีบ้าง แต่ก็ตกหลุมรักหมดใจ##  (อ่าน 116190 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
รีวิวดีมากเลยครับ

ผมเคยขับอยู่ครั้งนึง เป็นรถที่่ขับขึ้นเขาแล้วเข้าโค้งเหนื่อยมาก มันมองไม่เห็นมุมโค้ง เสาเอบังมิดเลย

แต่นอกนั้นก็โอเคครับ เป็นรถที่ดีคันนึง ช่วงล่างแก้มาเด้งน้อยกว่า ES

แต่ถ้าคนที่ชอบช่วงล่างเฟิร์มๆ ผมว่าESตอบโจทย์ดีกว่าแหะ

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ MoLee

รีวิวดีมากเลยครับ

ผมเคยขับอยู่ครั้งนึง เป็นรถที่่ขับขึ้นเขาแล้วเข้าโค้งเหนื่อยมาก มันมองไม่เห็นมุมโค้ง เสาเอบังมิดเลย

แต่นอกนั้นก็โอเคครับ เป็นรถที่ดีคันนึง ช่วงล่างแก้มาเด้งน้อยกว่า ES

แต่ถ้าคนที่ชอบช่วงล่างเฟิร์มๆ ผมว่าESตอบโจทย์ดีกว่าแหะ

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ

;D ;D
ขอบคุณมากครับ

รีวิวคันต่อไปจะเป็นคันนี้นะครับ   ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่ว่าเราจะนับเอาเรื่องอายุของ น้องโม มาเป็นส่วนร่วมในความคิดหรือไม่ ผมว่าไม่สำคัญ
เพราะรีวิวถือว่าทำออกมาได้ดีครับ ดีเกินหน้าเกินตาหลายคนเสียด้วยซ้ำ

โมครับ ขอแนะนำว่า พวกอุปกรณ์ปลีกย่อย ช่องเก็บของต่างๆ
เวลาถ่ายรูป พยายาม จับพวกเขาให้อยู่ในภาพเดียวกันไปเลย พี่ว่าจะดีกว่าครับผม
จะได้ไม่ต้องโพสต์รูปเยอะ ไม่ต้องปรับขนาดย่อ เลือกรูปหที่ต้องใช้ เยอะเกินไปหนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ขอบคุณมากครับ

รีวิวคันต่อไปจะเป็นคันนี้นะครับ   ;)

ขอบคุณมากครับ.. จะรอดูรีวิวเจ้าแจ๊ซนะครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ไม่ว่าเราจะนับเอาเรื่องอายุของ น้องโม มาเป็นส่วนร่วมในความคิดหรือไม่ ผมว่าไม่สำคัญ
เพราะรีวิวถือว่าทำออกมาได้ดีครับ ดีเกินหน้าเกินตาหลายคนเสียด้วยซ้ำ

โมครับ ขอแนะนำว่า พวกอุปกรณ์ปลีกย่อย ช่องเก็บของต่างๆ
เวลาถ่ายรูป พยายาม จับพวกเขาให้อยู่ในภาพเดียวกันไปเลย พี่ว่าจะดีกว่าครับผม
จะได้ไม่ต้องโพสต์รูปเยอะ ไม่ต้องปรับขนาดย่อ เลือกรูปหที่ต้องใช้ เยอะเกินไปหนะครับ

ขอบคุณมากครับพี่  คันต่อไปจะพยายามนะครับ :)

ออฟไลน์ TnP_PKt

ขอบคุณมากครับ รีวิวดีจัง ผมก็ยังไม่มีใบขับขี่ครับ อายุจะ 16 แล้ววว แก่กว่านิดหน่อยคร้าบ

ออฟไลน์ Mercedes Bomb

• Jr. Member
  • **
เคยขับของพี่สาว ตอนแรกรู้สึกว่า คอนโซลหน้ายาวมากกก คงจะขับยากแน่ๆ
อีกอย่างนึงคือ มองไม่เห็นปลายฝากระโปรงรถ เลยทำให้ไม่ชิน
แต่พอได้ขับระยะทางยาวๆ ออกมอเตอร์เวย์ไปชลบุรี รู้สึกตกหลุมรักในสมรรถนะ
เครื่องแรงดีครับ รู้สึกว่ากดคันเร่งลงไปแล้ว แล้วรถพุ่งเลย ทำให้ถูกใจมากเวลาออกตัว

พวงมาลัยขนาดกำลังดี ไม่ใหญ่เทอะทะ น้ำหนักกำลังโอเคสำหรับผม หนืดใช้ได้
ช่วงล่างไม่นุ่มจ๋า แต่ออกแนวกระชับ ถูกใจวัยรุ่นดี ผมเหยียบ 160 ก็ยังถือว่า โอนะ
แต่ก็เริ่มควบคุมยากแล้ว เลยไม่กล้าอัดต่อ

โดยรวมๆถูกใจครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่งใน segment เดียวกัน ผมคงเลือกเจ้านี่แน่ๆ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ตีต้นได้ใจมาก แต่วงเลี้ยวมันกว้างไปหน่อย  ;D

ออฟไลน์ PREM

สิ่งเล็กๆ อย่างนึงที่ผมชอบเกี่ยวกับ FD ก็คือแป้นคันเร่งแบบที่จุดหมุนอยู่บนพื้น เหมือนรถยุโรปเลย
อยากลองขับครับ อยากรู้ว่าขับมันส์แค่ไหน เพราะเห็นแ๊ว๊นซ์กันบ่อยๆ :D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ตีต้นได้ใจมาก แต่วงเลี้ยวมันกว้างไปหน่อย  ;D
คิดเหมือนกันเลยครับ ขับบางทีนึกว่าเรือ ตีวงกันกว้างจริงๆ
แต่ชอบเกียร์ที่มันทันใจจริง ๆ กดนิดเดียวเกียร์ลงให้เลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Dear_Cr-2.4Hv

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับรีวิว ดีดีๆ ครับ อ่านจบเเล้วอยากใช้เลย หุหุ :)

คิดเหมือนกันเลยครับ ขับบางทีนึกว่าเรือ ตีวงกันกว้างจริงๆ
แต่ชอบเกียร์ที่มันทันใจจริง ๆ กดนิดเดียวเกียร์ลงให้เลย
อืมเนอะเรื่องตีวงผมเพิ่งสังเกตนะเนี้ย

เรื่องเกียร์ต้องปรับตัวพอสมควร เพราะส่วนมาก ขับ JAZZ CVT บ่อยกว่าเจ้านี้ เลยงง พอมาขับ FD แล้วทำไมกดนิดเดียวมันพุงไปแล้วง่ะ   ต้องปรับตัวพอสมควร
ขอบคุณสำหรับรีวิว ดีดีๆ ครับ อ่านจบเเล้วอยากใช้เลย หุหุ :)
ขอบคุณมากครับ จะพยายาม ทำรีวิวให้ได้แบบนี้อีกเรือยๆนะครับ :)

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
อยากได้ภายในดำมั่งจังสวยมาก ของเรารุ่นล่างได้แต่ทำใจ

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
เพอเฟคครับแต่เสียอย่างเดียวที่ผมไม่ชอบ

ที่ปัดน้ำฝนใหญ่

อิอิ
pajero sport

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
สุดยอดครับ
ริวิวได้เจ๋งเลย
อินไปกับความรู้สึกดีคับ ;D ;D ;D ;D ;D